เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
อ่าน: 44942 เจ้านายที่มิได้อยู่ในราชวงศ์จักรี
หญิงมิน
อสุรผัด
*
ตอบ: 15

เรียนอยู่ค่ะ

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 28 พ.ค. 05, 01:50

หญิงขอเพิ่มเติมทางสายสกุล ณ น่าน น่ะค่ะ สายสกุลนี้ เป็นของหลวงติ๋นมหาวงค์ ส่วนสายสกุลอื่น ก็มีน่ะค่ะ เช่น  มหาวงศนันท์ มหายศนันท์   วังซ้าย ไชยวงค์ ไชยวงค์หวั่นท๊อก  ส่วนณ น่าน มาจากเจ้าหลวงสุริยะ ณ น่าน พระองค์ทรงมีพระราชธิดาองค์หนึ่งคือเจ้าศรีพรหมา ต่อมาเป็นพระชายาใน ม.จ.สิทธิพร กฤษดากร และยังเป็นที่โปรดปรานของร.5อีกด้วย  สายสกุลอื่นๆอาจมาจากของเจ้ามหาพรหมสุรธาดาก็เป็นได้  และถ้าใครอยากรู้เรื่องเมืองน่านอีกถามได้ค่ะ
ศศิศ
พาลี
ตอบ: 326

อหังการ์ ล้านนาประเทศ

ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 28 พ.ค. 05, 01:58

ต่อ "ณ น่าน"อีกทีครับผม

สายสกุลนี้เกิดจาก พระเจ้าสุริยพงษ์ฯ เขาเรียกว่าอะไรนะครับ จดทะเบียนรึเปล่า

และจะใช้ในสายของเจ้าหลวงเมืองน่าน สามตนสุดท้าย

คือ เจ้าอนันตวรฤทธิเดช พระเจ้าสุริยพงษ์ผลิตเดช และ เจ้ามหาพรหมสุรธาดา

ครับผม

- ศศิศ -
ศศิศ
พาลี
ตอบ: 326

อหังการ์ ล้านนาประเทศ

ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 28 พ.ค. 05, 02:12

- สำหรับ  
"2 พระองค์เจ้าขุนเณร เป็นพี่น้องร่วมพระบิดากับกรมพระราชวังหลัง
พระบิดาคือหม่อมเสม พระอินทรรักษา เจ้ากรมพระตำรวจฝ่ายพระราชวัง สมัยอยุธยา"
นั้น ก็เพิ่งทราบจากกระทู้นี้เหมือนกันครับ หลังจากที่งง ๆ และเคยได้ยินจาก นวนิยายเรื่อง "บุญเพรงพระหากสรรค์" ของคุณ ศุภร บุนนาค พอมาประกอบกัน ทำให้เข้าใจยิ่งขึ้นไปอีกครับผม

- สำหรับนามสกุลเชื้อเจ็ดตน รู้สึกว่า จะเป็นสายทางเจ้าอินทะ ที่ทางเจ้าอินทวิชยนนท์ สั่งให้ไปฟื้นเมืองเชียงแสน กระมังครับผม

- ศศิศ -
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 28 พ.ค. 05, 05:13

เรียน เจ้าของ คห.ที่ ๑๖

ถ้าทราบเรื่องเชื้อสายของสมเด็จพระเจ้าตากฯ  เล่าก็ได้นี่คะ
ไม่จำเป็นต้องตั้งคำถาม
ที่คุณรู้คำตอบแล้ว
หญิงมิน
อสุรผัด
*
ตอบ: 15

