เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
อ่าน: 23850 ตุ๊กตา: อดีตและปัจจุบัน
คุณพระนาย
มัจฉานุ
**
ตอบ: 85

Graduate Student New Mexico Institute of Mining and Technology, Socorro, NM USA

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 03 ธ.ค. 02, 10:21

ผมเป็นคนกลัวตุ๊กตาครับ โดยเฉพาะที่เหมือนคนมาก ๆ ผมเลยชอบพวกที่เป็นตุ๊กตา รูปสัตว์ต่าง ๆ มากกว่า โดยเฉพาะคุณ หมา คุณหมีอะไรพวกนั้นน่ะครับ
ตุ๊กตา รูปคน เคยมีคนเขียนเป็นนิยายสยองขวัญหลายเรื่อง แล้วก็ทำได้น่ากลัวมากซะด้วย ผมเลยกลัว ๆ
ทองรัก
พาลี
ตอบ: 390

นักวิจัย

ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 03 ธ.ค. 02, 13:20

ขอบคุณคุณเทาชมพูแทนสาวน้อยที่บ้านด้วยค่ะ สำหรับบาร์บี้
ทองรักว่าตุ๊กตาในรูปที่ 11 ทำหน้าเศร้าจังเลยนะคะ
เห็นแล้วนึกถึงละครเรื่องหนึ่งที่มีเด็กถูกล่อลวงให้ไปทำงาน
อยู่ในโรงงานทำตุ๊กตา ต้องเรียกว่าโรงงานนรกเลยค่ะ
เพราะเด็กที่ทำงานอยู่ในโรงงานถูกใช้งานเยี่ยงทาส
จำได้ว่าเด็กคนหนึ่งถูกใช้งานและทารุณจนตาย วิญญาณเลยไปสิงอยู่ในตุ๊กตา ที่มีเด็กอีกคนนึงซื้อตุ๊กตาตัวนี้ไป พอตกกลางคืนก็จะได้ยินเสียงร้องว่า
หนูอยากกลับบ้าน….หนูอยากกลับบ้าน....
ดังอยู่ในห้องทุกคืน
ไม่รู้เป็นอีกเรื่องหนึ่งที่ทำให้คุณพระนาย
ไม่ชอบตุ๊กตาที่เป็นรูปคนหรือเปล่าคะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 03 ธ.ค. 02, 13:28

จำเรื่องที่คุณทองรักเล่าได้ค่ะ   เป็นละครช่อง ๗  ทำเอาเด็กๆขวัญหนีดีฝ่อกับตุ๊กตา   ขนิดเก็บใส่ตู้ไม่เล่นเลยละ

เลยวันฮัลโลวีนมาแล้วก็จริง  แต่ไม่ช้าเกินไปสำหรับเอาตุ๊กตามาหลอกคุณพระนายอีกสัก ๒ ตัว

ตุ๊กตาสยองขวัญตัวซ้ายชื่อเจ้า Chucky  ทำเงินมหาศาลในหนัง Child'sPlay จนมีภาคสองสามตามออกมา  

ส่วนตัวขวาเป็นเจ้าสาวของชัคกี้   สยองขวัญพอกัน ชื่อทิฟฟานี อยู่ในเรื่อง The Bride of Chucky

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 03 ธ.ค. 02, 13:30

Chucky ของแท้    เป็นตุ๊กตาที่มีวิญญาณฆาตกรต่อเนื่องสิงอยู่ค่ะ
ดูแล้วกรุณาโพสเข้ามากันเยอะๆ เพื่อไล่รูปให้ตกจอไปเร็วๆ
ทองรัก
พาลี

นักวิจัย

ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 03 ธ.ค. 02, 13:53

สยองจริง ๆ ค่ะ อย่าว่าแต่คุณพระนายจะกลัวเลยค่ะ
คนชอบตุ๊กตาอย่างทองรัก ถ้ามีคนเอาเจ้าสองตัวนี่มาให้
ก็ไม่ไหวเหมือนกันค่ะ ช่วยเข้ามาโพสต์กันหน่อยนะคะ
เห็นใจคุณพระนาย เดี๋ยวเปิดเข้ามาแล้ว
จะต้องฝันร้ายไปหลายวัน  
นึกถึงนิยายสยองขวัญที่เกี่ยวกับตุ๊กตาได้อีกเรื่องค่ะ
ของอกาธา คริสตี้ที่มีตุ๊กตาอินเดียนแดง 10 ตัวน่ะค่ะ
แต่จำรายละเอียดเรื่องไม่ได้หมด (อีกตามเคย)
รตา
แขกเรือน
อสุรผัด
*
ตอบ: 39

ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 03 ธ.ค. 02, 14:29

ขอบพระคุณค่ะคุณเทาชมพู อ่านแล้วนึกถึงลอร่า เลยกลับไปอ่านบทความของคุณเทาชมพูข้างบน ตอนเด็กๆ จำได้ว่า ประทับใจเรื่องนี้มาก ไม่มีเป็นของตนเองหรอกค่ะ ยืมอ่านจากห้องสมุดโรงเรียน (และตัวเองก็อยู่ชมรมห้องสมุด เลยเป็นเจ้ากี้เจ้าการเสนอเรื่องนั้นเรื่องนี้ให้ครูซื้ออยู่เรื่อยๆ) จำได้คลับคล้ายคลับคลาว่า ก่อนลอรามีเจ้าชาร์ล็อตต์นี่ เธอมีตุ๊กตาซางข้าวโพดก่อนหรือเปล่าคะ ความจำตอนอ่านเล่มนี้จากตอนนี้ก็เกือบ20ปีแล้ว เลือนลางเต็มที คงต้องไปซื้อหามาอ่านอีกทีเป็นแน่ค่ะ
อ้อยขวั้น
มัจฉานุ
**
ตอบ: 60

ทำงานบริษัทเอกชน

ความคิดเห็นที่ 21  เมื่อ 03 ธ.ค. 02, 16:35

พูดถึงเรื่องตุ๊กตาอาถรรพณ์เลยนึกถึงนิยายของ John Saul เรื่อง Blackstone’s Chronicle ขึ้นมาค่ะ  นิยายเรื่องนี้เกี่ยวกับสถานพักฟื้นคนไข้โรคจิตร้าง  ที่ปิดตัวไปหลังจากเกิดเรื่องอื้อฉาวด้านวิธีรักษาคนไข้เมื่อหลายสิบปี  มาถึงรุ่นปัจจุบันถูกทุบทิ้งเพราะจะสร้างศูนย์การค้า  คนที่เกี่ยวข้องกับโครงการนี้เริ่มประสบเหตุประหลาดถึงขั้นมีคนตาย  เรื่องแบ่งเป็นหกตอนก็มีคนตายครบทั้งหกตอนเลย  ก่อนที่จะเกิดเหตุประหลาด  ตัวละครหลักของแต่ละตอนจะได้รับสิ่งของแปลกๆ ที่ส่งมาอย่างลึกลับ  ตอนแรกเป็นตุ๊กตาพอร์ซเลนเก่าแก่ถูกส่งมาบ้านนายช่างใหญ่ของโครงการ  ภรรยาของนายช่างรู้สึกว่ามีอะไรบางอย่างเกี่ยวกับตุ๊กตาตัวนี้เลยไม่ยอมให้ลูกสาวอายุประมาณห้าหกขวบเล่น  เธอเอาไปซ่อนไว้บนหลังตู้  ลูกสาวแอบปีนตู้หยิบตุ๊กตาแล้วตู้จะล้มลงมา  แม่เข้าไปช่วยเลยถูกตู้หนังสือล้มทับจนแท้งลูกชาย  พอกลับมาพักฟื้นที่บ้าน  ภรรยานายช่างยึดตุ๊กตาจากลูกสาว  มาเลี้ยงดูให้นมเหมือนเลี้ยงลูกชายที่แท้งไป  ลูกสาวได้ยินเสียงตุ๊กตาบอกให้หาวิธีเอาตัวตุ๊กตากลับมา  เลยแอบโยนตุ๊กตาออกไปไว้ที่กันสาดนอกหน้าต่างบนชั้นสอง  แม่ปีนออกไปแล้วให้ลูกสาวยึดแขนไว้กันหล่น  พอเอื้อมใกล้ถึงตุ๊กตาลูกสาวก็ปล่อยมือแม่  แม่เลยหล่นตุ๊บลงไปตายสนิท  ตกลงนายช่างใหญ่เสียทั้งลูกชายที่แท้งเสียทั้งเมีย  แถมเงินทุนโครงการก็เกิดปัญหาชะงักอีกด้วย  เรียกว่าซวยซ้ำซวยซ้อนไปเลย  เรื่องมาเฉลยตอนหลังว่าตัวละครหลักแต่ละตอนที่ประสบเคราะห์กรรมล้วนแล้วแต่เคยเกี่ยวข้องกับสถานพักฟื้นมาก่อน  อ่านแล้วสยองดีค่ะ

ลองเซิร์ชดูเลยได้เวบนี้มาค่ะ http://www.berrypatchdolls.com/originals.htm  มีตุ๊กตาตามสั่งสวยๆ  เหมือนตัวอย่างในรูปนี้  แต่ดูท่าแล้วน่าจะเหมาะสำหรับเป็นของสะสมมากกว่าให้เด็กเล่นนะคะ
อ้อยขวั้น
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 22  เมื่อ 03 ธ.ค. 02, 16:37

เรื่องของตุ๊กตาไทยๆ ค่ะ http://kanchanapisek.or.th/kp6/BOOK13/chapter6/chap6.htm  เป็นส่วนตัดตอนมาจากสารานุกรมไทยสำหรับเยาวชน เล่ม ๑๓  มีรูปตุ๊กตาให้ดูหลายรูปหลายแบบเลยค่ะ
อ้อยขวั้น
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 23  เมื่อ 03 ธ.ค. 02, 16:39

