เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6 7
  พิมพ์  
อ่าน: 19793 โคลงรกเอก-โคลงรกโท.......ช่วยวิจารณ์ด้วยค่ะ
Little Sun
พาลี
ตอบ: 212

กำลังตามหาความฝัน

ความคิดเห็นที่ 60  เมื่อ 04 มี.ค. 03, 07:54

ลิตเติ้ลเว้นวรรค ให้ดูเฉยๆค่ะ
Little Sun
พาลี

ความคิดเห็นที่ 61  เมื่อ 04 มี.ค. 03, 21:43

ที่คุณละเมียดว่ามานี้ถือเป็นความรู้ใหม่สำหรับลิตเติ้ลเลยนะคะเนี่ยเกี่ยวกับคำซ้ำลิตเติ้ลเคยแต่งแต่ไม่รู้ว่าคืออะไรด้วยซ้ำ

ห้ามอะไรได้หมดงดไว้อย่าง
ห้ามใจนางห่างพี่ยากจะได้
ห้ามทำไมในเมื่อเหลือเยื่อใย
ห้ามไม่ได้ไม่ต้องห้ามปล่อยตามเลย
ละเมียด
อสุรผัด
*
ตอบ: 31

กรมศิลปากร

ความคิดเห็นที่ 62  เมื่อ 05 มี.ค. 03, 13:54

ปล่อยลอยลม........ซมซาน........พาลใจแป้ว
ปล่อยล่วงแล้ว........แซวซ้ำ........แกล้งทำเฉย
ปล่อยเลือนลับ.......ซับซ้อน........ย้อนเหมือนเคย
ปล่อยลาเลย..........เซาซบ.........จบไม่ลง

อันนี้ "จบไม่ลง" จริงๆ ค่ะ ทั้งกลอนทั้งหัวใจ ด้วยพยายามจะต่อกลอนแบบ "บุษบงแย้มผกา" แต่ไปๆ มาๆ กลายเป็นอะไรไปไม่รู้ แต่เห็นมีซอโซ่เยอะดีน่ะ เลยเอามาให้อ่านด้วย
..............................................................
เรื่องต่อไป ด้วยพี่ไปเดินเล่นแถวพันธุ์ทิพย์ เห็นมีกลบทมากมาย ท่าทางน่าสนุก เลยเอามาแบ่งปันค่ะ

เรียนเขียนกล ๒
ศึกษากลบทตามแนวหนังสือ กลอนกล ของ รศ. วันเนาว์ ยูเด็น
จตุรงคนายก-มี ๘ คำ ๒ ช่วง ๆ ละ ๔ คำ คำต้นวรรค ต้องซ้ำกับ คำ ที่ ๓ ๕ และ ๗ ทั้งนิยม
ให้ใช้อักษรล้อในแต่ละช่วง

เช่น

จักกรีดจักกรายจักย้ายจักย่อง..................ไม่เมินไม่มองไม่หมองไม่หมาง
งามเนื้องามนิ่มงามยิ้มงามย่าง.................ดูคิ้วดูคางดูปรางดูปรุง
ดั่งดาวดั่งเดือนดั่งจะเลื่อนดั่งจะลอย.........พิศแช่มพิศช้อยพิศสร้อยพิศสุง
ช่างปลอดช่างเปลื้องช่างเรืองช่างรุ่ง.........ทรงแดงทรงดุ้งทรงวุ้งทรงแวว

(กลบทศิริวิบุลกิตติ์)
จากคุณ : ไม้ไผ่ - [ 23 ก.พ. 46 18:10:34 A:202.183.233.13 X: ]
..................................................................................

และเวอร์ชั่นต่อไปนี้ ของพี่เองค่ะ

ช่างแฉล้มช่างเฉลียวช่างเปรียวช่างปราชญ์.........พิสมัยพิศมาดพิศวาสพิศวง
ต่างเชื่อต่างชั้นต่างวรรณต่างวงศ์......................ไยหลอนไยหลงไยคงไยคอย
ฉันหวั่นฉันหวาดฉันขลาดฉันเขลา....................ยังโศกยังเศร้ายังเหงายังหงอย
ลบค้างลบเคืองลบเรื่องลบรอย........................ยอมถอนยอมถอยยอมปล่อยยอมปลง
Little Sun
พาลี

ความคิดเห็นที่ 63  เมื่อ 05 มี.ค. 03, 18:37

บทนี้ลิตเติ้ลลองไปซ้อมมือมาค่ะกว่าจะได้นึกทั้งวัน
สำหรับกลอนพี่ละเมียดแต่ได้เจ๋งมากๆเลยนะจะบอกให้ชมจากใจนะคะไม่ได้ยอใช้ทั้งคำซ้ำขนาดบอกว่าจบไม่ลงยังเด็ดขนาดนี้เลยส่วนเวอร์ชันใหม่นี่ยิ่งแจ๋ว

