เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7
  พิมพ์  
อ่าน: 19814 โคลงรกเอก-โคลงรกโท.......ช่วยวิจารณ์ด้วยค่ะ
ละเมียด
อสุรผัด
*
ตอบ: 31

กรมศิลปากร

ความคิดเห็นที่ 45  เมื่อ 25 ก.พ. 03, 23:14

แสนดีใจ ได้น้อง ประลองเขียน
ร่วมพากเพียร เรียนรู้ อย่าอยู่เฉย
ฝึกฝนกัน ฉันทลักษณ์ คุณนักเอย
เสริมงอกเงย เผยค่า ภาษาไทย

เห็นไมตรี ที่เจ้า เฝ้าสอบถาม
พี่ย่อมเผย เฉลยความ ตามวิสัย
แต่ยังงง เรื่องราว ข่าวอันใด
ไม่เข้าใจ ไขไม่ออก ช่วยบอกที
ละเมียด
อสุรผัด
*

กรมศิลปากร

ความคิดเห็นที่ 46  เมื่อ 25 ก.พ. 03, 23:40

ขอแค่นี้ มีให้ ไม่เคยอั้น(**)
เราเรากัน ฉันพี่ นี้ยิ่งง่าย(**)
ไม่แหนงหน่าย บ่ายเบี่ยง เกี่ยงให้ตาย(**)
ไม่เคยอาย หน่ายหนี พี่ไปเลย(**)
.........................
คราวนี้สัมผัสในแน่นปึ้กเลยนะคะ
ต่อไปก็ต้องดูเรื่องคำที่ใช้ซ้ำบ่อยๆ เช่น คำว่า "ไม่" มีตั้งสามคำแน่ะค่ะ
น่าจะลองแต่งโดยใช้คำว่า "ไม่" ขึ้นต้นทุกบาทไปเลย จะดูตั้งใจกว่า (รึเปล่า) ลองเล่นดูนะคะ สะใจดี
Little Sun
พาลี
ตอบ: 212

กำลังตามหาความฝัน

ความคิดเห็นที่ 47  เมื่อ 26 ก.พ. 03, 18:24

ลืมดูว่าพิมพ์ผิดค่ะ ต้องขอโทษก้วย   เรารักกันนะคะ  ไม่ใช่เราเรากัน (ความเห็นที่44)

แสดงว่าลิตเติ้ลเข้าใจผิดอะไรบางอย่างค่ะ น้องมักเป็นตัวตลกอย่างนี้เสมอค่ะ
ใครนึกจะหลอกอะไรเล่นก็ได้ เพราะไม่ทันคน พี่ละเมียดอย่าใส่ใจเลยค่ะ  

ที่ถามมา  อย่าได้    ใส่ใจนัก
เรื่องความรัก  มักเป็น  เช่นอย่างนี้
มีอะร      ให้คิด    ผิดทุกที
ของอย่างนี้   พี่รู้    อยู่แก่ใจ
Little Sun
พาลี

ความคิดเห็นที่ 48  เมื่อ 26 ก.พ. 03, 18:27

กลอนนี้แต่งให้เยอะจนรวมเล่มได้เลยนะคะ เอาไว้เป็นที่ระลึกครั้งหนึ่งในชีวิตกับการฝึกแต่งกลอนในวิชาการดอทคอม
ละเมียด
อสุรผัด
*

กรมศิลปากร

ความคิดเห็นที่ 49  เมื่อ 26 ก.พ. 03, 18:43

ยินดีค่ะยินดี
หวังว่าคงจะมีโอกาสได้ต่อกลอนกันอีกนะคะ น้องลิตเติ้ลซัน
Little Sun
พาลี

ความคิดเห็นที่ 50  เมื่อ 27 ก.พ. 03, 17:44

ปริศนายังไม่กระจ่างเลยค่ะ สงสัยจะเป็นเพราะว่าลิตเติ้ล อำคนอื่นไว้เยอะ เลยต้องถูกแกล้งบ้างก็ดีเหมือนกัน  จะได้หายดื้อ

ตะวันลอน  ค่อนลง  ตรงปลายฟ้า
พิศแล้วน่า   พาใจ   ให้หงอยเหงา

ให้คุณละเมียดแต่งต่อก็แล้วกันนะ
ละเมียด
อสุรผัด
*

กรมศิลปากร

ความคิดเห็นที่ 51  เมื่อ 27 ก.พ. 03, 21:40

ตะวันรอน ค่อนลง ตรงปลายฟ้า
พิศแล้วน่า พาใจ ให้หงอยเหงา
คนห่วงใย ไม่อยากเจอ เพ้อเบาเบา
จะมีเรา บ้างไหม ในใจเธอ

http://365jukebox.com/script/play.cgi?songid=2494
Little Sun
พาลี

ความคิดเห็นที่ 52  เมื่อ 28 ก.พ. 03, 07:40

ต่อไปลิตเติ้ลจะให้พี่ชายมาแต่งเป็นเพื่อนคุณละเมียดนะคะ เค้าชื่อพี่ษมาแนะนำไว้แก่อน แต่เดี๋ยวลิตเติ้ลจะเมลไปให้พี่เค้ามาช่วยแต่ง
Little Sun
พาลี

