เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
อ่าน: 8262 ต้มยำของไทย
เพิ่งเข้ามาครับ(แฟน2499)
บุคคลทั่วไป
 เมื่อ 08 พ.ย. 00, 11:00

สวัสดีคุณ เทาชมพู เจ้าของบ้านครับ

"ต้มยำ" เป็นของไทยแท้ใช่ไม๊ครับ ไม่มีของชาติอื่นอีก
ท่าจะเป็นอาหารไทยที่ดังที่สุด ฝรั่งส่วนใหญ่ที่เคยทานอาหารไทยจะรู้จัก
เหมือนตอนวิกฤติเศรษฐกิจ เขาก็พูดกันว่าเป็น "พิษต้มยำกุ้ง"

ถ้าหากว่าไม่ใช่กระทู้ที่นิยมคุยกันบนเรือนไทยก็ขอโทษด้วยนะครับ
แปบ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 13 ต.ค. 00, 00:00

อยากรู้เหมือนกันครับ
เสน่ห์ปลายจวัก
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 13 ต.ค. 00, 00:00

ไม่ทราบเหมือนกันค่ะ แต่คิดว่าน่าจะใช่นะคะ ถ้าดูจากเครื่องปรุง ส่วนผสมที่ใช้แล้ว ก็ล้วนเป็นสมุนไพรไทยทั้งนั้น เช่น ข่า ตะไคร้ ใบมะกรูด แล้วก็ไม่เห็นมีประเทศไหนที่มีอาหารคล้ายกับต้มยำเลย ยังงัยรบกวนผู้รู้ช่วยตอบหน่อยนะคะ
พวงร้อย
สุครีพ
ตอบ: 904

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 13 ต.ค. 00, 00:00

มีแต่คล้ายๆกันน่ะค่ะ  เป็นคล้ายๆโป๊ะแตกมากกว่า  เห็นมีในหมู่เมดิเตอเรเนียนน่ะค่ะ  อย่างฝรั่งเศสตอนใต้จะมีอาหารที่ชื่อว่า บูลาแบ  สะกดภาษาฝรั่งเศสไม่เป็นค่ะ  ของสเปนก็มี พาเอย่า (paella)  ไม่ทราบอ่านผิดหรือเปล่า มั่วๆเอาน่ะค่ะ  ของอิตาลีก็มีเหมือนของสเปญ  พวกกรีก ตุรกีนี่ก็มีเช่นเดียวกัน  ของเค้าจะเข้ามะเชือเทศด้วย  แต่คิดว่าเป็นสิ่งที่เติมเข้าไปในภายหลัง  เพราะมะเชือเทศเพิ่งจะเข้าไปเผยแพร่ในยุโรปหลังจากที่ โคลัมบัส กลับจากอเมริกาแล้วนี่เอง  แต่การเอาอาหารทะเลมาปรุงรสแซ่บๆนี่คงมีมานานแล้ว  พวกกรีก อาร์มีเนียน และยิวนี่  อาหารของเค้ามีหลายๆอย่างที่แยกไม่ออกจากอาหารอาหรับเลยค่ะ คนเม็กซิกัน  ซึ่งได้รับอิทธิพลการทำอาหารประสมประสานจากของสเปญ  กับคนพื้นเมืองชาวอินเดียน  ก็มีอาหารแบบกุ้งพล่ากุ้งเต้นเช่นกัน  เค้าเรียกว่า ceviche เห็นเรียกกันว่า เซวิเช่ ค่ะ  เค้าจะใช้ เนื้อปลาหั่นลูกเต๋า  หรือกุ้งดิบๆ  แช่นำ้มะนาวพริก  แช่เย็นประมาณสองชั่วโมง

ดิฉันคิดว่า  วัฒนธรรมของเรา รวมไปทั้งอินเดีย และที่ต่างๆในภูมิภาคนี้  สามารถเชื่อมโยงไปได้ถึงวัฒนธรรมเก่าแก่ที่มีต้นแำเนินมาจากแอ่งอารยธรรมโบราณมากเชียวค่ะ  แต่เกรงจะออกนอกเรือน(ไทย)ไปมากแล้ว
เด็กติดเกาะ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 13 ต.ค. 00, 00:00

ไม่ทราบค่ะ แต่ชอบ อร่อยดี
ผีทะเล
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 14 ต.ค. 00, 00:00

ชาวเวียดนามมีอาหารคล้าย ๆ ต้มยำเลยครับใส่ปลา แล้วก็อะไรอีกไม่รุ้ แต่เค้าไม่ใส่น้ำพริกเผาน่ะ
สุดฤทธิ์
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 14 ต.ค. 00, 00:00

