เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2 3 ... 10
  พิมพ์  
อ่าน: 121872 วรรคทองในวรรณคดีสุดโปรดของท่าน
paganini
องคต
ตอบ: 406

ทำงาน

เมื่อ 22 พ.ย. 02, 01:55

พอดีครึ้มอกครึ้มใจนึกถึงกลอนท่อนหนึ่งจากนิราศพระบาท(ไม่แน่ใจครับ 555)
"ถึงสามเสนแจ้งความตามสำเหนียก
 แต่ก่อนเรียกสามแสนทั้งกรุงศรี
ประชุมฉุดพุทธรูปในวารี
ไม่เคลื่อนที่ชลธารบาดาลดิน
จึงสาปนามสามแสนเป็นชื่อคุ้ง
เออชาวกรุงกลับเรียกสามเสนสิ้น
นี่หรือรักจักมิน่าเป็นราคิน
แต่ชื่อดินเจียวยังกลายเป็นหลายคำ
ขอใจนุชที่ฉันสุจริตรัก
ให้แน่นหนักเหมือนพุทธรูปเลขาขำ
ถึงแสนคนจะมาวอนชะอ้อนนำ
สักแสนคำอย่าให้เคลื่อนจงเหมือนใจ"
(ผิดพลาดตรงไหนช่วยแก้ด้วยนะครับ เขียนจากความจำ)
สำหรับผมนี่คือกลอนที่สมบูรณ์แบบจริงๆ  เพราะทั้งคำ สัมผัส ความหมายที่ลึกซึ้ง และใจความที่รวบรัดแต่เห็นภาพ   เล่าตำนานแต่ยังใช้ตำนานมาสื่อถึงความในใจ  คือท่านสุนทร(อ้อ  สำหรับน้องๆลืมไปว่ากลอนของท่านสุนทรภู่ครับ)ใช้สองสิ่งจากตำนานเรื่องเดียวนั่นคือ   ความผันแปร(ชื่อสามเสน---ความรัก----ใจนาง 5555 ) และความหนักแน่น(พระพุทธรูป---ใจนางที่เราอยากให้เป็น)และคำอธิษฐานของท่านนั้นสวยงามหยดย้อยที่สุด
"ถึงแสนคนจะมาวอนชะอ้อนนำ
สักแสนคำอย่าให้เคลื่อนจงเหมือนใจ"
เจ๋งเป้ง  จ๊าบป้าบ   นี่ละครับผมว่าความลึกซึ้ง ความเป็นศิลปิน ของท่านสุนทรไม่เป็นรองกวีชาติไหนคนใดในโลกนี้เลย
มีคำเดียวที่ผมให้ท่าน "อัจฉริยกวี"
เพิ่มเติม
บางทีบางวรรคไม่เป็นประโยคเลยนะครับแต่พอเอาคำมาเรียงกันแล้วมองเห็นภาพชัดเจนสื่อความหมายสู่ใจเราโดยตรง
เช่น "ไม่เคลื่อนที่ ชลธาร  บาดาลดิน"
แทนที่จะบอกว่า
"ประชุมฉุดพุทธรูปในวารี
อยู่กับที่  จมในท้อง ชลาสินธุ์"(555 ล้อเล่นนะครับ)
คือของท่านนี่เรานึกออกเลยว่าพระพุทธรูปจมดึงยังไงก็ไม่เคลื่อนที่แต่ถ้าอธิบายมากไปวรรคมันไม่พอและไม่ลงตัวท่านเลยใส่ไว้แค่นั้นแต่คนอ่านรู้เลย(อันนี้ผมวิจารณ์ตามประสาคนไม่รู้นะครับ   เดาเอาไม่มีหลักอะไรเลย ท่านผู้รู้เห็นด้วยไม่เห็นด้วยยังไงก็ขอเชิญสั่งสอนนะครับ)

พอเขียนมาถึงขั้นนี้ก็นึกได้ว่ายังมีวรรคสุดโปรดอีกเยอะ  ขอเก็บไว้ก่อนแล้วกัน ขอฟังท่านทั้งหลายบ้าง
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 22 พ.ย. 02, 17:59

