เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 4 5 [6] 7 8 ... 10
  พิมพ์  
อ่าน: 121888 วรรคทองในวรรณคดีสุดโปรดของท่าน
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 75  เมื่อ 23 พ.ค. 03, 08:58

ดิฉันคงจะ "อิน" กับนายนรินทร์ธิเบศร์(อิน) อย่างหนักจริงๆด้วย  อาจารย์นิรันดร์เลยกลายเป็นคุณนรินทร์    ขออภัยอย่างมาก

นามสฤษดิ์นายชิตบุรทัต.......เชลงเฉลยเผยอรรถ
กถารบูรมูลมี
ไว้ปากไว้วากย์วาที...............ไว้วงศ์กวี
ไว้เกียรติและไว้นามกร
เป็นเฉลิมเสริมศรีพระนคร.....

จำได้แค่นี้ละค่ะ    เคยเรียนสามัคคีเภทคำฉันท์มา
อ่านพบว่านายชิต บุรทัต สามารถแต่งฉันท์สดได้  ไม่ต้องเสียเวลาคิดเป็นการบ้าน
เวลามีคนขอ   ก็สาธยายออกมาเป็นฉันท์ได้เลย
นิลกังขา
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1012

ทำงานราชการ

ความคิดเห็นที่ 76  เมื่อ 24 พ.ค. 03, 01:54

ผมชอบอาจารย์ฟิสิกส์ที่แต่งโคลงแต่งร่ายได้ รู้สึกว่าเป็นส่วนผสมที่น่าทึ่งครับ อาจารย์นิรันดร์
ร่ายของอาจารย์อ่านเรียบลื่นไม่มีติดขัด และผมเข้าใจว่ถ้าฟังเฉพาะเสียงก็ลื่นไหลดี ฟังเพลินครับ แต่ขออนุญาตยกมือถามว่า ฉันทลักษณ์ของร่ายนั้นลงสุดท้ายด้วยยโคลงสามหรือโคลงสองใช่ไหมครับ ผมไม่แม่น แต่รู้สึกนิดๆ ว่า บาทสุดท้ายเอกโทสลับที่กัน (เกล้านบบูชาฯ) ถ้าเขียนลงเป็นอักษร แต่ถ้าฟังแค่เสียงสูงต่ำก็ไปได้ไม่ขัดหู แต่ถ้าอาจารย์จะกรุณาอนุญาตให้ผมละลาบละล้วงปรับแต่งของอาจารย์นิดเดียว ผมจะขอปรับเป็นว่า วิทยาศาสตร์ห้ากอน้อม นอบเกล้าบูชาฯ ครับ

ผมจำของชิต บุรทัต ได้กระท่อนกระแท่นในสามัคคีเภทคำฉันท์ เช่นที่ว่า
...สามยอดตลอดระยะระยับ  วะวะวับสลับพรรณ
 ช่อฟ้าตระการกลจะหยัน   จะเยาะยั่วทิฆัมพร...

หรือ
เอออุเหม่นะมึงชิช่างกระไร ...

เรื่องปฏิภาณกวีของท่านที่ว่าแต่งฉันท์เก่งมากนั้นก็เคยได้ยินมา ว่ากันว่าถ้าจะให้แต่งคล่องต้องมีเหล้าเข้าไปเป็นเชื้อหน่อยๆ แล้วจะแต่งปร๋อเลย

มีหนหนึ่ง ในวงเหล้า มีเพื่อนท้าท่านแต่งฉันท์ ท่านไม่ต้องเสียเวลาคิดเลยก็ไหลออกมาเองสดๆ ว่า
...เชิญดื่มสิดื่มปิยสหาย ผิจะตายก็ช่างมัน (ฮา..)
นิรันดร์
องคต
ตอบ: 522

ความคิดเห็นที่ 77  เมื่อ 25 พ.ค. 03, 18:38

...เอออุเหม่นะมึงชิช่างกระไร ...ทุทาสสถุลฉะนี้ไฉนก็มาเป็น
ศึกบ่ ถึงและมึงก็ยังมิเห็น ....จะน้อยจะมากจะยากจะเย็นประการไร
... อวดฉลาดและคาดแถลงเพราะใจ... ขยาดขยั้นมิทันอะไรก็หมิ่นกู
กลกะกาขวาดถมังธนู.... บ่ ห่อนจะเห็นธวัชริปูสิล่าถอย

แหม ท่านนิลกังขา เข้ามาจุดไฟให้ผมจนได้
บทนี้ เป็นบทที่ผมชอบมาก และจำได้เกือบหมดเหมือนกัน
อาจมีพลาดบ้าง ช่วย ๆ กันต่อก็แล้วกันนะครับ ว่าง ๆ จะมาต่อให้ครบครับ
ลลิน
อสุรผัด
*
ตอบ: 4

