เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 3881 ที่เมืองจีนมีรถด่วนไฟฟ้าใช้แล้วค่ะ
รตา
แขกเรือน
อสุรผัด
*
ตอบ: 39

เมื่อ 14 ม.ค. 03, 17:53

ที่เมืองจีนมีรถด่วนไฟฟ้าใช้แล้วค่ะ

เมื่อช่วงปีใหม่ที่ผ่านมา ได้มีการเปิดบริการรถด่วนไฟฟ้าแบบMaglevของเยอรมัน ระยะทาง30กิโลเมตร วิ่งระหว่างกลางเมืองเซี่ยงไฮ้กับสนามบินนานาชาติที่ผู่ดอง ทางจีนลงทุนไป1.3พันล้านดอลล่าร์หรือประมาณ55,000 ล้านบาทไทย

ว่ากันว่า ความเร็วของรถด่วนไฟฟ้านี้คือ 415 กิโลเมตรต่อชั่วโมง ซึ่งเดิมการเดินทางโดยรถยนต์จากใจกลางเมืองเซี่ยงไฮ้ถึงสนามบินจะใช้เวลาเกือบหนึ่งชั่วโมง แต่หากใช้รถด่วนไฟฟ้านี้ จะใช้เวลาเพียง14นาทีเท่านั้น (ว้าว)

เจ้ารถด่วนไฟฟ้านี้ใช้ระบบแม่เหล็กที่เรียกว่า Magnetically Levitated (Maglev) High-Speed Railway ดูเหมือนว่าจะเห็นตัวรถไฟตั้งอยู่เหนือราง แบบลอยๆอยู่

บริษัทที่สร้างคือ Siemanes AGกับ ThyssenKrupp AG และยังมีข่าวต่อไปว่าทางจีนสนใจจะเจรจาสร้างรถด่วนไฟฟ้านี้อีก เช่น จากเซี่ยงไฮ้ไปหางโจว และนานจิง, จากปักกิ่งไปเซี่ยงไฮ้ และจากฮ่องกงไปกวงโจวค่ะ

ฟังข่าวแล้วดีใจไปกับเขาด้วย แล้วอยากไปทดลองนั่งจัง พร้อมกับทอดถอนใจว่า เมื่อไหร่สนามบินหนองงูเห่าหรือสุวรรณภูมิจะเสร็จแล้วมีรถด่วนไฟฟ้าขบวนแรก(ไม่ใช่สุดท้ายนะคะ)เชื่อมต่อระหว่างใจกลางกรุงเทพมหานครอย่างเขาบ้าง เฮ้อ
VSL
อสุรผัด
*
ตอบ: 5

เรียนที่มหาวิทยาลัยเกียวโต, ญี่ปุ่น

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 15 ม.ค. 03, 22:44

อย่าเพิ่งคิดไปไกลขนาดนั้นเลยครับ แค่ขอให้ระบบ และ บริการ ของรถไฟไทย ดีขึ้นกว่านี้ก็พอ ผมเสียดาย 100ปี ที่ ร.5 ท่านริเริ่มสร้างมา มันไม่พัฒนาไปสักเท่าไรเลย
นิรันดร์
องคต
ตอบ: 522

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 05 มิ.ย. 03, 17:00

รถไฟไทยเราพัฒนาดีถึงขีดสุดมาตั้งร้อยปีแล้วนะครับ
ระยะทางกรุงเทพฯฉะเชิงเทราที่ผมนั่งบ่อย ๆ ระยะทาง 60 km เขาวิ่งกันแค่ 2 ชั่วโมงก็ถึงแล้วครับ
เวลาแล่นไปก็ดังถึงก็ช่างไม่ถึงก็ช่าง
ก็รางมันแคบออกอย่างนั้น หัวรถจักรจะพัฒนาไปอย่างไรก็วิ่งเร็วมากไม่ได้ เดี๋ยวตกรางเอาง่าย ๆ ครับ รถไอน้ำก็ดีอยู่แล้วครับ
เฮ้อ
หน้า: [1]
  พิมพ์