เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์  
อ่าน: 28028 เพชรนิลจินดา
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 30  เมื่อ 19 พ.ย. 02, 08:26

รูปนี้ถ่ายจากเพชรเม็ดเดียวกัน  โดยจัดไฟสีต่างๆล้อมรอบเพชร  
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 31  เมื่อ 19 พ.ย. 02, 08:29

เม็ดนี้เป็นแซฟไฟร์ ที่บางคนแปลว่าไพลิน

บางคนแปลว่านิลสีน้ำเงิน(คนละอย่างกับนิลกังขา)ค่ะ

ชื่อ Stuart's  Sapphire  

ประดับอยู่บนมหามงกุฎอังกฤษ  

คู่กับอีกเม็ดคือ St.Edward's Sapphire  
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 32  เมื่อ 19 พ.ย. 02, 08:30

St.Edward's Sapphire  
ทองรัก
พาลี
ตอบ: 390

นักวิจัย

ความคิดเห็นที่ 33  เมื่อ 19 พ.ย. 02, 09:05

สวยจังค่ะ ดูแล้วเพลินดี แต่ชาตินี้ (หรือชาติหน้าอีกชาติก็ได้)
คงไม่มีปัญญาเป็นเจ้าของได้แน่ ๆ
อยากเขียนออกความเห้นถึงอาถรรพน์์ของเพชรสักนิดหนึ่ง
 เป็นไปได้ไหมคะ ว่าความโลภของมนุษย์ต่างหากคือที่มาของอาถรรพน์ทั้งหลายแหล่นั่น
ศศิศ
พาลี
ตอบ: 326

อหังการ์ ล้านนาประเทศ

ความคิดเห็นที่ 34  เมื่อ 19 พ.ย. 02, 15:56

ดูไปก็สวย...โชคดีจังครับที่ได้มาเห็นเพชรสวย ๆ ไม่รู้ว่าชาตินี้จะได้เพชรกับเขาสักเม็ดหรือเปล่าก็ไม่รู้...ฤๅจะได้แต่ตะบองเพชร..  

ว่าถึงเรื่องอาธรรพ์ของเพชรต่าง ๆ ...ที่ว่ามาจากความโลภของมนุษย์นั้น ผมว่าคงไม่ใช่แต่เพชรหรอกครับ ของมีค่าทุกอย่างแหละครับ ที่มีอาธรรพ์...อันเกิดจากความโลภ ความโลภนำมาซึ่งความหายนะแก่ผู้คนมามากมาย...และยากที่จะขจัดอาธรรพ์ชนิดนี้ให้หมดไป...

ถ้าจะมองอีกอย่าง เหมือนว่าผมจะเคยได้อ่านจากไหนก็ไม่ทราบเหมือนกัน ...จะต่วยตูนหรือเปล่าก็ไม่รู้ ที่ว่า "อัญมณี" มีดูดซับพลังงานไว้ได้ดี ความอาธรรพ์อาจจะเกิดจากตัวนี้ก็ได้...เกิดจากแต่ละคนได้สาปแช่งประจุความอาฆาตคำสาปคำแช่งด้วยจิตที่กล้าแข็ง ซึ่งอัญมณีนั้นก็ดูดซับไว้ได้ดี อาธรรพ์จึงส่งผลได้มากดังที่เล่าขานกันกระมังครับ

เฮ้อ...ผมว่าผมไปก่อนดีกว่า ยิ่งพูดยิ่งเลอะเทอะเหลวไหลไปทุกที ...

- ศศิศ -
ป่านแก้วและใยไหม
แขกเรือน
อสุรผัด
*
ตอบ: 42

ความคิดเห็นที่ 35  เมื่อ 19 พ.ย. 02, 21:30

ขอบคุณ คุณเทาชมพูสำหรับรูปทีสวยงามค่ะ
ดิฉันเป็นคนชอบดูของสวยงามค่ะ แต่ไม่นิยมซื้อมาสะสมค่ะ
เพราะราคาค่อนข้างแพงค่ะ
แต่เครื่องประดับเหล่านี้ดูแล้วมีสเน่ห์ค่ะ  