ความคิดเห็นที่ 78  เมื่อ 01 พ.ย. 03, 13:55

ไม่รู้ว่ากลอนนี้ของใคร แต่ท่องมาจนติดปากแล้วค่ะ  ใครทราบช่วยบอกทีนะคะ

แม้มิได้เป็นหงส์ผู้ทรงศักดิ์    
  ก็จงรักเป็นโนรีที่หรรษา
  แม้มิได้เป็นน้ำแม่คงคา
  จงเป็นธาราใสที่ไหลเย็น  
  แม้มิได้เป็นมหานภาลัย
  จงพอใจจอมปลวกที่แลเห็น
  แม้มิได้เป็นวันพระจันทร์เพ็ญ
  ก็จงเป็นวันแรมที่แจ่มจาง    

........................  
ส่วนอีกบทนึง
 ขอกายเจ้าจงเป็นเช่นต้นไม้  
 ยืนอยู่ได้โดยภพสงบนิ่ง  
 เพื่อแผ่ร่มและเป็นหลักให้พักพิง
 แต่งดอกพริ้งผลัดฤดูอยู่ชั่วกาล
 และใจเจ้าจักเป็นเช่นสายน้ำ
 ใสเย็นฉ่ำชื่นแล้วไหลแผ่วผ่าน  
 เพื่อเลี้ยงชีพชโลมไล้ให้เบิกบาน
 เพียงพ้องพานผิวแผ่วแล้วผ่านเลย
 อิสระเสรีที่จะไหล  
 ด้วยเพลงไพเราะล้ำร่ำเฉลย
 ชมดอกไม้สายลมพรมรำเพย
 และชื่นเชยกับชีวิตทุกทิศทาง  

จากเรื่อง  วารีดุริยางค์  ของคุณเนาวรัตน์  พงษ์ไพบูลย์ค่ะ  เป็นบทอาขยานของม. 6  ความจริงยาวกว่านี้แต่จำได้เท่านี้ค่ะ เพราะว่าชอบ

Life offers endless possibilities
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 79  เมื่อ 01 พ.ย. 03, 19:46

กลอนบทแรก เคยได้ยินบาทที่สองแต่ไม่ทราบว่าของใครค่ะ
จำแตกต่างจากที่คุณลลินท่องมานิดหน่อย
คือ

แม้มิได้เป็นมหาหิมาลัย
จงพอใจจอมปลวกที่แลเห็น
แม้มิได้เป็นวันพระจันทร์เพ็ญ
ก็จงเป็นคืนแรมที่แจ่มตา

คุณลลินเป็นสมาชิกหน้าใหม่หรือเปล่าคะ
ขอต้อนรับค่ะ
นิรันดร์
องคต

ความคิดเห็นที่ 80  เมื่อ 13 พ.ย. 03, 10:22

จากเพลงสาส์นรัก(บทละครเรื่องท้าวแสนปม)

"ไม่คิดสอยมัวคอยดอกไม้ร่วง
คงชวดปวงบุปผาชาติสะอาดหอม"

ใครรักใครก็ต้องใจกล้าหน่อยนะครับ
ช้าไปแล้วจะเสียทีแมลง
ลลิน
อสุรผัด
*
ตอบ: 4

ความคิดเห็นที่ 81  เมื่อ 27 พ.ย. 03, 07:30

ขอบคุณค่ะคุณเทาชมพู  ดูจากความหมาย มันก็น่าจะเป็นมหาหิมาลัยมากกว่า เพราะมันจะดูเข้ากับ "จอมปลวก" มากกว่า มหานภาลัย ค่ะ  มาตอบช้าไปนิด แต่ก็ขอบคุณอีกครั้งนะคะ

Life offers endless possibilities
caeruleus
ชมพูพาน
ตอบ: 155

ความคิดเห็นที่ 82  เมื่อ 24 เม.ย. 05, 18:13

ตามลิงค์มา revive กระทู้ค่ะ

คุณทองรัก ถ้ายังอยู่แถวๆนี้ ดิฉันหาโคลงสี่สุภาพให้ได้แล้วนะคะ มาจากโคลงโลกนิติค่ะ

จามรีขนข้องอยู่.........หยุดปลด
ชีพ บ่ รักรักยศ..........ยิ่งไซร้
สัตว์โลกซึ่งสมมติ.......มีชาติ
ดูเยี่ยงสัตว์นั้นได้........ยศซ้องสรรเสริญฯ
บุษยามินตรา
อสุรผัด
*
ตอบ: 2

ความคิดเห็นที่ 83  เมื่อ 03 พ.ค. 05, 13:49

อันความติฉินยินร้าย
มีทุกหญิงชายนะโฉมศรี
ที่รักก็เห็นว่าเป็นดี
ที่มิชอบทีก็นินทา

จากอิเหนาค่ะ ชอบมากเพราะแสดงให้เห็นธรรมดาของมนุษย์ได้ชัดเจนดี
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 84  เมื่อ 07 พ.ค. 05, 09:24

