เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
อ่าน: 8280 ต้มยำของไทย
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 16 ต.ค. 00, 00:00

แปลกใจเหมือนกันค่ะคุณทิด
เพราะไปค้นเมนูอาหารสมัยอยุธยาจนต้นรัตนโกสินทร์ ไม่พบต้มยำกุ้ง
ในพิธีสมโภช์พระแก้วมรกตและฉลองวัดพระแก้วในรัชกาลที่ ๑  อยู่ในจดหมายเหตุความทรงจำของกรมหลวงนรินทรเทวี  บรรยายอาหารคาวเลี้ยงพระสงฆ์ไว้เยอะมาก  มี กุ้งต้ม  ด้วย
แต่กุ้งต้ม จะเป็นต้มยำกุ้งหรือเปล่า  ใครรู้ช่วยบอกทีค่ะ

อาหารไทยแบบชาววัง ถ้ากินให้ครบชุดของคาว มีเครื่องคาว  คือพวกผัด ยำ ทอด  ตามมาด้วยเแกง ไว้กินประกอบกับของคาว เรียกว่าเครื่องเคียงแกง  มีแกงน้ำข้นและแกงจืดน้ำใส  ต่อไปก็มีเครื่องจิ้ม ผัก น้ำพริก
ในกาพย์เห่เครื่องคาวหวานในรัชกาลที่  ๒ ก็หาต้มยำกุ้งไม่พบ
มีแปลกๆอย่างแกงคั่วหมูป่าใส่ระกำ

รู้แต่ว่า ต้มยำเป็นอาหารภาคกลาง   และมีเอาไว้ซดน้ำ  หอมกลิ่นสมุนไพรคือตะไคร้ใบมะกรูด   ใส่กุ้งนิดหน่อยพอ  แต่ปรุงน้ำให้รสจัด  มีทั้งเปรี้ยวและเผ็ด

รูอีกอย่าง โรคต้มยำกุ้ง คนไทยเป็นมา ๓ ปีแล้วค่ะ
ส้มหวาน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 07 พ.ย. 00, 00:45

คุณ ทิด ที่นี่มีเพื่อนชาวโมรอกโคเอาพริกมาให้ เม็ดใหญ่เหมือนพริกชี้ฟ้าแต่เผ็ดกว่าพริกขี้หนูอีก ถ้าทฤษฏีเรื่องพรืกชองคุณจะจริงนะ
ทิด
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 07 พ.ย. 00, 18:38

คุณส้มหวานครับ...
ผมไม่ทราบเหมือนกันว่าเจ้าพริกที่คุณส้มหวานว่ามานี่เผ็ดแค่ไหนนะครับ
ไม่แน่ใจว่ามีโอกาสได้ลองหรือยัง เพราะบรรดาเพื่อนๆสหประชาชาติแถวๆนี้
ก็มักจะสรรหามาทำให้ลองดูบ่อยๆ แต่ก็ยังไม่เจอพริกที่ร้ายกาจกว่าพริกขี้หนูสวน
ของบ้านเราซักที มีพริกอีกอย่างของไทยครับ ลักษณะเหมือนพริกขี้หนูมาก
ยกเว้นแต่สีที่เป็นสีขาวนวลๆ กับรสชาติที่ร้อนแรงกว่าพริกขี้หนูสวน
แถบบ้านผมเรียกว่า "พริกขี้กา" ครับ ไม่ทราบว่าที่อื่นเรียกว่าอะไรเหมือนกัน
แต่รับรองเรื่องความเผ็ดครับ ^_^
คนชอบกินต้มยำ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 08 พ.ย. 00, 03:34

เคยไปเห็นในร้ายที่ขายพริกในอเมริกาค่ะ เค้ามี แผนผังความเผ็ดร้อนของพริกแต่ละชนิดจากทั่วโลก ของไทยอยู่เป็นอันดับสองค่ะ ไม่ใช่อันดับหนึ่ง แต่จำไม่ได้ว่าที่หนึ่งนี่เรียกว่าอะไร แต่ลองชิมแล้วค่ะ สุดแสนจะเผ็ดแบบทรมานต่อลิ้นมาก แค่ใช้ไม่จิ้มฟันไปแตะหน่อยเดียว
คนเก็บหิน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 08 พ.ย. 00, 03:44

พริกที่เผ็ดที่สุดในโลก ที่คุณคนชอบกินต้มยำชิมมาแล้วนี่ เป็นของชาติอะไรคะ
พวงร้อย
สุครีพ
ตอบ: 904

ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 08 พ.ย. 00, 15:16

Habernaro ค่ะ

พริกขี้หนูไทยวัดได้ 30,000 Skoville Unit  (คงไม่ใช่พริกขี้กา หรือ พริกกะเหรี่ยงหรอกมังคะ)
พริกฮาเบอร์นาโร่ มีอยู่สองสามพันธ์ค่ะ  แยกเป็นสีส้มกับสีแดง  สีส้มจะมีความเผ็ดเป็น 300,000 skoville แต่อย่างสีแดงนี่จะเผ็ดถึง 600,000 skoville  
นับว่าเป็นพริกที่เผ็ดที่สุดในโลก  อย่างสีแดงนี่บางครั้งเค้าก็เรียกว่า Scotch Bonnet ค่ะ

ดิฉันเคยปลูกอย่างสีส้ม  มันมีลูกเป็นกรวย  ผิวย่นๆ ปลายแหลม  โคนกว้าง  ตอนนั้นลองเอามาใส่ส้มตำ  มะละกอลูกย่อมๆทั้งลูกใส่พริกครึ่งเม็ด  
เผ็ดจนทานไม่ได้ต้องเอาไปเททิ้งเลยค่ะ
คนเก็บหิน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 21  เมื่อ 08 พ.ย. 00, 23:34

ขอบค่ะคุณพวงร้อย
ไม่ทราบว่าหน่วย Skoville นี่เขาใช้เกณฑ์ยังไงคะ
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์