เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 5 6 [7]
  พิมพ์  
อ่าน: 19805 โคลงรกเอก-โคลงรกโท.......ช่วยวิจารณ์ด้วยค่ะ
Little Sun
พาลี
ตอบ: 212

กำลังตามหาความฝัน

ความคิดเห็นที่ 90  เมื่อ 01 มิ.ย. 03, 10:16

พี่ละเมียดพูดเหมือนว่าเป็นทหารหรือไม่ก็ตำรวจอย่างนั้นแหละเดินทางห้าหกชั่วโมงนี่น่าจะมาณขอนแก่น เดาเอาค่ะ
   เมื่อก่อนบ้านลิเเตลก็มีต้นหางนกยูง ต้นใหญ่มากๆเลยลิตเติ้ลชอเก็บดอกมันมาเล่น  ทางเถื่อนที่ว่าสงสัยจะเป็นหลุมเป็นบ่อ เดินทางแบบนี้ไดเรสชาติดีออก
ละเมียด
อสุรผัด
*
ตอบ: 31

กรมศิลปากร

ความคิดเห็นที่ 91  เมื่อ 04 มิ.ย. 03, 17:59

หลังจากนี้ไป คงเริ่มหาเวลาว่างได้น้อยลงแล้วล่ะค่ะ ภาระกิจรุมเร้าหนักขึ้นทุกที ตั้งแต่มีกระทรวงใหม่...อืมม์...ประเทศไทยจงเจริญค่ะ
หากมีกวีดีๆ จะแวะเข้ามา ...วันนี้ มี "โคลงกระทู้" มาฝากนะคะ

............"หน้าชื่น อกตรม"................

หน้า..คนอาจแต่งแต้ม............แย้มสรวญ
ชื่น...นอกแต่ในครวญ............ร่ำไห้
อก...พังเพราะยังหวน.............ถึงหนึ่ง นางแม่
ตรม..หม่นทนหมองไหม้..........หน้าชื่นอกตรม ฯ

............."Smile Face Broken Heart"..............

Smile.....as be happy..................outside.
Face......shines oh so bright........but hurt.
Broken...feelings inside...............only miss you.
Heart.....drops down to dirt.........smile face broken heart.

๒๓ เมษายน ๒๕๔๖
Little Sun
พาลี

ความคิดเห็นที่ 92  เมื่อ 04 มิ.ย. 03, 19:38

พี่ละเมียดเสร็จภาระกิจเมื่อไรก็แวะเข้ามาได้นี่คะ ลิตเติ้ลก็มีมาฝากเช่นกัน เอว่าแต่คุณ ต้นรัก อาจจะมีภาระกิจนอกโลกรึเปล่าน้อพี่ละเมียดไปต่างจังหวัดยังเพิ่งมาแต่คุณต้นรักหายไปนานมากสงสัยจัง

ใจนั้นอยากอยู่ใกล้     เพียงเธอ คนเดียว
แม้ห่างคิดถึงเสมอ           ค่ำเช้า
วันใดหากได้เจอ              ชุ่มชื่นฤทัยแฮ
หากแต่ความจริงเศร้า        พี่น้องไกลกัน
ต้นรัก
อสุรผัด
*
ตอบ: 14

ความคิดเห็นที่ 93  เมื่อ 09 มิ.ย. 03, 10:00

สวัสดีค่ะพี่ลิตเติ้ล

.....หายไปนานจนน่าสงสัยเลยหรือคะ....ช่วงนี้ยุ่งๆ กับการลงทะเบียนที่มหาลัยค่ะ  เลยหายเข้าไปในกลีบเมฆ....หรือถูกใครคว้าใจไปก็ม่ายรู้ค่ะ....555555...
ยังไงถ้าได้เข้ามาจะมีกลอนที่เคยเขียนมาแปะแล้วกันค่ะ

....เขียนให้เจ้าของหัวจายยยย..อิอิ

.....กุสุมาลย์นับหมื่นบนพื้นภพ
มิอาจลบหนึ่งผกาลดาศรี
แห่งเราสองร่วมปลูกไว้ในฤดี
จวบดอกรักดอกนี้คลี่เบ่งบาน
.....แย้มกลีบงามท่ามกลางหว่างมนะ
กรุ่นกระจายระดะวะหวามหวาน
ระมุนชื่นระรื่นรักสลักมาน
ดิษฐานจำหลักไว้แนบในทรวง

....ไปก่อนนะคะ แล้วจะแวบมาอาจไม่บ่อยค่ะ..อิอิ
Little Sun
พาลี

ความคิดเห็นที่ 94  เมื่อ 09 มิ.ย. 03, 12:32

ลงทะเบียนเรียนกี่ตัวจ๊ะเทอมนี้  
พี่ชอบมากๆเลยกุหลาบขาว แต่น้องไม่ได้แต่งให้พี่นี่นา อิอิ
  พี่ก็มีแต่งเมื่อคืนเองแหละ

