เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์  
อ่าน: 28033 เพชรนิลจินดา
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

เมื่อ 20 พ.ย. 02, 15:16

กระทู้นี้ขอเอารูปงานฝีมือของช่างเพชรฝรั่งในอดีต ที่ดังๆ มาให้ชมกันค่ะ

ไม่ได้เรียงลำดับตามยุคสมัยนะคะ  เจอชิ้นไหนก็เอารูปมาให้ดู

ชิ้นแรกคือ มงกุฎเพชรออกแบบเป็นหมวกประดับเฟอร์เซเบิลสีดำ   ของพระเจ้าปีเตอร์มหาราชแห่งรัสเซีย  
รูปทรงเป็นหมวกเฟอร์แบบรัสเซีย
 ทำด้วยทองและเงินประดับเพชร ทับทิมมรกต  
มีรูปนกอินทรีสองหัวซึ่งเป็นสัญลักษณ์ของรัสเซียด้วย
 ฝีมือช่างทองหลวงแห่งพระราชวังเครมลิน
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 15 พ.ย. 02, 10:45

งานฝีมือทั้งกลุ่มนี้เป็นแบบจำลองเครื่องราชกกุธภัณฑ์ของพระมหากษัตริย์แห่งรัสเซีย  ย่อส่วนลงจากของจริง ให้เหลือ๑ ใน ๑๐  โดยฝีมือฟาแบร์เช่  ช่างเอกของราชสำนัก
มีมงกุฎ ๒ องค์ของกษัตริย์และราชินี  คธา และโลกมณฑล(หรือลูกโลก)
เพื่อนำไปแสดงในงานแสดงสินค้าครั้งใหญ่สุดในปารีสเมื่อปี ๑๙๐๐  เพราะของจริงที่สร้างสมัยแคทเธอรีนมหาราชินี ไม่มีการอนุญาตให้นำออกนอกประเทศได้

ฟาร์แบเช่เป็นช่างลือชื่อของรัสเซียในสมัยที่สมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัวเสด็จเยือนรัสเซีย   ได้ทรงสั่งงานฝีมือของเขามามากมาย  ส่วนใหญ่เป็นของที่ระลึกอย่างหีบบุหรี่ กรอบรูป  กล่อง   ทำด้วยหินสีเขียวประดับเพชร สวยงามมาก
หลังจากการปฏิวัติครั้งใหญ่ในรัสเซีย    งานช่างล้ำค่าของฟาร์แบเช่ก็กระจัดกระจายไปตามส่วนต่างๆของโลก  
เคยอ่านพบว่า ของไทยเราซึ่งยังรวบรวมได้เป็นหมวดหมู่   ได้ชื่อว่าเป็นคอลเลคชั่นใหญ่ที่สุดของฟาแบร์เช่ที่ยังเหลืออยู่ในยุคนี้
ใครสนใจไปชมได้ที่พระที่นั่งวิมานเมฆค่ะ  
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 15 พ.ย. 02, 10:48

เพชรสวยน่าอัศจรรย์เม็ดนี้ของห้างทิฟฟานี ร้านเพชรดังของนิวยอร์คที่รู้จักกันดี
เป็นเพชรเหลืองเม็ดใหญ่ที่สุดเม็ดหนึ่งเท่าที่ขุดพบกันในโลก  ได้จากแอฟริกาใต้เมื่อ ค.ศ. ๑๘๗๘ เดิมหนักถึง287.42 กะรัต  แต่พอเจียระไนแล้วลดลงเหลือเพียง 128.54 กะรัต   ช่างเจียระไนเป็นรูปสี่เหลี่ยมแบบหมอนอิง เพื่อโชว์ประกายเพชรให้แพรวพราวกว่าแบบอื่นๆ
แล้วในยุค ๑๙๖๐ ช่างของร้านทิฟฟานีก็ออกแบบให้มีนกเพชรเกาะอยู่ข้างบนด้วย  
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 15 พ.ย. 02, 10:53

