เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
อ่าน: 11691 เคมบริดจ์ - อย่างที่ผมรู้จัก
เปี้ยว
พาลี
ตอบ: 321

วิชาการ.คอม, อาจารย์ภาคฟิสิกส์ มหิดล

เมื่อ 17 ม.ค. 03, 18:01

cellspacing="0" cellpadding="0" width="100%">

src="rtimages/RW1148x0.jpg">

เคยสัญญาว่าจะเล่าเรื่องเมืองเคมบริดจ์และมหาวิทยาลัยเคมบริดจ์ให้ฟังก็
ก็ดันไม่ค่อยว่าง วันก่อนแถมยังเบลอๆอีก ติดค้างท่านผู้ชมมาเกือบขวบปี
เหลือเวลาอีกก็ไม่น่าจะเกิน 6 เดือนที่ผมจะอยู่ที่นี่ ขืนไม่เริ่มซะตอนนี้
อาจต้องใช้แค่ความทรงจำนั่งเขียน บวกกับความไม่ค่อยว่าง กว่าจะจบกระทู้นี้คง 6
เดือนพอดี  
/>

ไอ้กระผมก็ไม่ค่อยถนัดใช้โวหารพรรณา
กระท่อนกระแท่นทั้งไทยทั้งอังกฤษ

จึงขอใช้ภาพเกริ่นนำแทนก็แล้วกัน
ภาพนี้เป็นตัวแทนของคำว่า "เคมบริดจ์ - Cambridge" ได้เป็นอย่างดี
เนื่องจากมีครบทั้งสององค์ประกอบของคำว่า Cambridge นั่นคือ Cam และ Bridge
/>

Cam นั้นหมายถีงแม่น้ำแคม (เสียงสระแอ-สำหรับแม่น้ำ
และเสียงสระเอ-สำหรับเมืองเคมบริดจ์) หรือ River Cam ที่ไหลผ่านตัวเมือง
เป็นแม่น้ำที่เกิดจากธรรมชาติ บางตอนลึกแค่ 1 เมตร บางตอนลึก 4-5 เมตร
ความกว้างเฉลี่ยประมาณ 15 เมตร
เมื่อก่อนแม่น้ำแคมกว้างกว่านี้และเป็นเส้นทางขนส่งที่สำคัญ
แต่เมื่อมีการสร้างคอลเลจตามริมแม่น้ำก็เกิดการบีบให้แม่น้ำมีขนาดเล็กลง
/>

Bridge นั้นความหมายตรงตัวซึ่งก็คือสะพาน
ตามที่ผมได้อ่านและเข้าใจเมื่อพันกว่าปีมาแล้วนั้นสะพานเป็นสิ่งที่ยังก่อสร้างได้ยาก
ชาวโรมันสร้างสะพานข้ามแม่น้ำแคมครั้งแรกเมื่อประมาณ ปี คศ.700
และกลายเป็นเส้นทางคมนาคมที่สำคัญ ทำให้เมืองมีชื่อเสียงและเป็นที่มาของคำว่า
Cambridge ในที่สุด ( ยังมีที่มาของคำว่าเคมบริดจ์แบบอื่นๆอีก
แต่ผมเชื่อแบบนี้มากที่สุด)
ปัจจุบันสะพานที่สร้างโดยชาวโรมันนั้นก็พังจากไปแล้ว
แต่มีการสร้างสะพานขี้นมาใหม่ตรงจุดเดิมอีกประมาณ 5
ครั้งซึ่งจะมาเล่าให้โอกาสต่อไป

สะพานแรกในภาพนั้นคือ
Clare's bridge เป็นสะพานข้ามแม่น้ำแคมปัจจุบันที่เก่าแก่ที่สุด
สร้างเสร็จในปี คศ. 1640 โดย Thomas Grumbold  เป็นของ Clare College
สำหรับผมนั้นคิดว่าเป็นสะพานที่สวยที่สุดในเมืองเคมบริดจ์
มีประวัติเกี่ยวกับสะพานนี้เยอะแยะ
ไว้เมื่อมีภาพถ่ายระยะใกล้ๆจะมาเล่าให้ฟังอีก
หากสังเกตดีๆจะเห็นถีงความเก่าแก่ของสะพานนี้ มีใครเห็นบ้างครับ?