เรียนอยู่ค่ะ

ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 28 พ.ค. 05, 23:45

เพิ่มเติม ณ น่าน ค่ะ มีเจ้าน่านองค์หนึ่งเคยเป็นเจ้าผู้ครองนครเชียงใหม่ คือ เจ้าพระยาพลศึกซ้ายไชยสงคราม ครองเชียงใหม่ตั่งแต่ ค.ศ.๑๖๑๖-๑๖๓๒พระองค์ทรงเป็นพระอนุชาของเจ้าเจตบุตรพรหมินทร์ผู้สร้างวัดภูมินทร์    ต่อนิดค่ะ ตอนที่น่านยังเป็นเมืองขึ้นพม่าขุนนางพม่าที่สั่งมาปกครองเสียชีวิต น่านขาดผูปกครอง น้อยอินทร์ซึ่งเป็นเชื้อพระวงค์น่านได้รับการแต่งตั้งจากพม่าเป็นพระยานาขวา ได้ขอพระยาหลวงติ๋มหาวงค์เจ้าเมืองเชียงใหม่มาเป็นเจ้าเมืองน่านใน ค.ศ.๑๗๒๖เมืองน่านจึงมีเจ้าผู้ครองนครอีกครั้งหนึ่ง หลังจากที่ มีราชวงศ์ภูคา ซึ่งเป็นราชวงศ์แรกและมีการสลับสับเปลี่ยนโยกย้ายเจ้าเมืองไปมาตามใจพม่าอยู่พักใหญ่
หม่อม
อสุรผัด
*
ตอบ: 4

ม.ราชมงคล

ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 04 ก.ค. 05, 18:36

ลูกหลานพระเจ้าตากยังอยู่อีกหลายนามสกุล
และจะขอสรุปเรืองพระราชายาดารารัศมีให้อ่าน
1.พอเข้ามาถวายตัวโดนกลั่นแกล้งตลอด
2.แต่พระองค์มีเงินทองเยอะมากแต่ก็ใช้เงินเก่งด้วย
หม่อม
อสุรผัด
*

ม.ราชมงคล

ความคิดเห็นที่ 21  เมื่อ 04 ก.ค. 05, 18:47

ตอบความเห็นที่16  
ณ  นคร  เป็นผู้ที่สืบสายเลือดพระเจ้าตากโดยตรง
หม่อม
อสุรผัด
*

ม.ราชมงคล

ความคิดเห็นที่ 22  เมื่อ 04 ก.ค. 05, 19:31

เราอยากเล่าเล่าให้ฟังอย่างย่อที่สุด
พระเจ้าตากส่งเจ้าจอมที่ตั้งครรท์แล้วให้กับเจ้าเมืองนคร
หมอหลวงกราบทูลแล้วแต่กษัตริย์ตรัสแล้ว
พอประสูตรก็เป็นโอรสเป็นเจ้าเมืองแทนพ่อบุญธรรมแล้วอีกเจ้าจอมหนึ่งก็เหมือนกันแต่เป็นเจ้าเมืองนครราชสีมา   แล้วแตกนามสุลออกมาทั้งหมด13นามสกุล  ต่อมา 9 ใน 13 นามสกุลนี้ขอพระราชทานนามสกุลใหม่ในหลวงเราเลยพระราชทานให้ทั้ง 9นามสกุลใช้นามสกุลเดียวกันว่า ณ  ราชสีมา
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 23  เมื่อ 05 ก.ค. 05, 08:08

http://www.vcharkarn.com/snippets/vcafe/show_message.php?Cid=17&Pid=5377  /> 5377 ความเหมือน คล้ายและแตกต่างของ จูเหยียนจางปฐมจักรพรรดิ์ราชวงศ์หมิง กับพระเจ้าตากสินมหาราช / คุณพระนาย

http://www.vcharkarn.com/snippets/vcafe/show_message.php?Cid=17&Pid=4617  /> 4617 พระเจ้าตากสินมีลูกไหมครับ / ไตรภพ

http://www.vcharkarn.com/snippets/vcafe/show_message.php?Cid=17&Pid=4517  /> 4517 การเสีย
ศรีปิงเวียง
องคต
ตอบ: 566