ดิฉันเคยได้ยินคำว่าเพชรตาแมว ไม่แน่ใจว่าทำไม เพชรถึงได้มีชื่อไปเกี่ยวข้องกับตาแมวได้    คุณเทาชมพูมีรูปเพชรตาแมวไหมคะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 36  เมื่อ 20 พ.ย. 02, 08:46

คนไทยโบราณเชื่อว่ามีแมวชนิดหนึ่งตาแวววาวสะท้อนแสงไฟเหมือนเพชร   มองจิ้งจก ก็จะหล่นปุ๊บลงให้ตะครุบ

พอตาย  ตาจะกลายเป็นเพชรเรียกว่าเพชรตาแมว

แต่มีจริงหรือเปล่าไม่ทราบ

ฝรั่งมีพลอยชนิดหนึ่งเรียกว่า cat's eye สีเหลืองมีรุ้งพาดกลางเหมือนตาแมว   ก็คือไพฑูรย์ หนึ่งในนพเก้านี่เองละค่ะ  
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 37  เมื่อ 20 พ.ย. 02, 08:47

เพชรที่เล่าลือว่าอาถรรพณ์มักมีต้นกำเนิดคล้ายกัน คือเป็นเพชรจากอินเดียที่ถูกยึดบ้าง ถูกขโมยบ้างไปยุโรป
ส่วนที่ขุดเจอเองในเหมืองเพชรแอฟริกา ไม่ค่อยมีข่าวทำนองนี้

ในบรรดาตำนานอาถรรพณ์ เพชรโฮปสีฟ้า อยู่อันดับหนึ่งของเรื่องก่อความวิบัติให้ผู้ครอบครอง เป็นข่าวเริ่มเล่าลือกันเมื่อศตวรรษที่ ๒๐ เองค่ะ
ส่วนประวัติมันมียาวนานก่อนหน้านี้แล้วตั้ง ๓ ศตวรรษเป็นอย่างน้อย
ต้นกำเนิดของโฮปค่อนข้างคลุมเครือ   บางตำนานเล่าว่าเป็นดวงตาหรือเพชรประดับหน้าผากเทวรูปของอินเดียมาก่อน แล้วถูกขโมยไปโดยนาย Tavernier ชาวฝรั่งเศสไปขายให้พระเจ้าหลุยส์ที่ ๑๔
ตัวนายคนนี้เป็นคนแรกที่ประสบเคราะห์ ถูกหมาป่ารุมฉีกเนื้อตาย เหตุเกิดหลังขายเพชรไปแล้ว

ในความเป็นจริง   ก็มีคนทำวิจัยค้นประวัติมาว่าแกไม่ใช่หัวขโมยที่ไหนหรอก   แต่เป็นนักค้าเพชร  ไปเจอเพชรเม็ดนี้ที่เหมืองKollur ในเมือง Golconda ประเทศอินเดีย ก็เลยซื้อมา
แล้วแกก็ไปขายพระเจ้่าหลุยส์พร้อมด้วยเพชรอื่นๆอีกหลายเม็ด
ตัวแกอยู่มาจนอายุ ๘๔ แล้วไปตายในรัสเซีย แต่ไม่มีหลักฐานว่าแกตายด้วยโรคอะไรหรือแบบไหน

เพชรสีฟ้าตกเป็นสมบัติกษัตริย์ฝรั่งเศสมาสองรัชกาลด้วยดีไม่มีปัญหา
จนถึงเจ้าของคนที่สามคือพระเจ้าหลุยส์ที่ ๑๖ และพระนางมารีอังตัวแนตต์  ถูกประหารด้วยกีโยตีนทั้งคู่   จึงเป็นจุดแรกของการอ้างว่ามาจากอาถรรพณ์ของเพชรสีฟ้าในช่วงปฏิวัติฝรั่งเศส เพชรอยู่ในจำนวนเครื่องเพชรที่ถูกยึดไปโดยฝ่ายปฏิวัติ  แล้วถูกขโมยหายสาบสูญไปจากฝรั่งเศส
จนปี ๑๘๒๓  จึงไปโผล่ที่ลอนดอน ถูกเจียระไนใหม่ให้เล็กลง  แต่สียังฟ้าเหมือนเดิม
พระเจ้าจอร์ชที่ ๔ แห่งอังกฤษทรงซื้อไป ทั้งที่เป็นกษัตริย์ พระองค์ก็ทรงมีหนี้สินรุงรังท่วมตัว จนเมื่อสวรรคต เพชรก็ถูกขายไปเพื่อชำระหนี้
นี่ก็คือข้ออ้างอีกข้อว่าเจ้าของเพชรจะหายนะ