/>
เมื่อนึกถีง "เมืองเคมบริดจ์" ผมจะนึกถีงความร่มรื่น อย่างที่ปรากฏในภาพ

(ไว้ว่างแล้วจะมาโพสอีก  border=0>  )
Little Sun
พาลี
ตอบ: 212

กำลังตามหาความฝัน

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 17 ม.ค. 03, 18:51

มาเป็นหน้าม้าให้คนแรกเลย
caeruleus
ชมพูพาน
ตอบ: 155

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 17 ม.ค. 03, 19:54

แหม.........รูปสวย มาโพสต์ต่ออีกนะคะ จะตามมาอ่าน
สุที
อสุรผัด
*
ตอบ: 8

ว่างเป็นส่วนใหญ่

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 19 ม.ค. 03, 02:12

มาเป็นแรงเชียร์ให้พี่เปี้ยว อิอิ
พวงร้อย
สุครีพ
ตอบ: 904

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 19 ม.ค. 03, 06:12

หาบส้มตำมาตำแบ่งกันกินรอคุณเปี้ยวค่ะ  ถ้าคอแห้งก็เอา   มาเผื่อด้วยค่ะ
ทองรัก
พาลี
ตอบ: 390

นักวิจัย

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 19 ม.ค. 03, 08:06

ตามมาอ่านค่ะ จะถือว่าเป็นหน้าม้าด้วยก็ได้ค่ะ
จะได้ถือโอกาสขอชิมส้มตำฝีมือคุณพวงร้อยซะเลย
เปี้ยว
พาลี

วิชาการ.คอม, อาจารย์ภาคฟิสิกส์ มหิดล

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 20 ม.ค. 03, 07:13

มหาวิทยาลัยแห่งแรกของอังกฤษนั้น คือมหาวิทยาลัยออกฟอร์ด ก่อตั้งก่อนปี คศ. 1200 ถ้าผมจำไม่ผิด ตามที่ผมได้ยินมานั้นพอจะสรุปได้ว่า เมื่อมีนักเรียนจากที่ต่างๆเข้ามามาก นักเรียนกับชาวเมืองก็เกิดปัญหากัน เพราะในสมัยนั้น เมืองจะเจริญเติบโตได้นั้น ก็ต้องมีการสร้างสิ่งของและการแลกเปลี่ยน  แม้นักเรียนจะใช้จ่ายเยอะ แต่ก็ไม่ได้สร้างอะไรเป็นชิ้นเป็นอัน จนในที่สุดเมื่อประมาณปี คศ. 1208 ก็เกิดเหตจลาจลรุนแรงระหว่างนักเรียนและชาวเมือง ว่ากันว่ามีผู้หญิงถูกธนูยิงตาย บรรดาชาวเมืองออกฟอร์ดก็โทษว่านักเรียนเป็นคนทำ นักเรียนและครูส่วนหนึ่งจึงหนีความวุ่นวายมายังเมืองเคมบริดจ์ ที่เลือกเมืองเคมบริดจ์ เพราะสมัยนั้นเคมบริดจ์รุ่งเรืองทางด้านศาสนา มีสำนักต่างๆมากมาย

หลังจากย้ายมาเคมบริดจ์แล้วเหตุการณ์ก็ยังเป็นแบบเดิมๆ ชาวบ้านและนักเรียน(และมหาวิทยาลัย)ก็ยังไม่ลงรอยกัน ชาวเมืองก็ต้องการดำรงวิธีชีวิตแบบเดิม หลังจากก่อตั้งมหาวิทยาลัยแล้ว ตัวมหาวิทยาลัยเคมบริดจ์เองก็พยายามควบคุมความเป็นไปของเมือง ควบคุมการค้าขาย ส่วนชาวเมืองก็พยายามขูดรีดนักเรียน เช่น โดยการกำหนดค่าเช่าที่พักแพงๆ จนประมาณปี 1280-1284 (น่าจะสมัยสุโขทัยของเรา) ก็มีการก่อตั้งตัวระบบ College แห่งแรกขี้นซึ่งก็คือ Peterhouse รูปที่เห็นด้านซ้ายก็คือ Peterhouse ครับ

การก่อตั้ง Peterhouse นั้นถือเป็นการเปลี่ยนแปลงรูปโฉมอย่างมาก เพราะนักเรียนอยู่อาศัย เรียน และทำกิจกรรมทุกอย่างภายใน house ทั้งหมด สามารถเรียนจบโดยไม่ต้องออกมายุ่งเกี่ยวกับชาวเมืองก็ได้ ครูเองก็พักอยู่ภายใน house เรียกได้ว่าทุกอย่างดำเนินอยู่ภายใน house

ขออธิบายนิดนึงครับว่าคำที่ใช้เรียกตัว คอลเลจ นั้นมีทั้งหมด 3 คำด้วยกันก็คือ house, hall และ college ตัวคอลเลจที่ก่อตั้งสมัยแรกๆจะเรียกด้วยคำว่า house หรือ hall เช่น Peterhouse, Clare Hall etc. ส่วนคำว่า college นั้นมีมาในภายหลัง

กลับมาที่ตัวมหาวิทยาลัย หลังจากก่อตั้ง Peterhouse แล้วก็มีการก่อตั้งเคลเลจอื่นๆเพิ่มเติมเรื่อยมา จนปัจจุบันมีทั้งหมด 31 เคลเลจ เป็นคอลเลจเฉพาะผู้หญิง 3 คอลเลจ เป็นคอลเลจที่รับเฉพาะนักเรียนปริญญาโท-เอก (ไม่รับป.ตรี) 2 คอลเลจ ขนาดความใหญ่เล็กก็ต่างกัน บางคอลเลจมีนักเรียน 300-400 คน บางคอลเลจก็มีเป็นพันคน ระบบการเรียนการสอนก็แตกต่างจากสมัยแรกๆโดยสิ้นเชิง จำนวนนักเรียนทั้งหมดมีประมาณ 15000 คน