ความคิดเห็นที่ 53  เมื่อ 28 ก.พ. 03, 18:12

เขาคนนั้น  ปันใจ  ให้ใครอื่น
สะดุ้งตื่น  ยืนนอน   หลอนละเมอ
เธอไม่รู้   ผู้ใด       ได้แต่เพ้อ
เจอทีไร   ใจสั่น      หวั่นทุกที

(เค้าคนนั้นคนที่เราปลื้ม ไปชอบคนอื่น แต่เราต้องเสียใจจนต้องเก็บไปร้าย  เว่อเนาะ  )      
Little Sun
พาลี

ความคิดเห็นที่ 54  เมื่อ 28 ก.พ. 03, 18:14

ไปร้าย= ฝันร้าย
Little Sun
พาลี

ความคิดเห็นที่ 55  เมื่อ 02 มี.ค. 03, 11:12

คุณละเมียดเมื่อไรจะมาแต่ต่อน้อ หรือว่าแอบไปเที่ยวปล่อยลิตเติ้ลรอเ้ก้ออีกแล้ว      
ละเมียด
อสุรผัด
*

กรมศิลปากร

ความคิดเห็นที่ 56  เมื่อ 02 มี.ค. 03, 21:16

ปล่อยให้น้องต้องรอพี่ขอโทษ.......................วอนแก้วตาอย่าโกรธโปรดเถิดหนา
งานทำพิษติดห่วงล่วงเวลา...........................จึงหายหน้าซาไปใช่รั้งรอ

อยากชวนน้องลองด้นกลกลอนใหม่................ขึ้นต้นคำซ้ำไว้ไม่ยากหนอ
เห็นก้าวหน้าเร็วรี่นี่ใช่ยอ............................เชิญฝึกต่อข้อใหม่ใส่ใจเอย
....................................................

ขอแค่เจ้าที่เฝ้าคอยมีรอยยิ้ม
ขอแค่รักเจ้าพักตร์พริ้มก็อิ่มเหลือ
ขอแค่ฝันแม้วันไกลไม่มีเจือ
ขอแค่เชื่อว่าเยื่อใยไม่มีจาง
Little Sun
พาลี

ความคิดเห็นที่ 57  เมื่อ 03 มี.ค. 03, 07:47

เย้พี่ละเมียดกลับมาแล้วเดี๋ยวน้องไปลองแต่งดูนะคะแล้วทำไมพี่ถึงได้แต่งกลอนเก่งมากอย่างนี้คะ ฝีมือล่วงหน้าลิตเติ้ลจนตามไม่ทันแล้วนะคะ
Little Sun
พาลี

ความคิดเห็นที่ 58  เมื่อ 03 มี.ค. 03, 18:05

เพียงได้ยล   คนนี้   นี่สุขนัก
เพียงได้รัก   ภักดี   ไม่มีห่าง
เพียงได้เห็น    ความเป็นไป   ไม่จืดจาง
เพียงได้ว่าง    ห่างเท่าใด     ใคร่พบเจอ

ป.ล.เจ็บแก้วหูบ้างมั้ย    
ละเมียด
อสุรผัด
*

กรมศิลปากร

ความคิดเห็นที่ 59  เมื่อ 03 มี.ค. 03, 23:26

ใจยังคอยลอยวนบ่นหาเจ้า
ใจยังเฝ้าเว้าวอนอ้อนเสนอ
ใจยังคิดติดตามถามละเมอ
ใจยังเผลอเก้อฝันทุกวันคืน

ทั้งที่รู้ดูคาดคงพลาดหวัง
ทั้งที่ยั้งพลั้งจิดคิดเชยชื่น
ทั้งที่เจ็บเก็บย้ำทนกล้ำกลืน
ทั้งที่ฝืนคืนรักยังปักใจ
...................................
ที่เรากำลังหัดเขียนอยู่นี้ ชื่อกลบท "บัวบานกลีบขยาย" ค่ะ คือการแต่งกลอนสุภาพ ที่มีคำขึ้นต้นสองคำเหมือนกันทั้งบท ถ้าซ้ำคำต้นแค่คำเดียว เรียกว่า "บุษบงแย้มผกา" น้องจะลองเล่นดูก็ได้นะคะ ต่อบทต่อไปขอเป็นบุษบงฯ แล้วกันนะน้องนะ

ตอนนี้พี่กำลังสงสัยอยู่ว่า ตอนเขียนกลอนเราสามารถเว้นวรรคคำในแต่ละบาทได้หรือเปล่า...อย่างที่น้องเขียนมาน่ะค่ะ ...แต่ละบรรทัด มีเว้นวรรคสองที เพราะเท่าที่ดูๆ อ่านๆ มาไม่เห็นมีใครเว้นวรรคอย่างเราเลยล่ะ ****อยากจะรบกวนถามผู้รู้ช่วยชี้แนะด้วยค่ะ

และก่อนจะนอนคืนนี้ ขอชื่นชมฝีมือนะคะ ก้าวหน้ารวดเร็วขนาดนี้ เดี๋ยวคงได้แซงโลดลิ่วสักวันแหละค่ะ
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7
  พิมพ์