เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 5109 April Fool's Day
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

เมื่อ 01 เม.ย. 03, 17:48

width="100%">

วันที่ 1 เมษายน   ฝรั่งเรียกว่า April Fool's Day

เป็นวันที่จะแกล้งล้อ หลอกเล่นเพื่อนฝูงคนรู้จักกันได้  
โดยไม่เอาผิดกัน
แม้แต่หนังสือพิมพ์ถ้านึกสนุกก็อาจจะลงคอลัมน์หลอกคนอ่านได้เหมือนกัน
/>
ถือเป็นการฉลองวันนี้

ความเป็นมา  
ว่ากันว่าย้อนหลังไปถึงศตวรรษที่ 16  ในฝรั่งเศส เขาถือวันที่ 1
เมษายนเป็นวันขึ้นปีใหม่  
ผู้คนก็พากันเฉลิมฉลองกันครึกครื้นไม่ผิดอะไรกับปีใหม่ปัจจุบัน
/>
แต่พอถึงปี 1592  
พระสันตปาปาเกรเกอรี่ก็ประกาศเปลี่ยนปฏิทินใหม่ให้ชาวคริสต์ใช้กัน  
กลายเป็นว่าวันปีใหม่ตามปฏิทินใหม่ คือวันที่ 1 มกราคม

/>
ประชาชนบางส่วนไม่รู้  หรือรู้แต่ไม่เชื่อ ก็ยังพากันฉลองปีใหม่ในวันที่
1 เมษายน เหมือนเดิม

พวกนี้ก็เลยถูกขนานนามว่า " พวกงี่เง่าเดือนเมษา"
  แล้วกลายเป็นตัวตลกให้คนส่งข้อความไปหลอกเล่น  
หรือแกล้งหลอกอะไรต่อมิอะไรเล็กๆน้อยๆ ให้หลงเชื่อ เป็นการเล่นสนุกๆกัน
/>
จนกระทั่งกลายเป็นธรรมเนียม  เล่นกันในหมู่เด็กและวัยรุ่น
ทั้งยุโรปและอเมริกา

แต่มีข้อแม้ว่า
การหลอกเล่นกันนั้นต้องไม่ก่ออันตรายแก่ผู้ถูกหลอก    ไม่ทำให้เสียหาย  
แต่เป็นเรื่องขบขันหัวเราะกันได้ทั้งสองฝ่าย

/>
ส่งท้าย-คุณนกข. แกจะประกาศวิวาห์เร็วๆนี้ละนะคะ
src="rtimages/RW1164x0.gif">
นิลกังขา
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1012

ทำงานราชการ

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 01 เม.ย. 03, 19:26

ไม่รู้จะทำไงได้ครับ เด็กมันยั่วเลยเผลอตัวไปหน่อย เผลอไผลไปนิดเดียวเกิดท้องขึ้นมา ผมก็เลยต้องรับผิดชอบ.... อ้าวเฮ้ย -
ประกาศ ที่คุณเทาชมพูว่ามาและผมเผลออธิบายต่อไปข้างบนนี้นั้น เป็นตลกวันเอพริลฟูลนะครับ ความจริงผมยังโสดสนิทไม่มีลูกเมีย หรือเจ้าสาว หรือแฟน หรือคู่รักหรือคู่หมั้นหรือคู่หมายใดๆ ทั้งสิ้น กำลังหาอยู่นี่แหละครับ
พวงร้อย
สุครีพ
ตอบ: 904

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 01 เม.ย. 03, 20:13

สงสัยตลกเอพริลฟูลของคุณนิลกังขาจะเป็นความเห็นในสองประโยคสุดท้ายนะคะ ก๊ากกก
คุณพระนาย
มัจฉานุ
**
ตอบ: 85

Graduate Student New Mexico Institute of Mining and Technology, Socorro, NM USA

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 02 เม.ย. 03, 00:57

คุณ นิลแกส่งการ์ดมาเชิญสมาชิกหลายคนในเรือนไทยแล้วนี่ครับ เห็นว่าจะไปฉลองวิวาห์บนยอดเขาแอลป์ แล้วจะโดดร่มลงมาจดทะเบียนกันข้างล่าง
แล้วดูสิครับจะแต่งงานอยู่แล้ว ยังมาบอกสาว ๆ ว่ายังโสดอีกนะเนี่ย
นนทิรา
มัจฉานุ
**
ตอบ: 77

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 02 เม.ย. 03, 22:38

อ้อ...ที่คุณนกข.เธอไปประกาศตามหาดิฉัน ก็ด้วยเหตุนี้นี่เอง จะเอาเทียบมาแจก งานนี้ถึงไหนถึงกันค่ะคุณนกข. อยู่ใกล้กันแค่นี้ ไม่ไปร่วมด้วยไม่ได้ซะแล้ว
หน้า: [1]
  พิมพ์