เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6 7 ... 10
  พิมพ์  
อ่าน: 121891 วรรคทองในวรรณคดีสุดโปรดของท่าน
ทองรัก
พาลี
ตอบ: 390

นักวิจัย

ความคิดเห็นที่ 60  เมื่อ 17 ธ.ค. 02, 19:20

ขอบคุณคุณเทาชมพูมากค่ะ  
ที่กรุณาหาโคลงบทนี้มาให้จนครบ
ทองรักนึกเท่าไรก็นึกไม่ออกสักที
ตัวจามรีนั้นจำได้คลับคล้ายคลับคลาว่า
อาจารย์ที่สอนเคยบอกไว้ว่าภาษาอังกฤษคือ yak
ทองรักลองใช้ google ค้นหาดูก็ได้เจ้าตัวนี้มาน่ะค่ะ
ไม่แน่ใจว่าใช่ไหมนะ รบกวนผู้รู้ท่านอื่นเข้ามาช่วยยืนยัน
หน่อยค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 61  เมื่อ 20 ธ.ค. 02, 16:52

น่าจะตัวนี้ละค่ะคุณทองรัก
พจนานุกรมให้คำจำกัดความว่าเป็นสัตว์ประเภทเคี้ยวเอื้อง  ตอนแรกก็งงๆ  มาเห็นรูปถึงรู้ว่าเป็นญาติเจ้าทุยนี่เอง

เอากลอนมาฝาก จาก "ตากรุ้งเรืองโพยม" ของเนาวรัตน์ พงษ์ไพบูลย์ค่ะ

เปิดหนังสือเพื่ออ่านงานความคิด
เปิดชีวิตเพื่ออ่านความฝันใฝ่
เปิดทางทองเพื่ออ่านการก้าวไกล
เปิดทางชัยเพื่ออ่านสันติธรรม
นิรันดร์
องคต
ตอบ: 522

ความคิดเห็นที่ 62  เมื่อ 13 พ.ค. 03, 10:50

ไม่ได้มาแวะเยี่ยมเรือนไทยเสียนาน
ชอบกระทู้นี้ขอร่วมด้วยคน คงไม่ช้าไปนะครับ

จากกาพย์นางลอย
เท่าที่จำได้ติดใจ อาจมีเพี้ยนไปบ้างนะครับ

พระน้องเอยเสียดายนัก ...พระวรพักตร์ดั่งดวงเดือน
หาไหนจะได้เหมือน.........ไม่มีแล้วในโลกีย์
มาตรแม้นจะหาดวง..........วิเชียรช่วงเท่าคีรี
หาดวงพระสุริย์ศรี............ก็จะได้ดุจดังใจ
จะหาโฉมให้เหมือนนุช......จนสุดฟ้าสุราลัย
ตายแล้วและเกิดใหม่........มิได้เหมือนเจ้านฤมล

แสดงถึงว่าสีดาเป็นหญิงที่งามสุดไม่อาจหาใครงามทัดเทียมได้อีกแล้ว ไม่เหมือนนางสาวไทยที่เพิ่งประกวดกันไปหยก ๆ
สามารถหาสาวงามกว่าได้ทั่วไป

เรียนคุณเทาชมพูครับ

จากโคลง

จามรีขนข้องอยู่............หยุดปลด
ชีพบ่รักษ์รักษ์ยศ...........ยิ่งไซร้
สัตว์โลกอันสมมต..........มีชาติ
ดูเยี่ยงสัตว์นั้นได้...........ยศซ้องสรรเสริญ

คำว่า"อัน"ใน"สัตว์โลกอันสมมต..........มีชาติ"
ผมคิดว่าน่าจะแทนด้วย"ซึ่ง"นะครับ
ผิดถูกอย่างไรก็ขออภัยด้วยนะครับ
นิลกังขา
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1012

