เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
อ่าน: 23848 ตุ๊กตา: อดีตและปัจจุบัน
ป่านแก้วและใยไหม
แขกเรือน
อสุรผัด
*
ตอบ: 42

ความคิดเห็นที่ 30  เมื่อ 18 ธ.ค. 02, 23:56

รูปตุ๊กตา ที่1-11 ดูสวยงามน่ารักมากค่ะ   แต่รูปแฮรี่ พอตเตอร์ กับเฮอร์ไมโอนี่  ดูซึมไปหน่อยค่ะ
ตุ๊กตาสยองนั่นก็น่ากลัวพิลึกค่ะ  ส่วนเวบที่คุณอ้อย ทำlink ให้ไปดูนั้น ยังไม่กล้าเข้าไปดูค่ะ  ยังกลัวๆกล้าๆอยู่ค่ะ

ชอบเรื่องชุดบ้านเล็กในป่าใหญ่มากค่ะ   เคยซื้อหนังสือบ้านเล็กในป่าใหญ่ให้คุณฝอยฝนเธอเล่มหนึ่ง แต่ไม่ทราบว่าเธอได้ซื้อเล่มอื่นๆมาอ่านต่อจนครบหรือยังค่ะ  
เคยอ่าน ten little indian ของอกาธ่า คริสตี้ นานมากแล้วค่ะ
ทราบมาว่าคุณอ้อยขวั้นเธอเป็นแฟนหนังสือของอกาธ่า อย่างเหนียวแน่น เพราะเธอมีครบทุกเล่มค่ะ

ละครเรื่องตุ๊กตา ทางช่อง 7 ที่คุณทองรักพูดถึงนั้น น่ากลัวมากค่ะ  ละครนี้สร้างมา ประมาณ 13-14 ปีมาแล้วมังคะ  จำได้ที่พูดว่า หนูอยากกลับบ้าน หนูอยากกลับบ้าน น่ะค่ะ

ตุ๊กตาซังข้าวโพด รูปที่ 28 ดูแล้วเหมือนมัมมี่เหมือนกันนะคะ

ขอบคุณคุณเทาชมพู และเพื่อนๆนะคะ ที่post  รูปมาให้ดูกันค่ะ

เคยอ่านเรื่อง
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 31  เมื่อ 19 ธ.ค. 02, 08:51

เอาตุ๊กตามาฝากคุณ pink ribbon อีกตัวค่ะ
ชื่อ  Emma เธอมีตุ๊กตาส่วนตัวด้วย
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 32  เมื่อ 19 ธ.ค. 02, 08:55

นิยายชุดบ้านเล็ก  มีชุดต่อไปคือชีวิตของโรส ลูกสาวลอรา เป็นการเล่าถึงชีวิตเมื่อลอรากับแอลแมนโซย้ายไปอยู่ที่มิสซูรี่
มีแปลเป็นไทย ๒ เล่มแล้วค่ะ ชื่อบ้านน้อยบนเนินหิน  และฟาร์มน้อยในหุบเขา
แล้วก็ยังมีชุดใหม่อีกสามชุด  ที่ย้อนอดีตถึงชีวิตแม่ของลอรา  ตั้งแต่ตอนเด็ก จนโตเป็นสาวแต่งงานกับพ่อ
และชีวิตยายลอรา
กับชีวิตทวดของลอรา
ไม่ทราบว่ามีคนแปลเป็นภาษาไทยหรือยัง   คิดว่ายังนะคะ

ส่งท้ายด้วยตุ๊กตานางฟ้า ชื่อ Rainbow ค่ะ  
ป่านแก้วและใยไหม
แขกเรือน
อสุรผัด
*
ตอบ: 42

ความคิดเห็นที่ 33  เมื่อ 22 ธ.ค. 02, 23:21

ขอบพระคุณ คุณเทาชมพูมากค่ะ สำหรับตุ๊กตา EMMA และตุ๊กตาrainbow ค่ะ

สมัยเด็กๆไม่ค่อยมีตู๊กตาเล่นค่ะ เพราะสมัยนั้นไม่มีตุ๊กตาขายมากมายเหมือนสมัยนี้  ส่วนใหญ่จะเป็นตุ๊กตาพลาสติค กับเล่นตุ๊กตากระดาษค่ะ
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์