เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 3896 โรมรำลึก
จ้อ
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1081

แต่งงานแล้วจ้า ...

เมื่อ 27 มี.ค. 03, 08:44

กำลังจะลัดฟ้าไปสู่โรมครับ จะถามว่ามีใครเคยไปเที่ยวบ้างครับ
ตอนนี้กำลังหาข้อมูลอยู่ แหะๆ

(ช่วงนี้หมดมุขจะมาแจม ฮี่ๆ)
จดิษฐ์ มหันปรเมตรพงษ์
อสุรผัด
*
ตอบ: 44

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 27 มี.ค. 03, 16:52

เคยไปโรมเมื่อ 3-4 ปีมาแล้ว ครั้งนั้นไปกับทัวร์จึงไม่มีเวลาได้เที่ยวอย่างสบายใจนักเพระทุกอย่างต้องเป็นไปตามระบบ 6-7-8 เสมอๆ(ทุกวันเลยหล่ะ--ท่านที่เคยไปทัวรืคงรำคาญข้อนี้เต็มทีเช่นกัน) และอีกประการหนึ่งคือไปกับทัวร์คนไทย จุดสำคัญก็เห็นจะเน้น การช้อปปิ้ง เป็นหลัก มากกว่าการชมความงามทางศิลปะหรือการดื่มดำกับอดีตจักรวรรดิโรมันอันรุ่งโรจน์ ซึ่งน่าเสียดายมาก  ตอนนั้นจำได้ว่าเมือลงเครื่องบินมาก็ไปโคลอสเซียมเลย ดูอลังการมลังเมลืองมากๆ เวลาเอามือไปจับก้อนหินที่ร้อยเรียงกับขึ้นมาเป็นสเตเดียมแห่งนี้แล้วหลับตา ก็ราวกับว่าก้อนหินก้อนนั้นจะบอกเรื่องราวในอดีตมากมาย ขนลุกจริงๆ ต่อมาก็ไปนครวาติกัน แม้จะเป็นนครรัฐแห่งศาสนจักรโรมันคาทอลิกแต่ก็ไม่สงบงเงียบอย่างที่คิด กลับวุ่นวายมาก จะดีก็ตรงความสวยงามของอาคารสถานที่นั่นแหละ จากนั้นไป sight seeing นับว่าโรมเป็นเมืองหลวงที่งดงามและโรแมนติคยิ่งเมืองหนึ่งของโลกทีเดียว เวลารถบัสแทรกตัวไปตามตรอกซอกซอยนั้น ความรู้สึกเหมือนกับตัวเองจะหายตัวไปพร้อมกับกาลเวลา เพราะตึกรามบ้านชองนั้นดูเก่าแบบคลาสสิค และงดงามเกินจะเอ่ย  นอกจากนี้เมื่อตอนที่ไปขึ้นสะพานข้ามแม่นำที่ไหลผ่านกรุงโรมก็รู้สึกราวกับว่าตัวเองจะล่องลอยไปกับสายนำอย่างนั้น เพระอาคารสองฟากฝั่งชวนให้หวนคนึงถึงวันเวลาเก่าที่รุ่งเรืองของกรุงโรม แต่จะเสียอารมณ์ก็อีตอนไกด์ไปบรรยายว่าแม่นำสายนี้(ขออภัยจำชื่อไม่ได้)ไม่มีความสำคัญอะไรมาก สวยสู้เจ้าพระยาไม่ได้ แหม! มันคนละเรื่องกันเลย เจ้าพระยาทั้งเน่า ทั้งเหม็น ทั้งโสโครก สองฟากฝั่งก็สกปรก เลอะเทอะ เอาไปเทียบกันได้ยังไง #__-

ขอให้คุณจ้อเที่ยวให้สนุก และ b O n   v O y A g e นะรคับ อบ่าลืมเอารูปมาให้ดูกันด้วยนะครับ
จ้อ
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1081

แต่งงานแล้วจ้า ...

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 28 มี.ค. 03, 11:25

ขอบคุณครับ

ความจริงแล้วผมตั้งใจว่าจะถือโอกาสไปเยี่ยมคุณ นคค. ที่สวิซ
แต่ ... ฮี่ๆๆ ไม่มีเงินครับ
คุณพระนาย
มัจฉานุ
**
ตอบ: 85

Graduate Student New Mexico Institute of Mining and Technology, Socorro, NM USA

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 29 มี.ค. 03, 00:33

ขอให้เที่ยวให้สนุกนะครับ
พวงร้อย
สุครีพ
ตอบ: 904

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 29 มี.ค. 03, 07:57

อยากไปด้วยยยยย  ขอให้เดินทางโดยดีนะคะ
ฝอยฝน
ชมพูพาน
ตอบ: 104

architect

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 29 มี.ค. 03, 08:28

ชิมไอศครีมอิตาลีเผื่อด้วยนะคะ
ขอให้สนุกเพลิดเพลินกับการเดินทางค่ะ    
จดิษฐ์ มหันปรเมตรพงษ์
อสุรผัด
*
ตอบ: 44

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 29 มี.ค. 03, 16:58

ขอเพิ่มอีกนิดนะครับ (เห็นคคห.ของคุณฝอยฝนแล้วเลยนึกขึ้นมาได้)   ไอศกรีมที่นำพุเทรวี่อร่อยมาก(จริงๆแม้จะทานตอนที่อากาศหนาวมากแต่ก็อร่อย--คุณจ้อไปหน้าร้อนแล้วคงยิ่งอร่อยใหญ่)  และเห็นบอกว่าจะให้ดีต้องทานไปชม(นำพุ)ไปด้วย  

เดินทางโดยสวัสดิภาพนะครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์