ทำงานราชการ

ความคิดเห็นที่ 63  เมื่อ 14 พ.ค. 03, 03:35

มาต้อนรับอาจารย์นิรันดร์ครับ

พักหลังๆ ผมก็ไม่ค่อยได้เข้ามาเรือนไทยเหมือนกัน

ผมเองก็ชอบกาพย์นางลอย จำได้ว่าขึ้นว่า
...ดาวเดือนก็เลื่อนลับ แสงทองระยับพโยมหน
จวบจวนพระสุริยน จะเยี่ยมยอดยุคนธร
สมเด็จพระหริวงศ์ ภุชพงศ์ทิพากร
เสด็จลงสรงสาคร กับด้วยพระลักษมณ์อนุชา
พรั่งพร้อมเสนามาตย์ โดยพระบาทเสด็จคลา ฯลฯ...
ไปจนถึงเมื่อพระรามเห็นสีดาแปลงลอยทวนน้ำมา
...ผวาวิ่งประหวั่นจิต ไม่ทันคิดก็โศกา...
แล้วก็รำพันว่า...พระน้องเอยเสียดายนัก ฯลฯ ที่อาจารย์นิรันดร์ยกมาแล้ว

เป็นความบังเอิญที่แปลกดีที่อาจารย์นิรันดร์เอาบทนางลอยนี้ไปโยงกับนางงาม ทำให้นึกถึงความเห็นของผมเอง นานมาแล้ว จำได้ว่าเคยเขียนจดหมายแสดงความไม่เห็นด้วยไปที่คุณย่า บก. สตรีสาร เพราะเมื่อหลายปีมาแล้วตอนที่ไทยเราได้นางงามจักรวาลคนใหม่ชื่อน้องปุ๋ย ก็มีการทำสกู๊ปข่าวน้องปุ๋ยออกทีวีช่องหนึ่ง คนทำดันไปคว้าบทชมโฉมตอนนางลอยนี้มาชมว่า "จะหาโฉมให้เหมือนนุช .... ไม่ได้เหมือนเจ้านิรมล" ผมฟังแล้วทนไม่ได้ ต้องขอบ่นให้คุณย่า บก. ฟัง ว่า คนที่คัดมาช่างกระไรเลย บทชมโฉมนางในวรรณคดีไทยมีตั้งแยะดันไปคว้าตอนนี้มาได้ ซึ่งเพราะมากก็จริง แต่แบ็กกรานด์ของบทกาพย์มันคนละเรื่องกับเรื่องของหนูปุ๋ย คุณปุ๋ยเธอยังอยู่ดีมีชีวิตเป็นๆ อยู่นะครับ ไม่ใช่ว่าตายแล้วเหมือนที่พระรามรำพันอาลัยสีดา แถมยังปรากฏว่าความงามที่ขับรำพันชมโฉมอาลัยอาวรณ์นั้น แท้จริงเป็นของลวงด้วย เพราะจริงๆ เป็นนางยักษ์ปลอมมา จะให้ผมเข้าใจว่าคนเขียนบทสกู๊ปนั้นจะว่าความงามของคุณภรณ์ทิพย์เป็นของปลอมกระนั้นหรือ???

แต่ในแง่วรรณศิลป์ ผมชอบน้ำคำ น้ำความ จังหวะ รสถ้อยคำในบทกาพย์นี้มากครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 64  เมื่อ 14 พ.ค. 03, 09:19

ขอบคุณมากที่ท้วงมาค่ะคุณนิรันดร์
ดิฉันย้อนกลับไปตรวจสอบแล้ว   เลือกฉบับประชุมจารึกวัดพระเชตุพน ที่ ศ.ดร.นิยะดา เหล่าสุนทรรวบรวมไว้  เพราะยึดตัวสะกดถอดแบบจารึกของเดิมมาเลย
ของคุณถูกต้องค่ะ  ดิฉันไปเอาจากฉบับไหนมาพิมพ์ก็ไม่ทราบ
ขออภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วย
นิรันดร์
องคต