เข็มกลัดเพชรรูปโบ ห้อยเพชรรูปหยดน้ำ เป็นเพชรสีเหลืองหนัก ๓๑.๙๓ กะรัต  ก็เกือบ ๓๒ กะรัต
เป็นงานช่างในสมัยศตวรรษที่ ๑๘ ของโปรตุเกส  
ปัจจุบันอยู่ใน National Palace of the Ajuda Museum,ในกรุง Lisbon

เห็นจะโพสต์ต่อไม่ได้แล้วค่ะ  คอมพ์เกิดรวน  ตัวfonts เป็นอะไรไม่ทราบกลายเป็นตัวแตก  ภาพก็เหมือนกัน  
ภาษาดาว
อสุรผัด
*
ตอบ: 1

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 15 พ.ย. 02, 11:25

ตามมาชมค่ะ  สวยมากค่ะคุณเทาชมพู
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 15 พ.ย. 02, 14:25

เพชรสีตามธรรมชาติเป็นเพชรหายากกว่าเพชรสีขาวทั่วไป  และสีที่หายากที่สุดคือสีฟ้า
เพชรสีฟ้าสดเม็ดนี้คือ เพชร Hope ที่มีข่าวเล่าลือว่าเป็นเพชรอาถรรพณ์  ใครได้ไปครอบครองก็จะวิบัติหายนะกันมาหลายเจ้าของ
ปัจจุบัน อยู่ที่สถาบันสมิธโซเนียน ในนิวยอร์ก
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 15 พ.ย. 02, 14:40

ตุ้มหูเพชรของพระนางมารีอังตัวแนตต์  ของพระราชทานจากพระเจ้าหลุยส์ที่ ๑๖ พระสวามี
ทรงสวมขณะพยายามหนีภัยจากการปฏิวัติใหญ่ แต่ถูกจับได้
ปัจจุบันอยู่ที่สถาบันสมิธโซเนียน
คนชื่นชอบนิยาย
อสุรผัด
*
ตอบ: 4

ที่ทำงาน ศูนย์เทคโนโลยีอิเล็กทรอนิกส์และคอมพิวเตอร์แห่งชาติ sci park จ.ปทุมธานี

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 15 พ.ย. 02, 16:55

ตามมาชมด้วยคนค่ะ เป็นเพชรนิลจินดาที่สวยมากเลยนะคะ
ขอบคุณคุณเทาชมพูที่นำมาโพสต์ให้ชมกันด้วยนะคะ
ศศิศ
พาลี
ตอบ: 326

อหังการ์ ล้านนาประเทศ

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 15 พ.ย. 02, 18:46

ขอบคุณคุณเทาชมพูมากนะครับ สำหรับภาพเพชรที่หาชมได้ยากอย่างนี้
สวย ๆ ทั้งนั้นเลยครับ

- ศศิศ -
คุณพระนาย
มัจฉานุ
**
ตอบ: 85

Graduate Student New Mexico Institute of Mining and Technology, Socorro, NM USA

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 16 พ.ย. 02, 03:26

ตามมาชมครับ
ผมเคยได้ยินว่า มีเพชรอยู่ชิ้นนึงได้ชื่อว่า เป็นเพชรอาถรรพ์ เจ้าของคนไหนได้ครอบครองมักจะมีอันเป็นไป แต่มาตอนหลัง มีวิธีแก้เคล็ดด้วยการเจียระนัย เพชรนั้น ให้มีเหลี่ยมหรือมุมมากกว่าเดิม หรือไงเนี่ยแหละครับ
แล้วตอนนี้เพชรนั้น อยู่ในความครอบครองของ พระราชินี ควีนอลิซาเบธแห่งอังกฤษ
ไม่ทราบว่า คุณเทาชมพูพอจะมีรูปหรือเรื่องราวเกี่ยวกับเพชรเม็ดนั้นมั้ยครับ
หรือว่าผมจำผิดเรื่องมาก็ไม่รู้สิเนี่ย
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 16 พ.ย. 02, 09:28