กระต่ายหมายจันทร์มุ่งมั่นทอฝันรัก
แม้ประจักษ์รักไปไม่มีหวัง
แต่ทำไมใจเจ้าเฝ้าดันทุรัง
เพราะรักฝังหยั่งลึกผนึกใจ
ละเมียด
อสุรผัด
*

กรมศิลปากร

ความคิดเห็นที่ 95  เมื่อ 10 มิ.ย. 03, 19:56

วันนี้มีกาพย์ห่อโคลง "ฝนมาฟ้าหม่น" มาฝากค่ะ พี่น้อง
อากาศครึ้มๆ ชวนให้แต่งกลอนโศก น่ะ

รอวันฝนฉ่ำหล้า.................................ล้างทั่วฟ้าพาสดใส
ควันมวลหมอกอวลไอ.........................สะอาดไปทั้งพสุธา
ล้างใจไม่เคยหมด..............................ยังเก็บกดจดติดตา
รอยเลือนยังเตือนมา...........................เสียดใจข้ามิรู้ลืม ฯ

รอวันฝนฉ่ำหล้า..........................หลั่งไหล
ล้างม่านควันหมอกไอ..................อื่นเกลี้ยง
ใจล้างบ่เคยใส...........................เสียดอยู่ ตลอดนา
เลือนแต่ฝังรอยเพี้ยง...................พ่ายแล้วจดจำ ฯ
ต้นรัก
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 96  เมื่อ 11 มิ.ย. 03, 10:58

มาโศกด้วยคนค่ะ..อิอิ
พี่ลิตเติ้ลรักลงทะเบียน 6 ตัวค่ะ แต่รายงานมีหลายวิชาและบางตัวก็ต้องเข้าแล็ปค่ะ

สวัสดีค่ะป้าขา...สบายดีนะคะ
วันนี้มาแบบโศกบ้างค่ะ

..ห้วงหทัยระทวยทดรดโหยหา
ถึงกานดาอยู่หนใดแห่งไหนหนอ
คะนึงนิตย์จนนัยน์ตาน้ำตาคลอ
นับวันรอเจ้ากลับมาเคียงข้างกาย

เพลงอดีตคงประทับจับดวงจิต
มิเคยคิดร้างราฤา..ห่างหาย
คอยแน่งน้อยด้วยใจภักดิ์มิคลอนคลาย
ตราบฟ้าดินสลายมลายลง
Little Sun
พาลี

ความคิดเห็นที่ 97  เมื่อ 11 มิ.ย. 03, 12:25

ฝนตกฟ้าร้องกึกก้องทั่วหล้า
เดินเชื่องช้ามุ่งหน้าเข้าหาบ้าน
ล้มล้มลุกลุกทั้งคลุกทั้งคลาน
สนุกสนานสำราญฤทัย

เฉเฉไฉไฉแวะไปเล่นน้ำ
ผ้าดำมอมแมมแสมด้วยตะไคร้
คุณแม่ที่บ้านท่านไม่ว่าอะไร
แต่ที่ใหนได้เตรียมไม้ไว้ตี

ขอโทษนะคะลิตเติ้ลชอบแหกคอกค่ะอิอิ  นี่แหละตอนสมัย7-8ขวบก็แหกคอกประจำ
คงไม่โดนป้าละเมียดกับน้องรักว่านะคะ  สงสัยน้องรักจะเรียนวิทย์มั้งคะนี่
Little Sun
พาลี

ความคิดเห็นที่ 98  เมื่อ 11 มิ.ย. 03, 19:00

บัดนั้นพลันฉันยลคนใหญ่ยักษ์
วิ่งตั้งหลักหักเลี้ยวเที่ยวหลบฝน
ร่มแดงดำทำเด่นเห็นว่าทน
หุน่มหน้ามนคนนี้พี่ฉันเอง
ละเมียด
อสุรผัด
*

กรมศิลปากร

ความคิดเห็นที่ 99  เมื่อ 14 มิ.ย. 03, 06:49

วันนี้ขอเสนอกาพย์ห่อโคลง "มนต์จันทร์" ค่ะ เมื่อคืนพระจันทร์งามเหลือเกิน ออกไปยืนตาก-ลม อาบแสงจันทร์ ชื่นชมเป็นนาน จนได้อะไรมาฝากนี่แหละค่ะ