ความคิดเห็นที่ 65  เมื่อ 14 พ.ค. 03, 10:16

เรียนคุณเทาชมพู
ผมเองก็ไม่ค่อยมั่นใจเท่าไรเหมือนกัน ได้มาจากความจำเมื่อกว่า 30 ปีมาแล้วสมัยที่ยังเรียนหนังสืออยู่ ทั้งที่เรียนสายวิทยาศาสตร์
แต่ด้วยใจที่รักในวรรณคดีไทย ก็พยายามท่องจำเอาไว้
คุณนิลกังขาครับ
บทนางลอยนี้ผมชอบมาก เคยจำได้ทั้งหมด แต่ด้วยกาลเวลาที่ห่างไปนานก็เลยเหลือติดหัวอยู่ไม่มากนัก
ในความเห็นของผม ทั้งพิเภกและทศกรรณ์เป็นพี่น้องกัน คงจะหน้าตาดีทั้งคู่ มีลูกออกมา หน้าตาก็คล้าย ๆ กัน
ลูกพิเภกแปลงเป็นลูกทศกรรณ์เหมือนเสียจนแม้กระทั่งสามีก็จำไม่ได้ว่าใครเป็นใคร
นางแปลงในยุกต์นั้น แปลงเพราะเป็นพี่น้อง ประพิมประพายคงคล้าย ๆ กันอยู่แล้ว
แต่นางแปลงในสมัยนี้ เขาอาศัยศัลยกรรมพลาสติก เอาตรงนั้นไปปะตรงนี้
สาวไทยบางคนหน้าไทย ๆ แต่จมูกใหญ่เกินหน้า ดูแล้วเห็นสวยกันได้อย่างไร ผมก็งงอยู่เหมือนกันครับ
ต้นรัก
อสุรผัด
*
ตอบ: 14

ความคิดเห็นที่ 66  เมื่อ 18 พ.ค. 03, 08:18

ขอร่วมวงด้วยคนนะคะ   รักของโคลงสองบทนี้มากค่ะ  ไม่ทราบว่าใครเป็นผู้แต่ง เห็นเพราะดีก็เลยจดมาค่ะ

เอียงอกเทออกอ้าง.............อวดองค์  อรเอย
เมรุชุบสมุทรดินลง..............เลขแต้ม
อากาศจักจานผจง..............จารึก พอฤา
โฉมแม่หยาดฟ้าแย้ม...........อยู่ร้อน ฤาเห็น

ตราบขุนคิริขัน...................ขาดสลายแลแม่
รักบ่หายตราบหาย..............หกฟ้า
สุริยจันทรขจาย.................จากโลก  ไปฤา
ไฟแล่นล้างสี่หล้า...............ห่อนล้างอาลัย
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 67  เมื่อ 18 พ.ค. 03, 16:20

ความทรงจำแม่นยำมากค่ะคุณนรินทร์

โคลงที่ยกมา มาจากนิราศนรินทร์ค่ะ   ของนายนรินธิเบศร์ (อิน) มหาดเล็กวังหน้าสมัยต้นรัตนโกสินทร์
เดิมสมเด็จกรมพระยาดำรงราชานุภาพทรงสันนิษฐานว่าเป็นมหาดเล็กในกรมพระราชวังบวรมหาเสนานุรักษ์ ในรัชกาลที่ 2
แต่ปัจจุบันมีนักวิชาการบางท่านวิเคราะห์จากเนื้อความในนิราศ  แล้วสันนิษฐานว่าน่าจะเป็นมหาดเล็กในกรมพระราชวังบวรมหาสุรสีหนาทในรัชกาลที่ 1 มากกว่า
แต่ก็ยังไม่เป็นข้อยุติว่าอย่างไหนแน่

นิราศนรินทร์ได้ชื่อว่าเป็นยอดโคลงสี่สุภาพ    บางบทได้อิทธิพลจากกำศรวลศรีปราชญ์  แต่ก็มีความไพเราะตามแบบของตนเองอยู่มาก
ขกยกบางบทมาให้อ่านนะคะ

โอศรีเสาวลักษณ์ล้ำ...........แลโลม โลกเอย
แม้ว่ามีกิ่งโพยม................ยื่นหล้า
แขวนขวัญนุชชูโฉม..........แมกเมฆ ไว้แม่
กีดบ่มีกิ่งฟ้า.......................ฝากน้องนางเดียว

ฝากอุมาสมรแม่แล้..............ลักษมี เล่านา
เกรงสยมภูวจักรี.................เกลือกใกล้
เรียมคิดจวบจนตรี..............โลกล่วง แล้วแม่
โฉมฝากใจแม่ได้.................ยิ่งด้วยใครครอง
นิรันดร์
องคต

