เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์  
อ่าน: 27981 เพชรนิลจินดา
คุณพระนาย
มัจฉานุ
**
ตอบ: 85

Graduate Student New Mexico Institute of Mining and Technology, Socorro, NM USA

ความคิดเห็นที่ 45  เมื่อ 22 พ.ย. 02, 03:22

แหวนสวย ๆ ทั้งนั้นเลยครับคุณเทาชมพู
แต่ว่าผมจะมีปัญญาหาแหวนไปหมั้นคุณเธอหรือเปล่านี่เป็นปัญหา แต่ผมชอบแหวนที่เรียกว่า Eternity ring ทั้งสองวงเลยล่ะครับ ดูสวยดี ที่บอกว่าเป็นแหวนหมั้น กับแหวนแต่งงานอืม ดูแล้ว ก็สวยดี แต่ไม่ถูกใจเท่าไหร่ แต่สาว ๆ อาจจะชอบก็ได้
แต่ประเพณีให้แหวนเนี่ย ไทยเรารับมาจากฝรั่งใช่มั้ยครับ คิดว่าในสมัยก่อนไม่น่าจะมี แต่ในวรรณคดีไทย เจ้าชายก็ให้ธำมรงค์กับนางเอกเหมือนกันนี่นา อืม
รตา
แขกเรือน
อสุรผัด
*
ตอบ: 39

ความคิดเห็นที่ 46  เมื่อ 22 พ.ย. 02, 13:10

เท่าที่เคยอ่านมานะคะ คลับคล้ายคลับคลาว่า ประเพณีการให้แหวนที่มาจากประเทศอียิปต์ ผู้ชายมอบแหวนให้ผู้หญิงในวันแต่งงาน และต้องสวมแหวนนี้ที่นิ้วนางข้างซ้าย เพราะเชื่อกันว่านิ้วนางข้างซ้ายจะมีเส้นประสาทเชื่อมโยงไปที่หัวใจค่ะ โรแมนติคมั๊ยคะ

ชอบแหวนแต่งงานทั้งสองวงของคุณเทาชมพูค่ะ ขออนุญาตเซฟไว้เผื่อมีคนทำให้นะคะ    
ทองรัก
พาลี
ตอบ: 390

นักวิจัย

ความคิดเห็นที่ 47  เมื่อ 22 พ.ย. 02, 14:38

ชอบ Eternity ring ในคคห.ที่ 41 ค่ะ สวยจังเลยความหมายก็ดีด้วย ขออนุญาต save ไว้ดูเล่นนะคะ ทองรักเคยได้ยินเรื่องเส้นประสาทที่เชื่อมโยงจากนิ้วนางข้างสายไปถึงหัวใจ เหมือนกันค่ะคุณรตา
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 48  เมื่อ 22 พ.ย. 02, 16:51

half eternity ring มีแค่ครึ่งเดียว
ถ้าไม่ชอบเพชร  เลือกพลอยชนิดอื่นแทนก็ได้
อย่างวงนี้เป็นแซฟไฟร์สีน้ำเงินค่ะ  
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 49  เมื่อ 22 พ.ย. 02, 16:54

eternity ring แบบฝังเพชรสองแถว  
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 50  เมื่อ 22 พ.ย. 02, 16:57

แบบนี้เป็นโลหะ ฝังเพชรเม็ดเล็กๆห่างกัน
ไม่วูบวาบ
สวมได้ทั้งชายและหญิง  
ป่านแก้วและใยไหม
แขกเรือน
อสุรผัด
*
ตอบ: 42

ความคิดเห็นที่ 51  เมื่อ 23 พ.ย. 02, 22:12

ขอบคุณ คุณเทาชมพูสำหรับรูปเพชรตาแมวค่ะ
แหวนก็สวยทุกรูปค่ะ  เพิ่งมีโอกาสเห็นแหวนชั่วนิรันดร ตอนนี้เอง  เห็นรูปแล้วนึกถึงแหวนของเจ้าสายฟ้าค่ะ
อ้อยขวั้น
มัจฉานุ
**
ตอบ: 60

ทำงานบริษัทเอกชน

ความคิดเห็นที่ 52  เมื่อ 29 พ.ย. 02, 15:25

ขอบคุณมากค่ะ  สวยงามทุกภาพเลย  ชอบแหวนรูป 48  49 จังค่ะ  เห็นแล้วชวนเกิดกิเลส  แต่นึกอีกทีคงลำบากตอนใส่แล้วจะทำงานทำการอะไรก็มัวแต่กลัวเพชรหล่นหาย  ยิ่งเรียบร้อยเป็นผ้าขยุ้มไว้อยู่ด้วย

เอ…….ท่านมหาเศรษฐีนิรนามที่มีบรรพบุรุษเพชรนี่เค้านึกยังไงนะคะ  ได้แต่นั่งลูบๆ คลำๆ ไม่มีใครเค้ามารู้มาเห็นว่าตัวเป็นเจ้าของ  มนุษย์นี่ก็แปลก
หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์