รูปตุ๊กตา  พิเศษสำหรับคุณพระนายค่ะ  รับรองไม่หลอน อิอิ    
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 24  เมื่อ 03 ธ.ค. 02, 18:57

ขอบคุณค่ะคุณอ้อยขวั้น  เข้าไปดูมาหมดแล้วค่ะ   เพลิดเพลินดีจริงๆ  ส่วนเรื่องสยองที่เล่าแถม  ทำให้นึกถึงอีกหลายๆเรื่องที่ผู้สร้างสรรค์หากันมาให้ขนหัวลุกกัน  หาได้ทั่วไปในหนังยูบีซี จนเดี๋ยวนี้ชักไม่อยากเป็นสมาชิกแล้วค่ะ

คุณรตา  ตุ๊กตาซังข้าวโพดของลอรา ชื่อซูแซนค่ะ    นานแล้ว ดิฉันเคยเปิดเจอเว็บที่สอนทำตุ๊กตาซังข้าวโพดแบบนี้    เสียดายที่ย้อนกลับไปหาอีกก็ยังไม่เจอ
หน้าตามันเป็นเหมือนของประดิษฐ์มากกว่าตุ๊กตาเด็กเล่น  เป็นงานฝีมือง่ายๆของแม่บ้าน  เอาซังข้าวโพดมาเขียนหน้าตาตรงปลาย แล้วห่อด้วยผ้าเช็ดหน้าพันเป็นเสื้อกระโปรง  น่ารักดี

เรื่องของอกาธา คริสตี้  ที่คุณทองรักว่า ชื่อ  Ten Little Indians ค่ะ เป็นนิยายมาก่อนแล้วทำเป็นหนังกับละคร  จนบัดนี้ก็ยังทำอยู่
เป็นเรื่องแขกรับเชิญ ๑๐ คนได้รับเชิญไปพักในรีสอร์ตบนเกาะกลางทะเล  โดยไม่รู้ตัวเจ้าภาพ
แต่ละคนก็ถูกฆ่าตายไปอย่างลึกลับ  พร้อมกับการหายไปทีละตัวของตุ๊กตาอินเดียนแดงตัวเล็กๆที่วางอยู่บนชั้น   แต่ละคนตายด้วยสาเหตุคล้ายคลึงกับอินเดียนแดงในบทกล่อมเด็กชื่อ Ten Little Indians  จนครบ ๑๐คน
แล้วก็มาไขปัญหาในตอนจบว่าใครเป็นคนฆ่า  ฆ่าทำไม
เชิญดูภาพโฆษณาละครได้ค่ะ
ภูมิ
แขกเรือน
ชมพูพาน
ตอบ: 196

ความคิดเห็นที่ 25  เมื่อ 09 ธ.ค. 02, 11:59

เพลง ten little indians เป็นเพลงของอินเดียนแดงจริงหรือเปล่าครับ
สงสัยมาตั้งแต่อ่านเรื่องนี้ครั้งแรกแล้ว

ละครเรื่อง ตุ๊กตา ถ้าจำไม่ผิดมาจากบทประพันธ์ของ วาณิช จรุงกิจอนันต
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 26  เมื่อ 12 ธ.ค. 02, 13:52

Ten Little Indians ไม่ใช่เพลงของชาวอินเดียนแดง แต่เป็นบทกล่อมเด็กของชาวอังกฤษ ว่าด้วยอินเดียนแดงน้อย ๑๐ คนค่ะคุณภูมิ
ทองรัก
พาลี

นักวิจัย

ความคิดเห็นที่ 27  เมื่อ 12 ธ.ค. 02, 17:24

วันนี้เห็นหนังสือเรื่อง "ตุ๊กตา" แล้วค่ะ
เป็นบทประพันธ์ของคุณวาณิช จรุงกิจอนันต์
อย่างที่คุณภูมิบอกไว้จริง ๆ ด้วยค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 28  เมื่อ 13 ธ.ค. 02, 15:56

คุณรตาคะ   ลดิฉันหารูปตุ๊กตาทำจากซังข้าวโพด มาให้ดูได้แล้วค่ะ
เป็นตุ๊กตาตัวแรกของลอรา
ชื่อ Susan
ตุ๊กตาทำจากซังข้าวโพด ยังมีอยู่ในชนบทของอเมริกา
แม้แต่ในยุคสัก ๓๐ ปีมานี้ก็ยังมีกันค่ะ
caeruleus
ชมพูพาน
ตอบ: 155

ความคิดเห็นที่ 29  เมื่อ 14 ธ.ค. 02, 17:34

เรื่อง Ten Little Indians นั้น ตอนแรกได้ชื่อว่า Ten Little Niggers ค่ะ
แต่ข้ามฟากไปอเมริกา มันกลายเป็นคำหยาบไป เลยเปลียนเป็น
Ten Little Indians แทน ตอนนี้ (ก็เปลียนชื่ออีก) เรียกกันว่า And Then There Were None
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์