รู้จักแต่เพชรโฮปข้างบนนี้ละค่ะ  ที่เชื่อกันว่านำความหายนะมาให้เจ้าของ ตั้งแต่ถูกประหาร   อุบัติเหตุ  ล้มละลาย  
เริ่มด้วยพระเจ้าหลุยส์ที่ ๑๖ จนถึงตระกูลเศรษฐี โฮป และแม็คลีน
ส่วนเพชรอาถรรพณ์ของควีนเอลิซาเบธ นึกไม่ออก    เอาไว้ถ้าค้นเจอแล้วจะมาเล่าให้ฟัง

ตอนนี้เชิญชมเพชรยอดมงกุฎกษัตริย์ไปพลางๆก่อน
ทองรัก
พาลี
ตอบ: 390

นักวิจัย

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 16 พ.ย. 02, 11:00

ขอบคุณคุณเทาชมพูค่ะ ที่นำความรู้ดีๆ  มาฝากกันอีกแล้ว
ขอตามมาชมด้วยคนค่ะ
ป่านแก้วและใยไหม
แขกเรือน
อสุรผัด
*
ตอบ: 42

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 16 พ.ย. 02, 20:18

ขอบคุณค่ะ คุณเทาชมพู

เพชรเหล่านี้งามมาก และคงมีค่ามากเพราะเป็นของเก่าแก่
แต่เพชรบางชิ้นซึ่งมี ความงามที่แฝงไว้ด้วยความเร้นลับ และอาถรรพณ์ต่างๆนี้ดูค่อนข้างจะน่ากลัวเหมือนกันนะคะ

ดูอย่างเพชรซาอุ สิคะ  นำภัยพิบัติมาสู่ผู้ครอบครองโดยมิชอบแทบจะทุกคนทีเดียว  
คุณเทาชมพูมีรูปเพชรซาอุ บ้างไหมคะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 17 พ.ย. 02, 08:49

ตอบทีละคนค่ะ

เพชรที่คุณพระนายถาม  ดิฉันไปหาดูแล้ว คิดว่าน่าจะเป็นเพชรโคอินูร์(Koh-I-Noor)  แปลว่าภูเขาแห่งแสงสว่าง    
กล่าวกันว่าเคยประดับอยู่บนบัลลังก์นกยูงของชาห์จะฮาน(ผู้สร้างทัชมาฮาล) เป็นดวงตาหนึ่งในสองข้างของนกยูง  แล้วตกมาถึงมหาราชาแห่งปัญจาบ
อังกฤษได้มาจากอินเดียในการรบยึดครองแคว้นปัญจาบ ในปี ๑๘๔๖     แล้วนำขึ้นถวายควีนวิกเตอเรีย

เจ้าชายอัลเบิตพระสวามีทรงสั่งให้ช่างเจียระไนใหม่  จากเดิม ๑๘๖ กะรัต เหลือ ๑๐๘ กะรัต    เดิมเป็นเพชรที่ควีนทรงประดับในมงกุฎอีกองค์หนึ่ง
ต่อมานำมาประดับในมหามงกุฎอังกฤษ    จนถึงปัจจุบัน

ก็เช่นเดียวกับเพชรอีกหลายเม็ด  โคอินูร์ได้ชื่อว่ามีอาถรรพณ์ติดมาด้วย  ก่อความวิบัติให้ผู้สวมไม่ว่าหญิงหรือชาย  แต่ดิฉันไม่มีรายละเอียด
ทราบแต่ว่าอินเดียเคยยื่นประท้วงเรียกร้องเพชรเม็ดนี้คืนกลับไป   แต่รัฐบาลอังกฤษเพิกเฉย ไม่มีคำตอบว่าจะคืนให้  
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 17 พ.ย. 02, 08:50

ภาพขยายเพชรโคอินูร์ค่ะ
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์