ความคิดเห็นที่ 68  เมื่อ 19 พ.ค. 03, 11:02

ขอฝากโคลงนิราศนรินทร์อีกบทนะคัรบ

......โฉมจักควรฟากฟ้า...........ฤาดิน ดีฤา
เกรงเทพไท้ธรณินทร์..............ลอบกล้ำ
ฝากลมเลื่อนโฉมบิน...............บนเล่า นะแม่
ลมจะชายชักช้ำ....................ชอกเนื้อเรียมสงวน
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 69  เมื่อ 19 พ.ค. 03, 15:20

โคลงบทหนึ่งใน นิราศนรินทร์ ถือกันว่าเป็นแบบการแต่งโคลงที่ลง เอก โท สมบูรณ์ครบถ้วนเช่นเดียวกับ  "เสียงลือเสียงเล่าอ้าง"  ในลิลิตพระลอ
เหมาะสำหรับท่องจำ เพื่อให้จำรูปแบบโคลงสี่สุภาพได้
คือ
จากมามาลิ่วล้ำ....... ลำบาง
บางยี่เรือราพลาง.... พี่พร้อง
เรือแผงช่วยพานาง...... เมียงม่าน มานา
บางบ่รับคำคล้อง...... คล่าวน้ำตาคลอ

ความเป็นมาของนายนรินทร์ธิเบศร์ ค่อนข้างมืดมนสำหรับคนรุ่นหลัง  แม้แต่สมเด็จกรมพระยาดำรงราชานุภาพผู้นิพนธ์คำนำของการพิมพ์นิราศเรื่องนี้ไว้  ก็ไม่ทรงพบข้อมูลอื่นนอกจากข้อสันนิษฐานว่า  ผู้แต่งเป็นมหาดเล็กชื่อนายอิน   ดำรงตำแหน่งมหาดเล็กหุ้มแพร นายนรินทร์ธิเบศร์
ตามที่กล่าวไว้ในโคลง
ส่วนที่ว่าเป็นมหาดเล็กกรมพระราชวังบวรฯในรัชกาลที่ 2 ก็ทรงสันนิษฐานตามเหตุการณ์ในประวัติศาสตร์ ที่กรมพระราชวังบวรฯเคยยกทัพไปศึก
แต่ความเป็นไปของกวีเอกคนนี้   เราแทบไม่รู้อะไรอีกเลย  ไม่ว่าท่านเกิดเมื่อไรตายเมื่อไร  เป็นลูกหลานใคร
ไม่มีขุนนางเก่าแก่คนไหนจดจำประวัติของนายนรินทร์ธิเบศร์ไว้ พอจะทูลสมเด็จกรมพระยาดำรงฯได้เลย
ผลงานของท่านก็เพิ่งมาค้นพบหลังสมัยของท่านมาก    ประมาณรัชกาลที่ 5  
ผลงานอื่นๆนอกจากเพลงยาว ที่เชื่อกันว่าท่านแต่ง  ก็ไม่มีหลักฐานให้พบอีก

ส่งท้ายด้วยอีกบทค่ะ

ชมแขคิดใช่หน้า.....นวลนาง
เดือนตำหนิวงกลาง..... ต่ายแต้ม
พิมพ์พักตร์แม่เพ็ญปราง.....จักเปรียบ ใดเลย
ขำกว่าแขไขแย้ม......... ยิ่งยิ้มอัปสร

หาอ่านโคลงทั้งหมดได้ที่
 http://www.geocities.com/thailiterature/nn.htm  
นิรันดร์
องคต

ความคิดเห็นที่ 70  เมื่อ 20 พ.ค. 03, 10:12

ยอดเยี่ยมเลยครับคุณเทาชมพู ได้เอาไปรื้อฟื้นอ่านอีกครั้งหลังจากเรื้อไปหลายสิบปี
ตอนผมเป็นเด็ก ก็ได้ร่ายสุภาพของนายนรินทร์เป็นแบบฉบับ ดัดแปลงแต่งร่ายส่งเข้าประกวด
ในโรงเรียน ได้รางวัลด้วยในงานรัชฏาภิเษก
ขอบคุณมากครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 71  เมื่อ 20 พ.ค. 03, 16:27