ตอนพระอภัยมณีเกี้ยวนางละเวงค่ะ

ถึงม้วยดินสิ้นฟ้ามหาสมุทร
ไม่สิ้นสุดความรักสมัครสมาน
แม้อยู่ในใต้ฟ้าสุธาธาร
ขอพบพานพิศวาสไม่คลาดคลา
แม้เนื้อเย็นเป็นห้วงมหรรณพ
พี่ขอพบศรีสวัสดิ์เป็นมัจฉา
แม่เป็นบัวตัวพี่เป็นภุมรา
เชยผกาโกสุมปทุมทอง
เจ้าเป็นถ้ำอำไพขอให้พี่
เป็นราชสีห์สมสู่เป็นคู่สอง
จะติดตามทรามสงวนนวลละออง
เป็นคู่ครองพิศวาสทุกชาติไป

http://www.supersongshit.com/songs/4275.htm
ทองรัก
พาลี
ตอบ: 390

นักวิจัย

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 22 พ.ย. 02, 18:52

มีหลายบทค่ะ แต่ตอนนี้ที่ขึ้นใจคือ ที่พระฤาษีสอนสุดสาครค่ะ

แล้วสอนว่าอย่าไว้ใจมนุษย์
มันแสนสุดลึกล้ำเหลือกำหนด
ถึงเถาวัลย์พันเกี่ยวที่เลี้ยวลด
ก็ไม่คดเหมือนหนึ่งในน้ำใจคน

ตอนที่คุณเทาชมพูยกมา ทองรักก็ชอบค่ะ โดยเฉพาะที่เป็นเพลงแล้วขับร้องโดยธงไชย แมคอินไตย์นี่สุดโปรดเลยค่ะ  
Little Sun
พาลี
ตอบ: 212

กำลังตามหาความฝัน

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 24 พ.ย. 02, 16:29

จำได้นิดเดียว
  สารพัดตัดขาดประหลาดนัก
   แต่ตัดรักไม่ขาดประหลาดใจ
  ข้อความก่อนหน้านี้จำไม่ค่อยได้ค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 25 พ.ย. 02, 08:09

อันหักอื่นขืนหักก็จักได้
หักอาลัยนี้ไม่หลุดสุดจะหัก
สารพัดตัดขาดประหลาดนัก
แต่ตัดรักนี้ไม่ขาดประหลาดใจ

ค่ะ  คุณลิตเติ้ลซัน

อีกตอนหนึ่งค่ะ

หนึ่งว่าอย่าลักเอาของเขาอื่น
มาชมชื่นฉ้อฉลคนโกหก
หนึ่งทำชู้คู่เขาเล่าลามก
จะตายตกในกระทะอเวจี

หนึ่งสูบฝิ่นกินสุรามุสาวาท
ใครทำขาดศีลห้าสิ้นราศี
ใครสัตย์ซื่อถือมั่นในขันตี
จะถึงที่พระนิพพานสำราญใจ

อย่าโกรธขึ้งหึงสาพยาบาท
นึกว่าชาติก่อนกรรมจะทำไฉน
เหมือนดุมวงกงเกวียนอันเวียนไป
อย่าโทษใครนี่เพราะกรรมจึงจำเป็น

ประการหนึ่งซึ่งขาดพระศาสนา
ทั้งโลกาเกิดทุกข์จึงยุคเข็ญ
ซึ่งจะกลับดับร้อนให้ผ่อนเย็น
ก็ต้องเป็นไมตรีปรานีกัน

บทสุดท้ายแม้สุนทรภู่เขียนมา ๒๐๐ ปีแล้ว ก็ยังใช้ได้ทันสมัยมากในโลกปัจจุบัน
Little Sun
พาลี

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 25 พ.ย. 02, 19:03

ขอบคุณค่ะคุณ เท่าชมพู
paganini
องคต

ทำงาน

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 26 พ.ย. 02, 08:44

อันนี้ขอมอบแด่ Little Sun ครับเพราะมันคล้ายๆกัน

ถึงต้องง้าวหลาวแหลนสักแสนเล่ม
แม้ติดเต็มตัวฉุดพอหลุดถอน
แต่ต้องตาพาใจอาลัยวรณ์
สุดจะถอนทิ้งขว้างเสียกลางคัน
หนูหมุด
มัจฉานุ
**
ตอบ: 88

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 26 พ.ย. 02, 10:23

มีชอบอยู่หลายบทค่ะ แต่ระยะนี้กำลังประทับใจอยู่กับ บทประพันธ์ประเภท ฉันท์ ด้านล่างนี้จากเรื่องมัทนพาธา บทแรกเป็นความในใจของท้าวชัยเสนที่มีต่อนางมัทนา
โอ้โอ๋กระไรเลย
 บมิเคยณก่อนกาล
พอเห็นก็ทราบส้าน ฤดิรักบหักหาย
ยิ่งยลวะนิดา ละก็ยิ่งจะร้อนคล้าย
เพลิงรุมประชุมภาย ณ อุราบลาลด...

