เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 4 5 [6] 7
  พิมพ์  
อ่าน: 19817 โคลงรกเอก-โคลงรกโท.......ช่วยวิจารณ์ด้วยค่ะ
ต้นรัก
อสุรผัด
*
ตอบ: 14

ความคิดเห็นที่ 75  เมื่อ 18 พ.ค. 03, 08:13

สวัสดีค่ะป้าละเมียด
เอาเป็นว่า หนูตามป้ามาจากลานกลอนที่เว็บแห่งหนึ่ง..อิอิ   แต่ไม่ได้เข้าร่วมแจมค่ะ  
 ต้องขอขอบคุณป้ามากนะคะ  แล้วหนูจะเอาการบ้านมาส่งค่ะ
นอกจากกลบทแล้ว หนูอยากจะลองเขียน กลอนกับกาพย์ด้วยค่ะ  ไม่ทราบว่าจะส่งได้ไหมค่ะ

พี่ลิตเติ้ลค่ะ  รีบมาเร็ว ๆนะคะ..อิอิ
Little Sun
พาลี
ตอบ: 212

กำลังตามหาความฝัน

ความคิดเห็นที่ 76  เมื่อ 18 พ.ค. 03, 16:29

คุณต้นรักเปิดกระทู้ใหม่เลยค่ะกระทู้นี้จะตกหน้านี้แล้ว แล้วเราจะแต่งเรื่องอะไรกันดีคะ ให้พี่ละเมียดเป็นคนเริ่มดีกว่าเนาะ    
ละเมียด
อสุรผัด
*
ตอบ: 31

กรมศิลปากร

ความคิดเห็นที่ 77  เมื่อ 18 พ.ค. 03, 18:50

ต่อเลยก็ได้ค่ะ น้องลิตเติ้ล กระทู้ที่นี่ใช้ระบบขึ้นต้นอัตโนมัติ ไม่มีตกหน้าค่ะ

ตามคำขอเลยนะคะ คุณต้นรัก เริ่มด้วย กาพย์ฉบัง ๑๖ ก่อนเป็นไงคะ อันนี้ป้าแต่งไว้นานแล้ว ลองช่วยกันดูนะคะ
....................................

จันทร์แจ่มแย้มพรายกรายเมฆ...................สวยดั่งสวรรค์เสก
วิเวกเอกองค์ทรงสรรค์

หริ่งหรีดกรีดย้ำจำนรร..............................เป็นเพลงหฤหรรษ์
ประชันเสียงสานขานขรม

เพลินตาเพลินฟ้าอารมณ์..........................ยินเพลินผสม
เยิรลมสัมผัสรัดกาย

ใจปล่อยลอยคว้างห่างหาย.......................ดุจเมฆกระจาย
ละลายกลายลมชมเดือน
.........................................
มีลิงค์ความรู้เกี่ยวกับกาพย์ ลองอ่านดูที่นี่นะคะ
 http://thaiarc.tu.ac.th/host/thaiarc/poetry/kaap/index.html  
ต้นรัก
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 78  เมื่อ 19 พ.ค. 03, 07:28

ป้าขาหนูส่งการบ้านก่อนค่ะ

ลอบเมียงลอบมองลอบจ้องลอบจำ
เจ้าคมเจ้าขำเจ้างดเจ้างาม
วิมลวิมุตวิไลวิราม
ใจวาบใจหวามใจหวั่นใจไหว

.....................................................

ป้าละเมียดขา  กาพย์ฉบัง 16 เลยหรือค่ะ   ตายๆๆๆๆ รักตายแน่...อิอิ
กาพย์ฉบัง16ของป้าไพเราะมากเลยค่ะ   นึกไปถึงคืนที่มีพระจันทร์ลอยเด่นท่ามกลางละอองเมฆ ผสานเสียงเรไรร่ายร้อง  เก่งจังเลยค่ะ    รักเคยเขียนกาพย์ฉบัง 16 ครั้งเดียวเองค่ะ  เอาของเก่ามาปัดฝุ่นค่ะ   ป้าช่วยแนะด้วยค่ะ

1-
หอมเอยหอมกลิ่นลั่นทม..................หอมชื่นหอมชม
หอมพรมหอมพร่างหอมพลัน
-2-
หอมเยี่ยงกลิ่นนางสวรรค์.................พธูวิไลวรรณ
จากเมืองแมนฟ้าอมร
-3-
กลีบขาวสล้างสลอน........................ดั่งปรางบังอัร
น่าชมน่าชิดน่าเชย
-4-
ลั่นทมดอกน้อยจ้อยเอ๋ย...................เหมือนแม่ทรามเชย
อรชรอ้อนแอ่นบอบบาง
-5-
นึกถึงกลิ่นกายเนื้อนาง....................ยังคงควะคว้าง
มิจางมิร้างจากใจ

