เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์  
อ่าน: 28027 เพชรนิลจินดา
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 17 พ.ย. 02, 08:56

ตอบคุณpink ribbon
เพชรซาอุที่เป็นการสาเหตุการก่อคดีหลายอย่างในไทยน่ะหรือคะ    ไม่เคยเห็นค่ะ   จำไม่ได้ด้วยซ้ำว่าหนังสือพิมพ์เคยนำภาพลงหรือเปล่า
แต่เพชรซาอุที่ไม่เกี่ยวกับเรื่องนี้    มีเม็ดหนึ่งค่ะ   นำรูปมาโชว์ได้
เชิญอ่านดูนะคะ

เพชรสวยรูปหยดน้ำหนัก ๖๙.๔๒ กะรัต ก็ร่วมๆ ๗๐ กะรัต   เป็นเพชรใหม่ไม่พบประวัติติดตัว  พบแต่ว่านำมาประมูลขายเมื่อปี ๑๙๖๙  ร้านเพชรคาเทียร์ในนิวยอร์กได้ไป    แล้วตั้งชื่อให้ว่า "เพชรคาเทียร์"

ริชาร์ด เบอร์ตันดาราดังผู้เล่นบทมาร์ค แอนโทนี  ซื้อจากคาเทียร์ไปให้ภรรยา คือป้าลิซ เทเลอร์   ไม่เปิดเผยว่าทุ่มเงินลงไปเท่าไหร่    แล้วเปลี่ยนชื่อใหม่เป็น "เพชรเทเลอร์-เบอร์ตัน"

เธอสวมเป็นจี้เพชร  ออกโชว์เป็นครั้งแรกในงานมหากุศลที่โมนาโค
ต่อมาปี ๑๙๗๘  ลิซนำเพชรนี้ออกขายเพื่ออุทิศรายได้ส่วนหนึ่งสร้างโรงพยาบาล
เห็นว่ามีคนซื้อไปด้วยราคาราวๆสามล้านดอลล่าร์    (น่าจะแพงกว่านี้นะคะ)
ปัจจุบันอยู่ในซาอุดิอาเรเบีย
ตอนนำออกขาย  ลูกค้าที่สนใจจะซื้อ ต้องควักกระเป๋าซื้อบัตรมูลค่า ๒๕๐๐ ดอลลาร์เป็นค่าเข้าไปดูเพชร  ส่วนจะซื้อหรือไม่  เป็นอีกเรื่อง  
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 17 พ.ย. 02, 08:58

ป้าลิซกับเพชร "เทเลอร์-เบอร์ตัน"
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 17 พ.ย. 02, 09:01

เพชรอีกเม็ดหนึ่งที่ติดอันดับโลกคือ " ดาราแห่งแอฟริกา" The Star of Africa เม็ดนี้ได้มาจากเหมืองเพชรในแอฟริกาใต้    
เดิมเป็นส่วนหนึ่งของเพชรคัลลินัน ซึ่งถือว่าเป็นเพชรใหญ่ที่สุดเท่าที่เจอ  หนักห้าพันกว่ากะรัต

เพชรคัลลินัน มหึมาเสียจนต้องนำมาแบ่งเป็นเพชรหลายเม็ดด้วยกัน  
เฉพาะดาราแห่งอแฟริกาก็ปาเข้าไป ๕๓๐.๒๐ กะรัตแล้ว  ขนาดเท่าไข่เป็ด

นำมาประดับคธา ในเครื่องราชกกุธภัณฑ์ของพระมหากษัตริย์อังกฤษ
ได้ชื่อว่าเป็นเพชรเจียระไนใหญ่ที่สุดในโลก  
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 17 พ.ย. 02, 09:03

คธา ประดับดาราแห่งแอฟริกา  
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 17 พ.ย. 02, 09:07

เพชรเม็ดนี้ชื่อ Kimberly
เพชรเหลี่ยม Emerald cut หรือเจียระไนเหลี่ยมมรกต  สีทองแชมเปญ หนัก  55.09 กะรัต  
 เจียระไนจากก้อนเพชรดิบ  ขุดพบในเหมืองคิมเบอร์ลี่  ในแอฟริกาใต้  หนัก ๔๙๐ กะรัต   เจียระไนครั้งแรกได้ ๗๐ กะรัตแล้วนำมาเจียระไนใหม่ อีกครั้งเป็นสี่เหลี่ยม

ปัจจุบันเป็นของเศรษฐีเทกซัส ในอเมริกา  ไม่เปิดเผยชื่อ  
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 17 พ.ย. 02, 09:11

เพชรอเมริกันแท้  เป็นความภูมิใจของคนรัฐอาคันซอส์มาก  
 สีเหลืองสดธรรมชาติ น้ำบริสุทธิ์ ไร้ตำหนิ  ชื่อ The Kahn Canary
หนักประมาณ ๔.๒๕ กะรัต ไม่ได้เจียระไนจนบัดนี้  