โวหารโคลงของนายนรินทร์ธิเบศร์ เคยได้รับคำวิจารณ์จากดร.วิทย์ ศิวศริยานนท์ว่า  แตกต่างจากกำศรวลศรีปราชญ์
กำศรวลมีโวหารหวานเศร้า   แต่นิราศนรินทร์โลดโผนแบบฝีมือคนหนุ่ม

ดิฉันเดาว่าส่วนหนึ่ง เป็นเพราะนายนรินทร์ธิเบศร์ชอบใช้โวหารแบบ อติพจน์ หรืออธิพจน์(Hyperbole)
คือการกล่าวอลังการ เกินจริง  เกินความเป็นไปได้  เพื่อเน้นให้เห็นอารมณ์รักโศกอย่างเข้มข้นได้สมจริงสมจัง

ถ้อยคำของนายนรินทร์ธิเบศร์ แม้ว่าบางบทดำเนินตามรอยของศรีปราชญ์  แต่ส่วนใหญ่แล้วมีลีลาเฉพาะตัวอยู่มาก   อย่างอติพจน์นี่ละค่ะ
ลองอ่านบทนี้นะคะ

พันเนตรภูวนาถตั้ง....ตาระวัง ใดฮา
พักตร์สี่แปดโสตฟัง.....อื่นอื้อ
กฤษณนิทรเลอหลัง.....นาคหลับ ฤาพ่อ
สองพิโยคร่ำรื้อ.....เทพท้าวทำเมิน

แบบนี้จัดเป็นอติพจน์    คือคำคร่ำครวญของหนุ่มสาวสองคนแค่นี้  กวีก็ตัดพ้อถึงพระอินทร์ พระพรหม  พระนารายณ์เสียแล้วว่า ไม่เห็นไม่ได้ยินหรือไง  ถึงทำเมินไม่มาช่วยเหลือ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 72  เมื่อ 20 พ.ค. 03, 16:29

ร่ายของนายนรินทร์ธิเบศร์ว่ายังงี้  

ศรีสิทธิ์พิศาลภพ เลอหล้าลบล่มสวรรค์  จรรโลงโลกกว่ากว้าง
แผนแผ่นผ้างเมืองเมรุ  ศรีอยุธเยนทร์แย้มฟ้า  แจกแสงจ้าเจิดจันทร์
เพียงรพิพรรณผ่องด้าว  ขุนหาญห้าวแหนบาท สระทุกข์ราษฎร์รอนเสี้ยน  
ส่ายเศิกเหลี้ยนล่งหล้า ราญราบหน้าเภริน เข็ญข่าวยินยอบตัว  
ควบค้อมหัวไหว้ละล้าว ทุกไทน้าวมาลย์น้อม ขอออกอ้อมมาอ่อน  
ผ่อนแผ่นดินให้ผาย  ขยายแผ่นฟ้าให้แผ้ว เลี้ยงทแกล้วให้กล้า
พระยศไท้เทิดฟ้า  เฟื่องฟุ้งทศธรรม ท่านแฮ

คุณนรินทร์ แต่งว่ายังไงคะ  ยังพอจำได้ไหม?
นิรันดร์
องคต

ความคิดเห็นที่ 73  เมื่อ 22 พ.ค. 03, 12:57

ผมมิบังอาจไปใช้นาม"นรินทร์"ของครูกวีที่เป็นแบบฉบับอย่างท่านหรอกครับคุณเทาชมพู
เพียงเป็นคนรักอ่าน แล้วก็ ลักเรียน คือเป็นนักเรียนวิทยาศาสตร์แต่อยากเรียนประวัติวรรณคดีและการประพันธ์
ก็เลยหาหนังสือมาอ่านเอง
จินตนาการของคนนั้น ไม่มีขอบเขตจำกัด
ผมว่าอย่างสุนทรภู่ที่ก็กล่าวถึงการผูกหุ่นพยนต์หรือการเดินทางไปในอากาศมาตั้งสองร้อยปีมาแล้ว
การกล่าวเกินจริงในยุกต์หนึ่งบางเรื่อง ในเวลาต่อมาก็กลายเป็นจริง แต่บางเรื่อง อย่างไรก็เป็นไปไม่ได้
อย่าง เอาโลกมาทำปากกา เอานภามาแทนอากาศ เอาน้ำหมดมหาสมุทรแทนหมึกวาด...
เอาปากกาโลกมาจุ่มน้ำในมหาสมุทรทีเดียวคงเขียนอักษรได้สักตัวสองตัว เขียนคำว่าแม่คำเดียวก็คงไม่ครบ