รักจะลองเขียนบทใหม่ ส่งเป็นการบ้านค่ะ
Little Sun
พาลี

ความคิดเห็นที่ 79  เมื่อ 22 พ.ค. 03, 19:11

ใครนะบอกว่าจะมาแต่กลอนแต่แล้วก้ปล่อยลิตเติ้ลมาแต่งคนเดียว งอนนะ  
    อยากขอโทษโปรดฟังชั่งใจก่อน
อย่าได้งอนจรจากพรากไปไหน
ถึงแม้นพี่ไม่คิดให้อภัย
เพียงเข้าใจใช่ร้างจางไมตรี

ต้นรัก
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 80  เมื่อ 23 พ.ค. 03, 09:13

สรุปใครงอนใครกันแน่คะ  อิอิ
ก็เข้ามทุกวันไม่เห็นมีใครมาตอบกระทู้เลย   พี่ลิตเติ้ลก็เงียบหายจ๋อมไปเลย อิอิ  มาค่ะมาแต่งกลอนกัน

น้องฟังความพี่ลิตขีดเขียนวาด
ใช่ จักขาดสัมพันธ์สร้างประกายใส
คงแวะเวียนเข้ามายังเรือนไทย
โฉมไฉไลอย่าพ้ออย่างอนเลย

ร้องไห้เหรอคะพี่ลิต  เดี๋ยวให้ป้าเมียดมาปลอบดีกว่า  อิอิ

....พอไปได้ไหมคะพี่ลิตเติ้ล  อิอิ.......
Little Sun
พาลี

ความคิดเห็นที่ 81  เมื่อ 23 พ.ค. 03, 18:08

ไม่ได้งอนนี่คะน้องต้นรัก  อืมน้องต้นรักแต่งเริ่มดีแล้วล่ะ
ถ้าน้องต้นรักจะแต่งต่อจากพี่  วรรที่2ของน้องต้องคล้องจองกับคำสุดท้ายวรรคที่4ในบทที่พี่แต่งไว้นะ น้องลองดูๆที่ป้าละเมียดแต่งไว้ก็ได้นะ  ตอนแรกๆพี่ก็แต่งเหมือนน้องต้นรักแหละค่ะ แต่งต่อกลอนกับป้าละเมียด แต่งผิดตั้งเยอะ แต่ป้าละเมียด(พี่ละเมียดขาลิตเติ้ลเรียกตามน้องรักนะคะ)ก็ช่วยสอนให้จนแต่งเป็นค่ะ

แต่ตอนนี้พี่ชักจะงอนป้าเค้าแล้วสิแอบหายไปใหนไม่ยอมแจ้งล่วงหน้า  ถ้าป้าเมียดมาเราสองคนไม่ต้องคุยกับป้าเมียดเลยเนาะ
ต้นรัก
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 82  เมื่อ 24 พ.ค. 03, 11:22

55555555.....มีงอนป้าละเมียดด้วย ว่าแต่ถ้าพี่จะให้รักร่วมมือมีค่านายหน้าหรือเปล่าค่ะ..อิอิ

ขอบคุณคะ...สรุปคือ แต่กลอนต่อกันหรือคะ ตอนแรกนึกว่า ต่างคนต่างแต่งเลยอีก  สรุปจะเอายังไงแล้วเราจะต่อกลอนเกี่ยวกับอะไรดีคะ  ถ้าไม่แจ้งกันก่อนเดี๋ยวเนื้อความจะมั่วไปหมดนะคะ   พี่ลิ้ตว่าเราจะต่อกลอนเกี่ยวกับอะไรดีคะ
ละเมียด
อสุรผัด
*

กรมศิลปากร

ความคิดเห็นที่ 83  เมื่อ 24 พ.ค. 03, 12:39

โถ...อย่าเพิ่งงอนป้าเลยนะคะ หลานๆ ขา มาแล้วค่ะ
อันนี้ กาพย์ฉบัง ๑๖ สำนวนน้องลิตเติ้ล ที่แต่งมาฝากให้ป้าช่วยโพสต์ให้ค่ะ

.........................................................
เปรียบเธอเฉกเช่นดอกชา...........ผ่านคืนวันมา
ทีท่าของเธอคงเดิม

อย่างเช่นเคยเช่นแรกเริ่ม...... ไม่เคยเคริบเคริ้ม
ทั้งเฉยทั้งเชิดทั้งชา

ซ้ำยังทำเราให้ผวา.......... พิฆาตด้วยสายตา
หมายมั่นให้แหลกเป็นจุน
..........................................................
มีข้อสังเกตอยู่สองเรื่องนะคะ
๑. การสะกดคำ.........เคลิบเคลิ้ม...กับจุณ ...ค่ะ
๒. เรื่องข้อบังคับของกาพย์ เท่าที่อ่านมา ท่านว่าคำท้ายของทุกวรรค นิยมเสียงจัตวากับสามัญ เท่านั้นค่ะ ไม่นิยมคำแสดงรูปวรรณยุกต์และคำตาย แต่ก็ไม่ถึงกับบังคับห้ามนะคะ
.........แสดงว่าบทที่น้องลิตเติ้ลแต่งมา ก็ พอใช้ได้ล่ะค่ะ