ขุดพบที่   Diamonds State Park ใกล้ Murfreesboro,รัฐ Arkansas ในปี 1977,
ตั้งชื่อตามเจ้าของร้านเพชร Stan Kahn  ผู้ซื้อเพชรเม็ดนี้ไปจากชาวบ้านที่ขุดพบ

ถือเป็นสัญลักษณ์อย่างไม่เป็นทางการของรัฐอาคันซอส์

เพชรเม็ดนี้ ถูกนำไปประดับหัวแหวน  เจ้าของมอบให้ฮิลลารี่ คลินตัน ยืมไปประดับในโอกาสสำคัญๆต่างๆตั้งแต่บิล คลินตันได้เป็นผู้ว่าการรัฐอาคันซอส์  จนถึงได้เป็นประธานาธิบดี  
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 21  เมื่อ 17 พ.ย. 02, 09:16

ที่เห็นในภาพนี้ไม่ใช่คริสตัลชวารอฟสกี้นะคะ  แต่เป็นเพชรสีธรรมชาติ
เมื่อก่อนเรามักคิดว่าเพชรมีแต่สีขาว   แต่ที่จริงเพชรสีก็มี แต่หายากกว่ามาก
คนไม่ค่อยนิยม  นึกว่าเป็นพลอย
แต่มานิยมกันในทศวรรษที่ ๑๙๘๐ กันอย่างหนาตา  ปัจจุบันแพงกว่าเพชรน้ำขาวบริสุทธิ์เสียอีก  
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 22  เมื่อ 17 พ.ย. 02, 09:18

เพชรรูปหยดน้ำ สีน้ำตาลเข้มออกแดง  ไม่ใช่ทับทิม   เป็นเพชรสีน้ำตาลทอง
ชื่อว่า  Chrysanthemum หรือเบญจมาศ  

หนัก   104.15 กะรัต  จากของเดิมหนัก198.28 กะรัต  ขุดพบในเหมืองเพชรแอฟริกาใต้  

นักธุรกิจเพชรอเมริกัน เจียระไนแล้วนำออกโชว์ในโจฮันเนสเบิร์ก
ปัจจุบันเป็นของมหาเศรษฐีต่างชาติ ไม่เปิดเผยชื่อ  
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 23  เมื่อ 17 พ.ย. 02, 09:21

เพชรสีเขียวแอปเปิ้ล รูปรี เป็นเพชรเขียวใหญ่ที่สุดเท่าที่ค้นพบ ชื่อว่า  The Dresden Green Diamond  หนัก  41 กะรัต
เดิมมาจากอินเดีย  ประวัติเป็นไงไม่รู้แน่ชัด   แล้วตกไปถึงยุโรปในปี ๑๗๔๓    
เฟรเดอริค  ออกัสตัส ที่สอง ผู้ครองแคว้น Saxony ซื้อไปด้วยราคา    $150,000.  

แล้วอยู่เป็นสมบัติของราชวงศ์แซกซอนนี มาจนถึงสงครามโลกครั้งที่สอง  จนรัสเซียเข้ายึดครอง

ในที่สุดก็กลับไปอยู่ที่เดิม   ปัจจุบันเก็บรักษาไว้ที่พระราชวังเดรสเด  
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 24  เมื่อ 18 พ.ย. 02, 10:38

กว่าคุณพระนายจะเข้ามาดู  เพชรโคอินูร์คงตกไปแล้ว  ช่วยคลิกที่ "ทุกความเห็น" ด้วยนะคะ

เพชรที่ชาวยุโรปได้มาจากตะวันออกมีหลายเม็ด อย่างStar of The East หนัก ๙๔.๘๐ กะรัต  เจียระไนรูปหยดน้ำ
เดิมเป็นเพชรดิบ หนัก ๑๕๗ กะรัต   สมบัติของสุลต่านอับดุล ฮามิดที่สองแห่งอาณาจักรออตโตมาน

เพชรเม็ดนี้ คู่กับเพชรโฮปถูกนำมาขายที่ปารีส  เจียระไนใหม่ แล้วนำออกขายอีกทีเมื่อ ค.ศ. ๑๙๐๘  ในราคา $120,000  โดยเศรษฐินีตระกูลแม็คลีนที่ซื้อเพชรโฮป

จนกระทั่งเจ้าของตาย  ต่อมาปี ๑๙๔๙  เฮนรี่ วินสตันขอซื้อจากทายาทของเธอมาครอบครองแทน  
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 25  เมื่อ 18 พ.ย. 02, 10:44