ส่วนเขียนกลอนกล ๒ นี่ลิตเติ้ลขอไปคิดเป็นการบ้านก่อนนะคะ พรุ่งนี้เช้าจะเอามาให้พี่ละเมียดอ่านที ลิตเติ้ลเข้าใจผิดคิดว่าพี่ไปเดินห้างพันธุ์ทิพซะอีก

รักซื่อสัตย์ยืนหยัดถึงวันสุดท้าย
รักมุ่งหมายคลายทุกข์ให้สุขสรรค์
รักที่ใจอะไรไม่สำคัญ
รักนิรันด์ฉันให้ได้เพียงเธอ
(ซ้อมมือเล่น)
Little Sun
พาลี

ความคิดเห็นที่ 64  เมื่อ 06 มี.ค. 03, 07:53

ยังรักยังรอยังง้อยังงอน
จึงออดจึงอ้อนจึงหลอนจึงหลง
รู้คิดรู้อ่านรู้ห่านรู้หงษ์  (รู้ว่าเราไม่สงส่ง)
จึงปล่อยจึงปลงจึงลงจึงลอย  

รู้ว่าแต่งยากก็ตอนไปแต่งเองนี่แหละค่ะถ้าอ่านแล้วไม่เข้าใจก็ขออภัยด้วยนะคะแถมแต่งได้บทเดียวเอง
ละเมียด
อสุรผัด
*

กรมศิลปากร

ความคิดเห็นที่ 65  เมื่อ 06 มี.ค. 03, 14:45

ขออนุญาตแสดงความคิดเห็นกับ กลบทฉบับซ้อมมือของน้องก่อนนะคะ

รักซื่อสัตย์ยืนหยัดถึงวันสุดท้าย
(((จะว่าอะไรไหมถ้าพี่จะขอเกลาคำให้สักเล็กน้อย เป็น .....รักซื่อสัตย์หยัดมั่นวันสุดท้าย....คือว่ามันฟังดูไม่ค่อยสัมผัสน่ะค่ะ)))
รักมุ่งหมายคลายทุกข์ให้สุขสรรค์
(((อันนี้สัมผัสดี แต่เขียนผิดล่ะ...สุขสันต์ ค่ะ)))
รักที่ใจอะไรไม่สำคัญ
(((10 เต็ม 10)))
รักนิรันด์ฉันให้ได้เพียงเธอ
(((นิรันดร์ ค่ะน้องที่รัก)))
(ซ้อมมือเล่น)
(((ดีค่ะ ซ้อมยิ่งบ่อยยิ่งดีค่ะ น้องขาาาาาาาาาาา)))
................................................................
บทต่อไป กลบทจตุรงคนายก ที่น้องเขียนมา ใช้ได้เลยล่ะ...หัวไวดีค่ะขอชม (((..โดยเฉพาะอย่างยิ่ง ความเอาใจใส่มุ่งมั่นของน้องน่ะค่ะ ทำให้พี่ต้องกลับมาพิจารณาตัวเองใหม่.. ว่าตอนยังสาวๆ พี่มัวไปทำอะไรที่ไหนหนอ...))) กลับมาดูกลอนกันดีกว่านะคะ มีข้อสะดุดนิดเดียวค่ะ บาทที่สาม
คิด-อ่าน อักษรนำยังไม่เหมือนกัน ลองปรับดูสักนิดนะคะ

รู้คิดรู้อ่านรู้ห่านรู้หงษ์ (รู้ว่าเราไม่สงส่ง)
....................................................
กลบทแบบนี้ แต่งยากจริงๆ แหละค่ะ อ่านดูครั้งแรกคิดว่าง่าย เพราะมีคำซ้ำเยอะ แต่พอได้ลองแต่งจริงๆ นะ เขียนลบ เขียนลบ อยู่นั่นแล้วไม่รู้กี่รอบ จนในที่สุดพี่ก็ได้เคล็ดลับ(ส่วนตัว) นั่นคือ การเขียนถอยหลังค่ะ เิริ่มเขียนบาทแรก แล้วกระโดดไปบาทสุดท้าย แล้วค่อยๆ ต่อย้อนกลับขึ้นมาจนจบกับบาทแรก แต่ทั้งหมดนั่นก็ต้อง เรียงความทั้งบทให้ได้ก่อนนะคะว่าแต่ละบาท จะสื่ออะไรบ้าง
น้องลองอีกสักรอบไหมคะ เอาให้คล่องสักนิดหนึ่งก่อน ต่อจากกลอนของพี่นี่เลยนะคะ