อ้าอรุณแอร่มระเรื่อรุจี
ประดุจมโนภิรมย์ระตี ณ แรกรัก
แสงอะรุณวิโรจน์นะภาประจักษ์
แฉล้มเฉลาและโสภินัก นะฉันใด
หญิงและชาย ณ ยามระตีอุทัย
สว่าง ณ กลางกมลละไม ก็ฉันนั้น
แสงอุษาสะกาวพะพราว ณ สรรค์
ก็เหมือนระตีวิสุทธิอัน สว่างจิต
อ้าอนงคะเชิญดำเนิรสนิธ
ณ ข้างดะนูประดุจสุมิตร มโนมาน
ไปกระทั่ง ณ ฝั่งอุทกจีระธาร
และเปล่งพจี ณ สัจจะการ ประกาศหมั้น
ต่อพระพักตร์สุราภิรักษะอัน
เสด็จสถิต ณ เขตอะรัณ - ยะนี่ไซร้
ว่าตะนูและน้องจะเคียงคระไล
และครองตลอด ณ อายุขัย บ่คลาดคลา

จาก มัทนะพาธา
พระราชนิพนธ์ในพระบาทสมเด็จพระมงกุฎเกล้าเจ้าอยู่หัว
นิรันดร์
องคต

ความคิดเห็นที่ 85  เมื่อ 07 พ.ค. 05, 23:54

ไม้ชื่อผกากุพ ชกะสีอรุณแสง
ปานแก้มแฉล้มแดง ดรุณีณยามอาย
ดอกใหญ่และเกสร สุวคนธมากมาย
อยู่ทนบ่วางวาย มธุรสขจรไกล

มัทนะพาธา

ความเจ็บปวดจากความรัก
นิรันดร์
องคต

ความคิดเห็นที่ 86  เมื่อ 07 พ.ค. 05, 23:57

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 87  เมื่อ 10 พ.ค. 05, 08:51

ภาพกุหลาบสวยมากค่ะ อาจารย์นิรันดร์  สวยทั้งภาพและดอกไม้

วรรคนี้เป็นวรรคทองเช่นกันค่ะ
พระราชปณิธานในพระบาทสมเด็จพระพุทธยอดฟ้าจุฬาโลกมหาราช
จากพระราชนิพนธ์ นิราศท่าดินแดง

ตั้งใจจะอุปถัมภก
ยอยกพระพุทธศาสนา
จะป้องกันขอบขัณฑสีมา
รักษาประชาชนแลมนตรี
นิรันดร์
องคต

ความคิดเห็นที่ 88  เมื่อ 10 พ.ค. 05, 12:05

เข้าใจว่าวรรคนี้ คุณพร ภิรม จะนำมาร้องเป็นเพลงด้วย

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 89  เมื่อ 11 พ.ค. 05, 09:49

จาก มัทนะพาธา พระราชนิพนธ์ในพระบาทสมเด็จพระมงกุฎเกล้าเจ้าอยู่หัว

มัทนา.
กระหม่อมฉันก็เคยทราบ................ สุภาษิตบุราณว่า
บุรุษยามสิเนหา............................... ก็พูดได้ละหลายลิ้น
ประจบนางและพลางกอด................. พนอพลอดและปลอดปลิ้น
และหลอกเยาวะนาริน

ชัยเสน.
.......................................................ผิลิ้นพี่จะมีหลาย
ก็ทุกลิ้นจะรุมกล่าว............................. แสดงรัก ณ โฉมฉาย,
และทุกลิ้นจะเปรยปราย...................... ประกาศถ้อยปะฎิญญา
พะจีว่าจะรักยืด...................................บจางจืดสิเนหา
สบถให้ละต่อหน้า............................... พระจันทร์แจ่มณเวหน

มัทนา.
พระกล่าวอ้างพระจันทร์นี้.................... ชรอยทีมิชอบกล

ชัยเสน.
เพราะเหตุใดละหน้ามน

มัทนา.
........................................................... เพราะเดือนนั้นมิมั่นคง
ณ ฃ้างขึ้นสิหงายแจ่ม............................ กระจ่างสดและกลดทรง
ณ ฃ้างแรม บ เห็นองค์........................... พระจันทร์เจ้าณราตรี

ชัยเสน.

ฉนั้นขอสบถต่อ...................................... สุดาราจำรัสศรี
วะแวววับระยับที่.................................... นะภากาศพะแพรวพราย

มัทนา.
ก็เห็นว่ามิชอบกล..................................... ละอีกแล้วพระฦาสาย
เพราะเมื่อใดพระจันทร์ฉาย...................... ก็ขับดาวละลายไป

ชัยเสน.
ฉนั้นเจ้าจะให้พี่........................................ สบถโดยสุเทพใด

มัทนา.
ก็หากทรงประทานให้............................... กระหม่อมฉันนะเลือกสรร
จะขอให้พระสาบาล.................................. ณ องค์เทวะเทวัน
พระองค์ใดก็ไม่มั่น.................................... ฤดีเท่าพระจอมเกศ
พระองค์ทูลกระหม่อมแก้ว......................... ก็สมมตสุเทเวศร์
ฉนั้นแม้พระทรงเดช.................................. ดำรัสคำปฏิญญา
กระหม่อมฉันก็จงรัก................................... และภักดีและเปนฃ้า
ไฉนเล่าจะสงกา  

ชัยเสน.
................................................................. ฉนั้นพี่ก็ยินดี
หน้า: 1 ... 4 5 [6] 7 8 ... 10
  พิมพ์