ราวๆ ๑๙๓๙ เพชรตกมาถึงมือมหาเศรษฐีนายแบงค์ชื่อเฮนรี่ ฟิลลิป โฮป  (ที่มาของชื่อเพชร)
แต่พอได้เพชรมาครอบครอง แกก็ต้องขายกิจการแบงค์ไป
เพชรก็ตกทอดเป็นมรดกไปอีกสามชั่วคน ถึงเหลนชื่อนายฟรานซิส โฮป รายนี้ก็ล้มละลายเพราะเล่นการพนัน
เพชรก็เลยถูกขายทอดตลาด มาถึงมือไซมอน แฟรงเกล พ่อค้าเพชรอเมริกัน
แล้วเปลี่ยนมือไปเรื่อยๆจนมาถึงร้านคาเทียร์ ขายให้มหาเศรษฐินี อีวาลีน วอลช์ แมคลีน
เธอเป็นอีกคนที่เคราะห์ร้าย  ลูกชายคนแรกประสบอุบัติเหตุรถยนต์เสียชีวิตเมื่ออายุแค่ ๙ ขวบ
ลูกสาวก็ฆ่าตัวตายเมื่ออายุแค่ ๒๕ สามีมหาเศรษฐีก็ป่วยเป็นโรคจิต ถูกส่งไปอยู่ในโรงพยาบาลสำหรับรักษาคนวิกลจริต จนตาย
อีวาลีนเป็นหนี้สินท่วมตัวจนกระทั่งเมื่อตาย ทายาทจำต้องขายเพชรเพื่อใช้หนี้

เฮนรี่วินสตัน นักธุรกิจเพชรรายใหญ่ของโลกซื้อไปแล้วมอบให้สถาบันสมิธโซเนียน จนทุกวันนี้

ส่วนเพชรโคอินูร์ที่คุณพระนายถาม ก็มีอาถรรพณ์ติดตัวมาว่าชายผู้ได้ครอบครองมันจะต้องตายอย่างเจ็บปวดทรมาน
เพราะเพชรเม็ดนี้ตกเป็นสมบัติของกษัตริย์มาหลายองค์  หลายอาณาจักร  แต่ละองค์ก็ได้สู้รบอย่างทรหด แล้วตายกันในสนามรบบ้างแพ้สงครามบ้าง จนกระทั่งมาถึงองค์ที่ครองปัญจาบ
แล้วถูกอังกฤษยึดครอง  นำเพชรไปถวายควีนวิกตอเรีย
ตอนแรกทรงประดับไว้ในเทียร่าอันหนึ่ง  แต่ข่าวลือที่ติดมากับเพชรทำให้ไม่สบายพระทัย  พระสวามีก็เลยให้เจียระไนใหม่ ให้ขนาดเล็กลง กลายเป็นเพชรใหม่แพรวพราวอย่างที่เห็น
อีกอย่างเพราะของเดิมไม่ค่อยมีประกาย  ไม่ถูกใจคนอังกฤษ

มีคำเล่าลืออีกข้อว่า ถ้าผู้ครอบครองเป็นหญิง ถึงจะไม่เป็นอะไร
หญิงที่ได้สวมใส่ก็มีแค่ควีนวิกตอเรีย   ควีนมัมและควีนเอลิซาเบธ  ก็ปลอดภัยดีทั้ง ๓ องค์

มีเกร็ดเล็กๆว่าเจ้าชาย รัชทายาทของปัญจาบ ซึ่งมีสิทธิ์ครอบครองเพชรต่อจากพระบิดา  ได้มาศึกษาที่อังกฤษและเปลี่ยนศาสนาเป็นคริสเตียน เป็นผู้ยินยอมให้ควีนวิกตอเรียเป็นเจ้าของเพชรนี้ด้วยความเต็มใจ
เจ้าชายเป็นพระสหายสนิทของพระเจ้าเอ็ดเวิร์ดที่ ๗ พระโอรสของควีนวิกตอเรีย  ทรงอยู่อย่างโอ่อ่าแบบผู้ดีอังกฤษ
แต่บั้นปลายมีชะตากรรมน่าเศร้า คือเป็นหนี้สินรุงรังจนล้มละลาย และตายที่ปารีสอย่างหมดตัว