ก่อนจากก่อนจบก่อนลบก่อนล่วง
ไม่ไห้ไม่หวงไม่ถ่วงไม่ถอย
แค่เจ็บๆ แค่จางๆ แค่บางๆ แค่บ่อยๆ
คงเคลื่อนคงคล้อยคงลอยคงเลือน
................................................
Little Sun
พาลี

ความคิดเห็นที่ 66  เมื่อ 06 มี.ค. 03, 18:06

พี่ละเมียดก็ถือเป็นครูให้ลิตเติ้ลจะขออนุญาติทำไมคะ ลิตเติ้ลสะกดคำผิดเยอะเนาะต้องแก้ไขใหม่พี่ละเมียดจะเติมแต่งอะไรก็ได้ค่ะลิตเติ้ลไม่ว่าหรอก
กลบทจตุรงคนายกนี่ลิตเติ้ลเพิ่งคิดได้ตอนเช้า สงสัยยังง่วงอยู่ค่ะ
เลยมีคิดอ่านหลงผิดมา(แก้ตัวอีกตามเคย)ลิตเติ้ลยังไม่ยอมแพ้หรอกค่ะต่อไปต้องแต่งให้ถูก(ไม่รับรองค่ะว่าจะเพราะมั้ยอิอิ)
Little Sun
พาลี

ความคิดเห็นที่ 67  เมื่อ 07 มี.ค. 03, 17:51

ขอโทษนะคะที่ผิดสัญญาไม่ได้เอากลอนมาลงตอนเช้าเพราะต่อเน็ตไม่ได้ค่ะ  

แก้กลอนข้างบนที่แต่งผิดก่อนเลยนะคะ
รู้คิดรู้ค้านรู้ห่านรู้หงษ์ (รู้ว่าเราไม่สูงส่งห้ามใจตัวเองไว้)

บทนี้เป็นการบ้าน

จำพลัดจำพรากจำจากจำใจ    .................................. อยากไกลอยากกลบอยากลบอยากเลือน
ยากฉุดยากเฉือนยากเคลื่อนยากคลาย......................ทุรนทุรายทุลักทุเล

บทนี้ซ้อมมือเล่นอีกตามเคย(แต่งจากใจ)

แม้เมื่อมองน้องนี้มีใจให้
ก็มิได้ให้ตัวหัวใจใครง่ายๆ
จะขอจำย้ำใจไปจนตาย
จงทลายคลายรักนักรักลวง
Little Sun
พาลี

ความคิดเห็นที่ 68  เมื่อ 08 มี.ค. 03, 17:40

พี่ละเมียดอาจจะยังอยู่จะไม่มาวิจารณ์กลอนลิตเติ้ลบ้างหรือคะหรือว่าเบื่อแต่งกลอนแล้วคะ
ละเมียด
อสุรผัด
*

กรมศิลปากร

ความคิดเห็นที่ 69  เมื่อ 08 มี.ค. 03, 18:19

จำพลัดจำพรากจำจากจำใจ .................................. อยากไกลอยากกลบอยากลบอยากเลือน
ยากฉุดยากเฉือนยากเคลื่อนยากคลาย......................ทุรนทุรายทุลักทุเล

บทการบ้านของน้อง ต่อกลอนแปลกๆ นะ
1. คำรับจากกลอนบทเก่าที่พี่แต่งส่งให้ (เลือน) ไม่ควรเป็นคำเดียวกันนะ
2. บาทที่สองกับบาทที่สาม คำสุดท้ายต้องคล้องจองกันสิคะ (สระ เอือน)
3. พี่ว่าน้องชักเหนื่อยแล้วล่ะ พักก่อนก็ได้นะคะ

บทซ้อมมือแต่งจากใจ ไม่ได้ต่อกลอนหรือคะ แต่ก็ไม่เป็นไรค่ะ
ไว้เดี๋ยวพี่หาอะไรใหม่ๆ มาให้เล่นอีกดีกว่าเนอะ รอสักนิดนะคะ ขอสะสางชีวิตก่อน
ดีใจที่ได้ต่อกลอนกับน้องนะคะ โอกาสหน้าคงได้ดวลกันอีก ขอบใจมาก
Little Sun
พาลี

ความคิดเห็นที่ 70  เมื่อ 08 มี.ค. 03, 18:38

กราบขอโทษงามพี่จะยกให้โทษมั้ยคะ  ลืมดูค่ะส่วนที่บอกว่าซ้อมือก็คือซ้อมค่ะไม่ได้ต่อกลอนแต่อย่างใด แต่งๆไปชักเลอะเลือน เหมือนพี่ด่วนจะไปใหนสักแห่ง  ไม่มีเพื่อนเล่นละเรา    
ต้นรัก
อสุรผัด
*
ตอบ: 14