เพชรสี่เหลี่ยมเม็ดนี้ชื่อ Jonker
เจียระไนแบบมรกต  
หนัก ๑๒๕.๒๕ กะรัต
เจ้าของคือเฮนรี่ วินสตัน เจ้าของร้านเพชร  
ฝอยฝน
ชมพูพาน
ตอบ: 104

architect

ความคิดเห็นที่ 26  เมื่อ 18 พ.ย. 02, 21:38

ขอบคุณค่ะคุณเทาชมพู  เรื่องราวของเพชรสูงค่าหลายชิ้นประวัติน่าสนุก ตื่นเต้นแทนเจ้าของนะคะ
นิยายประเภทสืบสวนสอบสวน ก็ได้ เพชรพลอยราคาแพงลิบลิ่วมาเป็นตัวประกอบ ให้มีเรื่องราวเดินได้สนุกๆ

ชอบความสง่างามของคธา ในความเห็นที่ 18
และความเป็นมาของแหวนในความเห็นที่ 20  แม้จะไม่ตื่นเต้นมาก แต่ดูเป็นความภูมิใจของเจ้าของนะคะ
คุณพระนาย
มัจฉานุ
**
ตอบ: 85

Graduate Student New Mexico Institute of Mining and Technology, Socorro, NM USA

ความคิดเห็นที่ 27  เมื่อ 19 พ.ย. 02, 01:54

มาขอบคุณ คุณเทาชมพูครับ คิดว่า คงเป็นเพชร โคอินูร์นี่แหละครับ ที่ผมเคยอ่านและได้ยินมา
ผมยังทึ่งกับมนุษย์เรานะครับ เพชรกับทอง กลายเป็นของมีค่ามหาศาล มากมายเพียงเพราะความสวยงามและหายากเท่านั้น ทั้ง ๆ ที่ พอจริง ๆ แล้วในชีวิตคนเราอย่างอื่นมีความหมายมากกว่าเพชร หรือทองตั้งเยอะ
โดยเฉพาะส่วนตัวผม เพชรนั้น เป็นของที่แพงมากและผมเองแทบจะไม่เห็นค่าของมันเลยซะด้วยสิ เรียกว่า ให้ผมจ่ายเงินซื้อเพชรเม็ดโต ๆ เนี่ยผมจะต้องเสียดายอย่างมากเลย
จะว่าไปอยากรู้จริง ๆ ว่าถ้าเพชรพระอุมามีจริง จะสวยและมากมายขนาดไหน ในเมื่อ แงซาย (จักราช) เจ้ากรุงมรกตนครบอกว่า เพชรพระอุมา นั้นมีขนาดใหญ่และงามกว่าเพชรใด ๆ ในโลก เรียกว่าเป็น โคตรเพชร (เอ้อขออภัยนะครับถ้าคำนี้ไม่สุภาพ)
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 28  เมื่อ 19 พ.ย. 02, 08:22

เพชรเหล่านี้มองในแง่เศรษฐศาสตร์ มันเป็นเครื่องค้ำประกันฐานะได้อย่างดี   เพราะค่าของเงินตกลงได้แต่ค่าของทองและเพชร มักจะคงที่หรือมีแต่เพิ่มค่ะ

พวกเศรษฐีที่สะสมเพชรก็คงยึดถืออย่างนี้เหมือนกัน

อย่างป้าลิซ    ถ้าเบอร์ตันไม่ซื้อเพชร  แต่เก็บเงินค่าซื้อเพชรคาเทียร์ส่งให้เธอเอาเข้าแบงค์ไว้  สมมุติว่า ๒ ล้านดอลล่าร์ พอจะซื้อบ้านได้ ๑ หลัง

ผ่านมา ๒๐ ปี  เงินนั้นก็ค่าตกลงไป ซื้อบ้านหลังเท่าเดิมไม่ได้แล้ว

แต่เก็บเป็นเพชรให้   อีก ๒๐ ปี มูลค่าเพิ่มกว่าเงินที่ลงทุนซื้อ เป็น ๓ ล้าน   ก็ถือว่าได้กำไรกว่าเก็บเงิน

แต่อย่างดิฉันซึ่งพอใจแค่มีกินไม่อดอยากก็ดีแล้ว    ใช้วิธีดูรูปจากเน็ตก็เพลินพอแล้วละค่ะ

กลับมาดูเพชรโบราณกันอีก

เม็ดนี้คือทับทิมที่มีชื่อเสียงที่สุดในโลก ชื่อ The Black Prince's Ruby

เดิมเป็นของเจ้าชายที่มีสมญาตามชื่อเพชรละค่ะ  หลายศตวรรษแล้ว

ปัจจุบันประดับอยู่ในเครื่องราชกกุธภัณฑ์ของอังกฤษ

แต่นักอัญมณีศาสตร์และนักธรณีวิทยาบอกว่า ความจริงมันเป็น spinel ไม่ใช่ ruby

คืออะไรในภาษาไทยดิฉันก็ไม่ทราบ  ใครทราบช่วยแปลด้วยค่ะ  
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 29  เมื่อ 19 พ.ย. 02, 08:25

เพชรห้าเหลี่ยมเม็ดนี้ชื่อCentenary ค่ะ  
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์