ที่บ้านผมนี่จะชอบทำต้มยำป่า ครับ รสชาติสุดยอดเลยไม่ใส่น้ำพริเผาแต่ใส่แค่พริกขี้หนูสดบุบ รสชาติแซบมากกินแล้วอยากร้องไห้เพราะความอร่อย ผมน่ะทำไม่ค่อยอร่อยต้องให้ไอ้จุกข้างบ้านทำ เด็ดมากครับ มีคนแก่ ๆ เล่าว่าเวลาออกไปทำงานในแต่ละวันเนี่ยจะนำข้าวสุก น้ำปลา แล้วก็มะนาว พริกขี้หนูไปเท่านั้น แล้วเครื่องปรุงอื่น ๆ ไปหาข้างหน้า โดยการจับปลาแล้วก็ประกอบอาหารกันในสวนเลยสด ๆ ฟังแล้วก็ทำให้คิดว่าได้ต้มยำเนี่ยน่าจะเป็นของไทยจริง ๆ เพราะมันดูลูกทุ่ง ๆ พูดแล้วไปหาข้ากินดีกว่า ต้องไปเรียกไอ้จุกมาก่อน
ลุงแก่
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 14 ต.ค. 00, 00:00

ต้มยำแถวๆ สุขุมวิท เมื่อ ๓-๔ วันก่อนอร่อยไหมครับ
ไม่กล้าไปชิมน่ะ กลัวจะอร่อยจนหน้ากับปากระบม
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 14 ต.ค. 00, 00:00

ขอโทษคุณเจ้าของกระทู้
ไปหาประวัติต้มยำกุ้งจนบัดนี้ยังไม่พบเลยค่ะ    
ที่คุณลุงแก่ถามถึง   น่าจะยำเฉยๆ นะคะ ไม่ใช่ต้มยำ  มีพ่อครัวหลายคนซะด้วย
ทิด
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 14 ต.ค. 00, 00:00

รู้สึกว่าในหนังสือ "ชิมไปบ่นไป" ของผู้ว่า กทม.คนใหม่
จะมีเล่าเรื่องประวัติต้มยำไว้อยู่บ้างนะครับเห็นเพื่อนว่าอย่างนั้น
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 14 ต.ค. 00, 00:00

ฝากถามเพื่อนได้ไหมคะคุณทิด
Tethys
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 15 ต.ค. 00, 00:00

หิวจัง..
แฟน2499
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 15 ต.ค. 00, 00:00

กลับมาอ่านแล้วครับ ขอบคุณหลายๆที่ช่วยตอบครับ@^_^@
ยำสุขุมวิทโด่งดังไปทั่วโลก ไม่แพ้ต้มยำกุ้งเลยครับ
หนุ่มบ้านนาหิวข้าวดอทคอม
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 16 ต.ค. 00, 00:00

ต้มยำน่าจะเป็นของไทยแท้ๆ นะครับ
เพราะว่ามีอาหารหลายๆ อย่างที่น่าจะดัดแปลงมาจากตัมยำ
เช่น ต้มข่าไก่ เหมือน ต้มยำใส่กระทิ
พูดแล้วชักหิว
ทิด
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 16 ต.ค. 00, 00:00

คุณเทาชมพูครับ...
ผมติดต่อเพื่อนไปแล้วแต่ท่านยังไม่ตอบกลับมา ยังไงก็แปะโป้งเอาไว้ก่อนนะครับ
แต่ในความเห็นส่วนตัวต้มยำไม่แน่ว่าจะเป็นอาหารที่มีต้นกำเนิดมาจากไทยครับ
เพราะว่าบ้านเราเพิ่งจะรู้จักพริกเมื่อสมัยอยุธยานี่เอง (อาจจะสมัยพระนารายณ์)
พันธุ์พริกที่ว่านี่มาจากทางเปอร์เชีย(มั้ง)ครับ บ้านเรามีแต่พริกไทยเท่านั้นเอง
แต่อาจจะเมื่อมาปลูกที่เมืองไทยแล้วได้ผลดีกว่าทางท้องถิ่นดั้งเดิมมาก
ประกอบกับถูกลิ้นถูกรสชาติคนไทยก็เลยกลายเป็นเครื่องปรุงหลักของอาหารไทยไป
เห็นเพื่อนๆ ที่เรียนด้วยกันที่นี่ก็เคยเล่าให้ฟังว่าบ้านเขามีอาหารทำนองนี้เหมือนกัน
แต่รสชาติไม่ฉูดฉาดจัดจ้านเท่ากับต้มยำของเรา (ของเขาใส่เครื่องเทศอย่างอื่นด้วย)

แถมอีกนิด คนไทยถือว่าเป็นประเทศที่กินอาหารรสชาติเผ็ดที่สุดในโลกก็ว่าได้กระมัง
เพราะเพื่อนเม็กซิกัน โคลัมเบียนที่ว่าชอบนักกับอาหารเผ็ดๆ พอเจอ medium hot ของไทย
กลายเป็นหน้าแดงหูแดงกันหมด ไม่ต้องนับลิ้นฝรั่ง ลิ้นญี่ปุ่นนะครับ นั่นระดับ mild hot
^_^
หน้า: [1] 2
  พิมพ์