อ่านพบอีกอย่างว่าผู้ที่อ้างสิทธิ์ครอบครองเพชร นอกจากอินเดียแล้ว  ยังมีผู้นำทาลีบันด้วย   ยื่นคำขาดให้รัฐบาลอังกฤษส่งคืนให้อัฟกานิสถาน  เพราะถือว่าเพชรนี้เคยเป็นสมบัติของอัฟกานิสถานเมื่อหลายร้อยปีก่อนจะตกไปอยู่ในอินเดีย
คุณพระนาย
มัจฉานุ
**
ตอบ: 85

Graduate Student New Mexico Institute of Mining and Technology, Socorro, NM USA

ความคิดเห็นที่ 38  เมื่อ 20 พ.ย. 02, 11:00

ตามมาอ่านตำนานเพชรต่อครับ อ่านแล้วน่าสนใจมากครับ ต้องขอบคุณ คุณเทาชมพูมาก
เพชรตาแมว ผมเคยเห็นแมวไทยที่มีตาเหมือนเพชรเหมือนกัน
เพชรที่มาจากสัตว์เนี่ย นอกจากแมวแล้ว รู้สึกที่ผมเคยได้ยินจะมีช้างด้วยนะครับ
มีเรื่องเล่าว่า ช้างเนี่ย เวลาจะตาย มันจะต้องหนีไปตายในป่าลึก เรียกว่าป่าช้าช้าง แล้วเค้าก็บอกว่า ถ้าใครตามไปเจอป่าช้าช้างได้เนี่ยจะรวยมหาศาล เพราะว่า นอกจากงาช้างแล้ว ที่หัวช้างจะมีเพชรอยู่ด้วย
คือว่าตำนานที่เล่ามาข้างบนนี้ ผมอ่านจากไหนก็จำไม่ได้แล้ว แต่เป็นทำนองนี้ล่ะครับ ใครเคยได้ยิน ช่วยเล่าเสริม หรือถ้าที่ผมเล่ามานี่ผิดก็ช่วยแก้ไขด้วยนะครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 39  เมื่อ 21 พ.ย. 02, 15:02

เรื่องช้างดิฉันเคยอ่านแต่เพชรพระอุมา  ตอนจุดจบของไอ้แหว่ง
แต่ไม่ทราบว่าป่าช้าช้างมีจริงหรือเปล่า
ถ้ามีจริงก็แปลว่าช้างจะต้องดั้นด้นไปตายในที่ใดที่หนึ่ง ซึ่งเป็นสุสานของพวกมัน    ผิดกับสัตว์อื่นๆ

เอาเครื่องเพชรประวัติศาสตร์ มาให้ดูเยอะแล้ว   ต่อไปนี้เอาเพชรสมัยใหม่ ขนาดกำลังดี มาโชว์บ้าง  เผื่อคุณพระนายจะเอาไปหมั้นแม่นกยูง

วงแรกเป็นแหวนสไตล์ Art Deco คือยุคต้นๆของศตวรรษที่ ๒๐ค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 40  เมื่อ 21 พ.ย. 02, 15:08

แหวนทับทิม สไตล์ Georgian คือปลายศตวรรษที่ ๑๘ ต่อกับต้นศตวรรษที่ ๑๙ ค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 41  เมื่อ 21 พ.ย. 02, 15:11

วงนี้ชื่อเพราะมาก Eternity ring หรือแหวนชั่วนิรันดร
ออกแบบเป็นเพชรฝังเรียงกันรอบวง  
ไม่ได้มีเฉพาะด้านหน้าอย่างแหวนแบบอื่นๆ  
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 42  เมื่อ 21 พ.ย. 02, 15:12

Eternity ring อีกแบบหนึ่งค่ะ  
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 43  เมื่อ 21 พ.ย. 02, 15:14

นี่คือแหวนหมั้นกับแหวนแต่งงาน  
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 44  เมื่อ 21 พ.ย. 02, 15:16

แหวนหมั้น เพชรรูปรี หัวแหลมท้ายแหลมแบบนี้
เรียกว่าเพชรมาคีค่ะ
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์