เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 3251 รบกวนเรียนถามเรื่องรางวัลที่พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวทรงได้รับ
จดิษฐ์ มหันปรเมตรพงษ์
อสุรผัด
*
ตอบ: 44

เมื่อ 27 มิ.ย. 03, 10:13

พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวทรงเคยได้รับการทูลเกล้าฯถวายรางวัลทางด้าน "สันติภาพ" หรือโครงการอันเนื่องมาจากพระราชดำริเคยได้รับรางวัลที่เกี่ยวเนื่องด้วย "การสร้างสันติภาพ" บ้างหรือไม่ครับ พอดีจะต้องทำรายงานน่ะครับ ผมได้ลอง search ดูใน google และ yahoo แล้วแต่ไม่ปรากฎเลย ไปค้นดูในห้องสมุดก็เป็นจ้อพูดที่ล้าหลังไปมากแล้ว อย่างไรขอรบกวนด้วยนะครับ ขอขอบพระคุณ

(ถ้าเป็นไปได้ ขอความกรุณาช่วยแนะนำวิธีการที่ผมจะไป search เองจะได้หรือไม่ครับ)
นิลกังขา
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1012

ทำงานราชการ

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 29 มิ.ย. 03, 02:41

เท่าที่ทราบ ไม่คิดว่าเคยทรงได้รับถวายพระเกียรติในทางนั้นครับ แต่ข้อมูลผมก็ไม่ครบถ้วนครับ น่าจะหาได้จากสำนักราชเลขาธิการ

พระเจ้าอยู่หัวทรงมีพระอัจฉริยภาพและพระปรัชาสามารถเป็นที่ประจักษ์แก่ประชาคมโลกหลายด้าน เคยทรงได้รับการเฉลิมพระเกียรติยศโดยมีองค์การต่างประเทศถวายรางวัลหรือถวายการสรรเสริญพระกิตติคุณหลายครั้ง หลายสาขา เช่น ทางด้านดนตรี ทางด้านการประดิษฐ์ ทางด้านกีฬา ฯลฯ ทางด้านเกษตรก็เคยมีองค์การอาหารและเกษตรแห่งสหประชาชาติ ถวายเหรียญเซเรสอันเป็นเหรียญสดุดีขององค์การ แต่ในทางการสร้างสันติภาพนี้ผมยังนึกไม่ออก
จดิษฐ์ มหันปรเมตรพงษ์
อสุรผัด
*
ตอบ: 44

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 12 ก.ค. 03, 18:13

ต้องขอขอบพระคุณ  คุณนกข.เป็นอย่างสูงนะครับ ที่กรุณาแนะนำมา และต้องขออภัยด้วยที่เพิ่งจะมาตอบขอบคุณ งานยังคงยุ่งอยู่มาก ไม่ค่อยจะมีเวลาว่งนัก

อนึ่ง ผมได้ไปลองค้นหาดูเกี่ยวกับรางวัลทางด้านสันติภาพที่เคยมีผู้ทูลเกล้าฯถวายพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว เท่าที่พบในเวลานี้มีอยู่หนึ่งรางวัล ผู้ทูลเกล้าฯถวายคือ คณะกรรมการอธิบดีมหาวิทยาลัยนานาชาติ  ซึ่งในปีนั้นอธิบดีมหาวิทยาลัยที่กรุงโซลเป็นประธานคณะกรรมการครับ  

อันที่จริงพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวก็มีพระราชกรณียกิจทางด้านสัติภาพอยู่ไม่น้อย ไม่ว่าจะเป็นกรณี 16 ตุลา พฤษภาทมิฬ หรือแม้แต่กรณีเขมรและสถานทูตไทยก็เช่นกัน
หน้า: [1]
  พิมพ์