แสงเดือนเลือนส่องต้อง................รำไร
หวิวสั่นเหมือนใครไหน.................จับจ้อง
ลมพริ้วผ่านไกวไหว.....................เย็นเยือก
หรือว่าพรายของน้อง...................แจ่มเจ้าหายใจ ฯ

แสงเดือนเลือนส่องสาด................ฟ้าสะอาดปราศเมฆา
ฉายอาบซาบกายา......................เผลอผวาว่าถูกมอง
พริ้วลมผ่านไกวไหว.....................เย็นชื่นใจฝันใฝ่ปอง
ดั่งลมหายใจน้อง.........................จะขอจองสนองจันทร์ ฯ

๑๓ มิถุนายน ๒๕๔๖

........คิดถึงเงา นะคะ แถวบ้านไฟถนนค่อนข้างสว่าง เลยไม่เคยได้เห็นเงาจางๆ จากพระจันทร์เสียที....เงาจากนีออนข้างถนน ...มัน...จืดชืดจัง  
Little Sun
พาลี

ความคิดเห็นที่ 100  เมื่อ 16 มิ.ย. 03, 18:21

ภาพสวยดีนะคะคุณป้ากลอนก็เพราะดี  เมื่อวานลิตเติ้ลกลับบ้านได้ดูจันทร์ด้วยนะคะพระจันทร์สว่างมากจนมองไม่เห็นดาวเลย มองจันทร์ผ่านต้นมะพร้าวพร้อมกับสายลมที่พัดเอื่อยๆ ..
  ลิตเติ้ลไปอ่านเจอกลอนในหนังสือเพื่อนไม่ได้จดมาค่ะจำมาได้แค่สามวรรคเองจำสรรคสุดท้ายไม่ได้ รู้แต่ว่ากลอนนี้กินใจมากเลย

หากจะรักรักนั้นต้องทั้งหมด
เกียติยศฤาชีวิตปลิดไม่ได้
แม้โลกาจะมหาศาลสักปานใด
จะ......................

ใครพอจะต่อได้มั้ยคะ
ต้นรัก
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 101  เมื่อ 18 มิ.ย. 03, 14:47

สวัสดีค่ะป้าละเมียด

...สุดยอดค่ะป้าขา ไพเราะจริง ๆ  ช่วงนี้ทำงานหนักมั้ยคะ

สวัสดีค่ะพี่ลิตเติ้ล

..ต้นรักเคยอ่านจากหนังสือนิยายของคุณทมยันตีนะคะ  บทนี้ ไม่แน่ใจว่า จากเรื่องคู่กรรมหรือเปล่า  แต่เคยอ่านคะ ต่อไม่ได้เพราะลืม..อิอิ

......ตาสบตา....พาใจ............ไหวสะท้าน
แม่ตาหวาน......เธอเป็นใคร....อยู่ไหนหนอ
แอบมองมา......เห็นนะ..........นัยน์ตาทอ
ประกายพ้อ......เธอส่งมา.......พาใจปลิว

....อิอิ  พี่ลิตเติ้ลมาต่อทีคะ นึกไม่ออกแล้ว
Little Sun
พาลี

ความคิดเห็นที่ 102  เมื่อ 18 มิ.ย. 03, 18:44

พี่ไม่เคยอ่านค่ะน้องต้นรัก เพิ่งได้อ่านนี่ล่ะคะเพราะดีนะชอบแต่วันนี้พี่แต่งได้บนึงนะ

กราบขอโทษได้โปรดอย่าโกรธน้อง
ไม่ขุ่นข้องหมองใจจะได้ไหม
แค่ล้อเล่นไม่เห็นเป็นอะไร
ขออภัยใช่น้องดื้อหรือถือดี

บังเอิญว่าเกิดสำนึกผิดค่ะ
Little Sun
พาลี

ความคิดเห็นที่ 103  เมื่อ 21 มิ.ย. 03, 10:13

พี่ละเมียดคะลิตเติ้ลตอบข้อความพี่ละเมียดแล้วนะคะ
ต้นรัก
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 104  เมื่อ 21 มิ.ย. 03, 14:17

สวัสดีค่ะป้าละเมียด พี่ลิตเติ้ล  
สบายดีนะคะ
เอากลอนมาแปะคะ

ยินจำเรียงเสียงสาธรสะท้อนทก
สะท้านอกรักแรกผกหกห่างหาย
เหลือเพียงเราอาดูรพูนเดียวดาย
น้ำตาพรายรายแก้มแต้มจาบัลย์

คะนึงเพลงอดีตเคยกรีดวาด
สัมพันธ์ขาดบัดนี้สิโศกศัลย์
รักราร้างห่างกายจาก..วิลาวัลย์
คงชีวันอยู่เพียงอินทรีย์กาย
หน้า: 1 ... 5 6 [7]
  พิมพ์