โอกาศหน้าจะเล่าเรื่องการเรียนการสอนครับ แล้วจะนำเยี่ยมชมตัวคอลเลจและตัวเมืองในจุดที่น่าสนใจ

อ้อ มีคนเห็นความเก่าแก่ของ Clare bridge หรือยังครับ สงเกตดีๆจะเห็นว่าตรงกลางมันย้วยๆลงมา (sag) อย่างค่อนข้างน่ากลัว  
ฝอยฝน
ชมพูพาน
ตอบ: 104

architect

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 21 ม.ค. 03, 19:20

เห็นว่าตรงกลางย้วยตอนคุณเปี้ยวบอกนี่แหละค่ะ
ขอบคุณนะคะ  ที่เล่าให้ฟัง
ใครว่าคุณเปี้ยวไม่ถนัดพรรณาโวหาร
ดิฉันไม่เชื่อค่ะ    
เปี้ยว
พาลี

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 09 ก.พ. 03, 16:21

สวัสดีไทยแลนด์ !
ห่อหมกมะพร้าวอ่อนนี่อร่อยจริงๆ  
เมื่อวานได้แวะไปไหว้กรมหลวงชุมพรด้วย แล้วจะแวะมาทักทายอีกครับ
wimma
อสุรผัด
*
ตอบ: 24

TENTC Co. Ltd. ThinkWell Robotics and Computer Center

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 10 ก.พ. 03, 07:52

อยากกินห่อหมกเหมือนกันค่ะ เฮ้อออ... ยังไม่มีโอกาส ได้หายใจหายคอเลย ตอนนี้ พูดก็พูด คิดถึงแกงเขียวหวานไก่ กับ ไข่เจียว     พี่อยู่เมืองไทยถึงวันไหนคะ

ไว้งานน้อยๆ เมื่อไหร่ มาเปิดกระทู้ "ออกฟอร์ดอย่างที่ฉันรู้จัำก" บ้างท่าจะเข้าที   ชุมพร มีอะไรน่าเที่ยวบ้างคะเนี่ยแนะนำหน่อยจิ้ เผื่อจะไปพักสมองกับคนสนิทมิตรสหาย  หลังขึ้นเวทีมวย  สิบแปด ยี่สิบเอ็ดยี่สิบสามที่จะถึงนี้  ว่าแล้วก็ เฮ้ออออ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 10 ก.พ. 03, 09:01

คุณเปี้ยวกลับมาถึงบ้านตั้งแต่เมื่อไรคะ  เพิ่งเห็นนี่แหละ
คุณวิมม่า  เอาใจช่วยให้ชนะน็อคตั้งแต่ยกแรกค่ะ
มอบดอกไม้ให้ล่วงหน้านะคะ
เปี้ยว
พาลี

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 15 ก.ค. 03, 16:56

เวลาผ่านไปไวเหมือนโกหก ไม่ได้โพสหลายเดือนแล้วนะเนี่ย
มาปั่นกระทู้ไว้ก่อนครับ ถ้าได้รับเสียงเชียร์จากแม่ยกพ่อยกเยอะๆจะมาเล่าต่อ    
พวงร้อย
สุครีพ
ตอบ: 904

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 15 ก.ค. 03, 23:12

สวัสดีค่ะ คุณเปี้ยว เป็นไงมั่งคะ  คงยุ่งมากเลย ไหนจะงาน ไหนจะครอบครัว  มีลูกกี่คนแล้วคะ  ฮ่าๆๆ  คิดถึงมากเลยค่ะ  คุณจ้ออีกคน  ป่านนี้มีลูกเป็นโหลแล้วมั้ง  หายเงียบไปเล้ย

นานแค่ไหนก็จะรอค่ะ
เนยสด
ชมพูพาน
ตอบ: 153

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 09 มี.ค. 05, 02:01

เล่าต่อสิครับ อยากฟังจัง

อ๊อฟ
ชมพูพาน
ตอบ: 167

SIIT, TU

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 09 มี.ค. 05, 09:24

โอ้ โห มีคนไปขุดกระทู้นี้ขึ้นมาแบบนี้ คุณเปี้ยว คงต้องมาเล่าต่อให้จบแล้วมั่งครับ

แต่ช่วงนี้อาจจะลำบากนิดนึงครับ (อันนี้ความลับนะครับ) เพราะว่าตอนนี้เวลาแกนั่ง ตอนกลางของแกจะ"ย้วย" (seg)(บ้านเราเรียกว่า "พุง") จะขวางระหว่างมือกับคีย์บอร์ด พิมพ์ไม่ค่อยถนัดครับ ต้องยกคีย์บอร์ดมาตั้งบนพุงถึงจะพิมพ์ได้ครับ
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์