เรียนจบแล้ว

ความคิดเห็นที่ 24  เมื่อ 18 ส.ค. 05, 22:00

น้องจายก่อขออธิบายสู่หมู่เฮาจาวเหนือ โตยเน่อป้อแม่ปี้น้อง
1. กรมหมื่นสรรควิสัยนรบดี พระราชโอรสในร. 5 ก็มีเชื้อเจ้าฝ่ายเหนือ เพราะแม่(พระมารดา มีพระนามว่า เจ้าทิพเกสร) เป็นธิดาในเจ้าสุริยะ โอรสของเจ้าราชวงศ์หนานมหาวงศ์ พระอนุชาของเจ้าชีวิตอ้าว กับเจ้าอุบลวรรณา ธิดาของเจ้าชีวิตอ้าว
2. เจ้าเจ็ดตน ได้แก่ เจ้ากาวิละ(เจ้าหลวงเชียงใหม่องค์ที่ 1 )  เจ้าคำสม (คำโสม)เจ้าน้อยธรรมลังกา(เจ้าหลวงเชียงใหม่องค์ที่ 2 ) เจ้าดวงทิพย์ เจ้าหมูล่า เจ้าคำฝั้น(องค์เดียวกับเจ้าเศรษฐีคำฝั้นหรือเปล่า) และเจ้าบุญมา (พระยาวชิรปราการก่อนพระเจ้ากาวิละ)
3. บ่แน่ใจ๋ว่ากู่เจ้านายฝ่ายเหนือจะมีกู่ของพระองค์เจ้าวิมลนาคนพีสี และกรมหมื่นสรรควิสันนรบดีก่อ ช่วยเซาะหาหื้อกำเน่อถ้าเป๋นคนเจียงใหม่ หรือที่ใดก็ได้
4. เจ้านายของอีสานกับเจ้านายลาวที่เคยมาพึ่งพระบรมโพธิสมภารก็ไม่ใช่ราชวงศ์จักรี ถ้ามีข้อมูลก็ช่ายหาให้ด้วยเน่ออครับ

ไม่เห็นใครแน่นอน
ศรีปิงเวียง
องคต
ตอบ: 566

เรียนจบแล้ว

ความคิดเห็นที่ 25  เมื่อ 18 ส.ค. 05, 22:03

สมเด็จเจ้าฟ้ากรมขุนกษัตรานุชิต เป็นพระราชโอรสของพระเจ้าตากสินมหาราชและเจ้าครอกฉิมใหญ่ น่าจะอยู่นอกพระราชวงศ์จักรี

ไม่เห็นใครแน่นอน
หม่อมจุมพฏเพ็ชรกล้า
มัจฉานุ
**
ตอบ: 78

ความคิดเห็นที่ 26  เมื่อ 19 ส.ค. 05, 22:45

เจ้าฟ้ากรมขุนกษัตรานุชิต ถือเป็นหลานตา เหมือนกันครับ อยากจะถามว่ามีนามสกุล ณ เชียงตุง รึเปล่า และ ขอทราบรายละเอียดเกี่ยวกับเจ้าอีสานด้วยครับ
ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 27  เมื่อ 20 ส.ค. 05, 00:25

ณ เขมรัฐ ไม่ใช่เหรอครับ ผมก็จำไม่ได้แระ เพิ่งคุยกะพี่คนนึงไม่นานมานี้เอง
ถ้าเฮียมาอ่าน ตอบให้ด้วยนะเฮีย
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 28  เมื่อ 20 ส.ค. 05, 09:16

มีเจ้าไทยใหญ่ อีกหลายนามสกุลค่ะ

มีนักเรียนเก่าโรงเรียนเดียวกับดิฉันอยู่คนหนึ่ง
ชื่อและนามสกุลไพเราะเข้ากันมาก อ่านชื่อแล้วราวกับนางเอกนวนิยาย
เธอชื่อเจ้าเขมรัศมี ขุนศึก
สืบเชื้อสายจากเจ้าฟ้าขุนศึกเม็งราย
พราวนภา
อสุรผัด
*
ตอบ: 6

60/11 ซอยต้นสน เพลินจิต ลุมพินี

ความคิดเห็นที่ 29  เมื่อ 15 ต.ค. 05, 22:34

สวัสดีทุกท่านน่ะค่ะ เข้ามาพูดคุยด้วยเป็นครั้งแรกค่ะ

บ้านดิฉันอยู่ใกล้ๆ วัดสวนดอกค่ะยืนยันได้ค่ะว่าไม่มีกู่ของ พระองค์เจ้าวิมลนาคพีสีอยู่ และขอขอบพระคุณศรีปิงเวียงมากนะค่ะ เพราะออกเสียงเรียก พระองค์เจ้าท่านว่า วิ-มล-นา-คะ-พี-สี มาตั้งนาน เพิ่งได้รับความรู้ใหม่ๆก็คราวนี้เอง
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์