มาต่อกลอนน้องต้นรัก กันเถอะนะคะ

น้องฟังความพี่ลิตขีดเขียนวาด
ใช่ จักขาดสัมพันธ์สร้างประกายใส
คงแวะเวียนเข้ามายังเรือนไทย
โฉมไฉไลอย่าพ้ออย่างอนเลย
.................
วอนอย่าเคียดละเลียดเถิดระเบิดหัว
สมองน้อยพลอยระรัวรั่วระเหย
งานบานเบะเกะกะใช่ละเลย
นอนสเบยเกยคอมแทบตรอมใจ
..............................
ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
ต้นรัก
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 84  เมื่อ 25 พ.ค. 03, 08:52

มาต่อจากข้างบนค่ะ

โถ..ป้าขราคุณป้านามละเมียด
จะให้หนูช่วยเจียดยาจะเอาไหม
สรรพคุณหรูเลิศเสียกระไร
ถ้าอยากได้หนูจะแจงแถลงความ

สูตรที่หนึ่ง มีตัวยาว่าความรัก
สรรพคุณเลิศนักในโลกสาม
ใครได้ลิ้มเหมือนเมาเหล้าทุกโมงยาม
สุดจะห้าม สุดจะหัก ความรักเอย

....อิอิ...พี่ลิตเติ้ล มาช่วยหายาสรรพคุณที่ 2 หน่อยซิคะ  ขมองรักไม่แล่นแย้วววว
Little Sun
พาลี

ความคิดเห็นที่ 85  เมื่อ 25 พ.ค. 03, 19:09

น้องรักพี่ลิตเติ้ลขอตัวไปปรุงสูตรก่อนะ ตอนนี้ สมองทื่อค่ะ เจ็บใจโดนล้วงกระเป๋ามาหยกๆ เวลาขึ้นรถลงเรือระวังตัวกันด้วยนะคะ  ดูลิตเติ้ลเป็นตัวอย่าง    
Little Sun
พาลี

ความคิดเห็นที่ 86  เมื่อ 26 พ.ค. 03, 12:17

ตอนนี้ทำใจได้แล้ว
 สูตรที่สองไมาขุ่นข้องหมองจิต
ยิ้มวันละนิดจิตสุขสุดเฉลย
ยิ้มให้ดีไม่มีใครกล้าว่าเชย
อย่าทำเฉยเผยยิ้มออกจากใจ

สูตรที่สามยามนี้มีดีนัก
หลายคนรู้จักไม่ต้องสงสัย
ยาตัวนี้คือการให้อภัย
เร่งเร็วไวใครโกรธกันพลันดีเอย

ตัวยาถัดไปของใครเอ่ย มาตอบช้าลิตเติ้ลงอนนะ
Little Sun
พาลี

ความคิดเห็นที่ 87  เมื่อ 27 พ.ค. 03, 16:31

หลบลี้หนีหน้ากันหมดเลยน้อ น่าน้อยใจจัง
Little Sun
พาลี

ความคิดเห็นที่ 88  เมื่อ 29 พ.ค. 03, 12:14

เข้ามาปัดกวาดกระทู้ดีกว่า หลอกให้รอ
ละเมียด
อสุรผัด
*

กรมศิลปากร

ความคิดเห็นที่ 89  เมื่อ 31 พ.ค. 03, 22:36

หายไปหลายวัน ไปรับใช้ประเทศชาติที่ต่างจังหวัดน่ะค่ะ เดินทางตั้งห้าหกชั่วโมง คุยจนหมดเรื่องคุย นอนจนอิ่ม ก็ไม่ถึงเสียที เลยได้ของฝากมาเป็น....นี่เลยค่ะ....โคลงกลบทรถตู้

ระหว่างทางได้เห็นทิวทัศน์สวยแปลกตา ต้นหางนกยูงกำลังผลัดใบ เหลือแต่ดอกสีส้มสีแดงเต็มต้น แทรกๆ ไปกับต้นไม้ใหญ่เขียวครึ้มอื่นๆ เป็นระยะๆ มองเพลิน จนอดไม่ได้ต้องให้รางวัลความสวยงาม อืมม์...สักบท
..........................................

สลับสีแซมแสดส้ม................สวยเสลา
เขียวข่มเขตขุนเขา.................ขีดข้าม
ท่องทั่วถิ่นทึบเถา..................ทางเถื่อน
แหนห่วงหวนหักห้าม..............ห่างไห้ห่อนเห็น

๒๗ พฤษภาคม ๒๕๔๖
หน้า: 1 ... 4 5 [6] 7
  พิมพ์