่ร่ายที่ผมแต่เมื่อประมาณ 32 ปีที่แล้วเป็นการระลึกถึงพระมหากรุณาธิคุณของในหลวงของเราและปฏิญญาณว่าจะรับใช้แผ่นดินครับ

ศรีสิทธิ์สยามหล้า แจ่มเจิดจ้าเลอสรวง ไทยทั้งปวงตั้งเจตน์
กาลพิเศษเวียนถึง ซึ่งอภิลักขิตกาล เวียนผ่านอุดมฤกษ์
ฉลองเกริกแก่ราชา นคราสยามินทร์ นครินทร์สยามภพ
ทรงราชครบยี่สิบห้า เกล้าประชานิกรไทย น้อมใจสวามิภักดิ์
จงรักแทบแทบเบื้องบาท มหาราชแผ่นสยาม จะทำตามพระดำรัส
มิให้ขัดระคายข้อง มิให้ต้องระคายบาท ตามพระราชประสงค์
ทั้งโดยตรงและอ้อม วิทยาศาสตร์ห้ากอน้อม เกล้านพบูชา

ถึงตอนนี้ คงรู้อายุจริงของผมแล้ว ผมอยู่ม.ศ. 5 ปีรัชดาภิเษกพอดี
โรงเรียนที่ผมเรียนอยู่ชื่อโรงเรียนเบญจมราชรังสฤษฎิ์ ฉะเชิงเทรา
ก็จัดงานสมโภชแล้วก็มอบหมายให้นักเรียนทุกห้องแต่งบอร์ดสดุดีและคำประพันธ์เข้าประกวด
ผมก็รับหน้าที่แต่งคำประพันธ์ เพราะเพื่อน ๆ เห็นว่าชอบเขียนกลอนจีบสาวอยู่บ่อย ๆ
จะแต่งกลอนสดุดีก็รู้สึกไม่เข้ากับงานเท่าไร ก็เลยลองแต่งร่ายดูเพราะดูความร่ายของ"นายนรินทร์"แล้วน่าเอาเป็นต้นแบบได้
คนที่รับหน้าที่เขียนข้อความลงบนบอร์ด ตอนนี้ก็เป็นผู้อำนวยการโรงเรียนไปแล้ว ส่วนผมก็ยังเป็นครูสอนฟิสิกส์มาตลอด
คุณเทาชมพูลองติชมดูนะครับ
นิรันดร์
องคต

ความคิดเห็นที่ 74  เมื่อ 22 พ.ค. 03, 13:28

กวีอีกท่านหนึ่งที่ผมชมชื่นท่านเป็นอย่างยิ่งก็คือ นายชิต บูรทัต
ที่ท่านแต่งสามัคคีเภทคำฉันท์
ฉันท์ของชิด บูรทัต นั้น  ท่านสามารถใช้คำไทยง่าย ๆ บรรจงแต่เป็นฉันท์ที่ลงตัวสวยงาม
ต่างจากฉันท์ของกวีท่านอื่นที่มักใช้ศัพท์ยาก
ฉันท์ของนายชิต อ่านแล้วส่วนใหญ่เข้าใจได้ทันที ไม่ต้องแปลไทยเป็นไทยอีก
อย่างเช่น
เนื่องนับเอนกแนว ระยะแถวตลอดลาย
เฆี่ยนครบสยบกาย ศิรพับพะกับคา
หมู่ญาติอมาตมิต -รสนิทและเสนา
สังเวชณเหตสา -หสล้วนสลดใจ
สุดที่จะกลั้นโท มนโศกอาลัย
ถ้วนหน้ามิว่าใคร ขณะเห็นบ่เว้นคน...
หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6 7 ... 10
  พิมพ์