เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 3591 อยากทราบเกี่ยวกับขบวนการเสรีอาเจะห์ค่ะ
ต้นรัก
อสุรผัด
*
ตอบ: 14

เมื่อ 12 มิ.ย. 03, 18:47

พอดีต้องทำเป็นงานส่งอาจารย์ในหัวข้อนี้ค่ะ  จึงขอความกรุณาจากท่านที่รู้ข้อมูลเกี่ยวกับความเป็นมาและพฤติกรรม ของกลุ่มขบวนการเสรีอาเจะห์ค่ะ  ไม่ทราบว่าจะหาได้จากเว็บไหนบ้างคะ หรือมีแหล่งข้อมูลจากหนังสือเล่มไหนบ้าง  
  วันนี้ต้นรักหาในเน๊ตจนปวดตา ได้แต่ข่าวนิดหน่อยเองคะ
จึงขอรบกสนด้วยค่ะ ขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ
นิลกังขา
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1012

ทำงานราชการ

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 16 มิ.ย. 03, 05:12

ยังต้องการอยู่ไหมครับ เข้ามาตอบช้าไปหน่อย

ลองเสิร์จ ด้วยกู๊เกิ้ลก็ได้ หาคำว่า Aceh, GAM (เป็นชื่อย่อขบวนการนี้ในภาษาของเขาครับ ไม่ได้แปลแบบในภาษาไทยหรอกครับ) หรือ ASNLF หรือทั้งสามคำเลยก็ได้ น่าจะหาได้บ้าง แต่คงเป็นข้อมูลภาษาอังกฤษนะครับ หรือภาษาอินโด อาจจะไม่ค่อยมีภาษาไทย

ขบวนการนี้เขาเคยส่งคนมาเจรจาสันติกับผู้แทนรัฐบาลอินโดนีเซียอยู่พักหนึ่ง ที่เจนีวาของผมนี่แหละ แต่ได้ข่าวล่าว่าเจรจาพักรบกันไปมาได้สักพัก วงเจรจาแตกเสียแล้ว เลยต้องสู้กันต่อ ไม่รู้จะเป็นยังไงต่อไป

ชาวอาเจห์ หรืออาเจะ (ตัว c ในที่นี้ ภาษาเขาอ่านเป็น จ) นี่ คนไทยโบราณก็รู้จัก ดูเหมือนเรียกว่าอัดแจ หรืออะแจ คลับคล้ายคลับคลาว่าท่านสุนทรภู่เคยเอ่ยถึงในพระอภัยมณีด้วยซ้ำ (ลากขึ้นเรือนไทยครับ)
ต้นรัก
อสุรผัด
*
ตอบ: 14

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 18 มิ.ย. 03, 14:48

ขอบคุณมากๆค่ะคุณนิลกังขา ตอนนี้ได้ข้อมูลและทำเสร็จแล้วค่ะ
หน้า: [1]
  พิมพ์