ความคิดเห็นที่ 71  เมื่อ 17 พ.ค. 03, 07:46

ป้าละเมียดขา....หนูเล็งกระทู้นี้ตั้งนานแล้ว...สนุก ๆ เห็นแล้วขอร่วมวงด้วยได้หรือเปล่าคะ  พึ่งสมัครสมาชิกได้เมื่อวานค่ะ..
แล้วไม่ทราบว่าจะเริ่มยังไงดีคะ

คุณลิตเติ้ลค่ะ   ตอนป้าละเมียดไม่อยู่ เรามาทำการบ้านส่งคุณป้าท่านดีไหมคะ แล้วนี่ เขียนเฉพาะกลอนกลทบอย่างเดียวหรือเปล่าคะ หรือว่ายังไง คุณอย่าพึ่งหนีไปนะ กำลังสนุกอยู่เลย

...อยากเชยอยากชมอยากชิดอยากใกล้.........
...จากรักจากใจจากสิเน่หา........
...อย่าทิ้งอย่าร้างอย่าจากภาดา....
...สุดขอบสุดฟ้าสุดหล้าภักดี...

...ลองแจมค่ะ ไม่รู้ว่าจะถูกฉันทลักษณ์หรือเปล่า..อิอิ
Little Sun
พาลี

ความคิดเห็นที่ 72  เมื่อ 17 พ.ค. 03, 17:59

โหแต่งได้เพราะจังค่ะลิตเติ้ลจะเข้ามาทักแต่งแต่เที่ยงแล้วค่ะแต่เข้าไม่ได้ ร้อนค่ะล้อเล่น  เดี๋ยวลิตเติ้ลไปตามพี่ละเมียดมาแต่งด้วยกันนะคะ
ละเมียด
อสุรผัด
*

กรมศิลปากร

ความคิดเห็นที่ 73  เมื่อ 17 พ.ค. 03, 20:25

ยินดียินดี มีคนสนใจมาร่วมสนุกกันอีกคนหนึ่ง ช่วยฉุดกระทู้ให้มีชีวิตชีวาอีกครั้ง ยินดีต้อนรับคุณต้นรักค่ะ ตามมาแต่ไหนเนี่ย เรียกป้าละเมียดซะด้วย...เอาค่ะ...ป้าก็ป้า...ฟังดูแก่ดี ชอบ

จริงๆ ช่วงที่ผ่านมาก็ไม่ได้หายไปไหนหรอกค่ะ ยังเฝ้าต่อกลอนกับน้องลิตเติ้ล(เป็นการส่วนตัว)อยู่เรื่อยมา เดี๋ยวต้องให้น้องลิตเติ้ลเข้ามาแสดงฝีมือเสียหน่อย ก้าวหน้าขึ้นมากทีดีค่ะ

******มาตรวจกลบทคุณต้นรักกันนะคะ
กลบทจตุรงคนายกมีลักษณะที่สำคัญคือ คำซ้ำ ในหนึ่งวรรคจะต้องใช้คำซ้ำสลับกันทั้งวรรค คำที่อยู่ระหว่าคำซ้ำนั้นก็ต้องมีอักษรนำเหมือนกันเป็นคู่ คู่แรกกับคู่หลังก็ควรมีสัมผัสในด้วย เพื่อความไพเราะ ขอยกตัวอย่างจากที่คุณแต่งมานะคะ

...อยากเชยอยากชมอยากชิดอยากใกล้.........
(((ใช้ "อยาก"เป็นคำซ้ำสลับกันทั้งวรรค ใช้ได้แล้ว แต่คำคู่หลัง "ชิด" กับ "ใกล้" ยังไม่ใช่อักษรนำตัวเดียวกัน)))
...จากรักจากใจจากสิเน่หา........
...อย่าทิ้งอย่าร้างอย่าจากภาดา....
...สุดขอบสุดฟ้าสุดหล้าภักดี...
(((อีกสามวรรค "คำซ้ำ" ไม่ครบสี่ตำแหน่งค่ะ แต่เนื้อหาของบทกลอนลงตัวใช้ได้)))

************ขออนุญาตให้ป้าลองแปลงสักหน่อยนะคะ

อยากชมอยากชิดอยากสนิทอยากสนอง
ถึงจากถึงจองถึงมองถึงหมาย
ห่างนานห่างนั้นห่างกันห่างกาย
ไม่แคลงไม่คลายไม่วายไม่วาง
ละเมียด
อสุรผัด
*

กรมศิลปากร

ความคิดเห็นที่ 74  เมื่อ 17 พ.ค. 03, 20:56

สำหรับผู้สนใจกลบทนะคะ
เชิญแวะชมได้ที่นี่
แล้วจะรู้ว่า ภาษาไทยนี่...น่ารักน่าบูชาขนาดไหน

http://www.geocities.com/bot_kawee/kolbot.htm  
หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6 7
  พิมพ์