บทนี้เป็นความในใจของนางมัทนาค่ะ
คราใดประสพเนตร์ ฤก็เราละร้อนและหนาว
เธอไกลก็ดูราว นภะไร้ตวันและเดือน

ชอบทั้ง 2 บทเลยค่ะ
ถาวภักดิ์
พาลี
ตอบ: 240

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 26 พ.ย. 02, 12:01

เคยผ่านตา ขุนช้างขุนแผนอยู่สำนวนหนึ่ง  รู้สึกว่าของครู.... จำชื่อท่านไม่ได้แล้ว   จำได้ติดหัวอยูวรรคเดียว   พยายามถามหาส่วนที่เหลือ  ยังไม่พบ  ใครรู้ช่วยสงเคราะห์หน่อยนะครับ  ติดใจสงสัยมานานแล้ว   ส่วนที่จำได้ก็มีว่า

.....นาภีแนบนาภีสนิทเนื้อ.....

หรืออะไรทำนองนี้แหละ
Little Sun
พาลี

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 26 พ.ย. 02, 12:15

ขอบคุณค่ะคุณpaganiniที่มอบให้ขอบคุณจากใจ
paganini
องคต

ทำงาน

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 27 พ.ย. 02, 10:43

สมัยเด็กๆเจอกลอนบทนี้บนปกสมุดเขียนเล่มละบาท
"เปลวเทียนละลายแท่ง
เพื่อเปล่งแสงอันอำไพ
ชีวิตมลายไป
ทิ้งอะไรเอาไว้แทน"
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 27 พ.ย. 02, 11:00

พฤกษภกาสร
อีกกุญชรอันปลดปลง
โททนต์เสน่งคง
สำคัญหมายในกายมี

นรชาติวางวาย
มลายสิ้นทั้งอินทรีย์
สถิตย์ทั่วแต่ชั่วดี
ประดับไว้ในโลกา

ขอโทษ ออกห่างสุนทรภู่ไปถึงสมเด็จกรมพระปรามานุชิตค่ะ

คำถามของคุณถาวภักดิ์ ดิฉันจำไม่ได้ว่ามีในขุนช้างขุนแผน  เพราะเรื่องนี้เป็นเรื่องชาวบ้าน ใช้ภาษาง่ายๆ ไม่น่าจะมีคำว่า นาภี
จำได้คลับคล้ายคลับคลาว่า มีในลิลิตพระลอ ค่ะ
ทองรัก
พาลี
ตอบ: 390

นักวิจัย

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 27 พ.ย. 02, 12:00

เห็นคุณเทาชมพูพูดถึง ลิลิตพระลอ
เลยนึกถึงโคลงบทนี้ขึ้นมาได้ค่ะ
เป็นอีกบทหนึ่งที่ชอบมากค่ะ

ใดใดในโลกล้วน......อนิจจัง

คงแต่บาปบุญยัง......เที่ยงแท้

คือเงาติดตัวตรัง.......ตรึงแน่น อยู่นา

ตามแต่บาปบุญแล้....ก่อเกื้อรักษา
paganini
องคต

ทำงาน

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 27 พ.ย. 02, 13:39

ลมสารทโชยฉ่ำชื่น    จันทร์คืนสารทแสงเด่นงาม
ใบไม้ร่วงสุมซ่านตาม   ยามหนาวนกเนาว์หวาดบิน
สุดถวิลจะพบกันวันใดเล่า   ยามราตรีนี้เศร้าสุดจินต์

หลี่ป๋อ
พากษ์ไทยอย่างแนบเนียนโดย  ถาวร  ศิกขโกศล
paganini
องคต

ทำงาน

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 27 พ.ย. 02, 13:43

โคลงโลกนิติรึเปล่าครับคุณทองรัก?
5555  คุณเทาชมพู  นับว่าผมโยนกระเบื้องล่อหยกโดยแท้
แต่กระเบื้องที่ผมโยนก็ใช้ด้อยค่านะ กระชับแต่กินความลึกซึ้ง ไม่รู้ว่าใครแต่ง
หน้า: [1] 2 3 ... 10
  พิมพ์