เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
อ่าน: 8993 วันเพ็ญเดือนสิบสอง ลอยกระทงกันอีกแล้วจ้า ...
จ้อ
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1081

แต่งงานแล้วจ้า ...

เมื่อ 20 พ.ย. 02, 07:55

วันก่อนดูรายการของไอทีวี มีการพูดคุยกับเกจินู๊ดเมืองไทยชื่อดัง ...
เอ่อ...ดูเหมือนจะไม่ค่อยกับลอยกระทง แต่ คุณนิวัติ กองเพียร ซึ่งแกเป็นหนึ่งในทีมบรรณาธิการหนังสือศิลปวัฒนธรรมด้วย ได้พูดคุยเรื่องเกี่ยวกับศิลปะ เลยพูดเลยมาถึงประเพณีลอยกระทงด้วย

แกบอกว่าจริงๆแล้วสุโขทัยไม่มีลอยกระทงหลอก ตะพังที่ขังน้ำไว้ เอาไว้สำหรับบริโภค ดื่มกิน จริงๆแล้วลอยกระทงเป็นประเพณีสมัยอยุธยา

เอ... งั้นที่ผมเคยได้ยินมาแต่เด็กๆเรื่องนางนพมาศก็ไม่มีนะสิ?  ไม่เป็นไร ... ผมดูประกวดนางนพมาศแทนก็แล้วกัน ฮี่ๆๆ
ศศิศ
พาลี
ตอบ: 326

อหังการ์ ล้านนาประเทศ

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 14 พ.ย. 02, 19:15

"วันเพ็ญเดือนสิบสอง น้ำจะนองเต็มตลิ่ง พวกเราทั้งหลาย ชายหญิง สนุกกันจริงวันลอยกระทง"

ตอนเด็ก ๆ ผมฟังเพลงนี้มันแปลก ๆ ...เพราะคำว่า "น้ำนองเต็มตลิ่ง" นี่แหละครับ เพราะมองน้ำแม่ น้ำแม่มันแห้งจนมีดอนทรายขึ้นมาเลย แล้วมันจะนองได้ยังไง ...
พอโตขึ้น ถึงได้รู้...แฮ่ๆๆๆ น้ำมันนองเต็มตลิ่งที่กรุงเทพฯ...
ส่วนที่ว่าสุโขท้ยไม่มีนพมาศ ไม่มีลอยกระทงนั้น ผมว่าน่าจะเข้าเค้านะครับ เพราะว่าน้ำแม่ทางเหนือช่วงเดือนสิบสองนี้จะแห้งมาก และตะพังน้ำก็จะเก็บน้ำไว้ใช้ในหน้าแล้งก็ได้ครับ เพราะฤดูหนาวต่อฤดูร้อนมันแล้งยาวนาน กอปรกับน้ำที่แห้งขอด

ผมขอก๊อบ จาก  สำนักพิมพ์มติชน

"เรื่องนางนพมาศ หรือ ตำรับท้าวศรีจุฬาลักษณ์ สำนวนสมัยรัตนโกสินทร์
พระราชนิพนธ์ พระบาทสมเด็จพระนั่งเกล้าเจ้าอยู่หัว พร้อมคำนำ พระนิพนธ์ สมเด็จฯ กรมพระยาดำรงราชานุภาพ
อ่าน บทวิเคราะห์ ของกรงศิลปากร โลกของนางนพมาศ โดย ศาสตราจารย์ ดร.นิธิ เอียวศรีวงศ์ นางนพมาศเรื่องจริงหรืออิงนิยาย? โดย สุพจน์ แจ้งเร็ว

"...เป็นหนังสือแต่งในครั้งกรุงรัตนโกสินทร์นี้เอง แต่งในระหว่างรัชกาลที่ ๒ กับที่ ๓ ไม่ก่อนนั้นขึ้นไป..."
"หนังสือเรื่องนางนพมาศซึ่งฉันเข้าใจว่า พระบาทสมเด็จพระนั่งเกล้าเจ้าอยู่หัว ทรงพระราชนิพนธ์..."
สมเด็จฯ กรมพระยาดำรงราชานุภาพ

"...ไม่มีหลักฐานและเหตุผลใดๆ ที่จะคิดไปได้ว่าหนังสือเรื่องนี้มีร่องรอยอันใดของเอกสารสมัยสุโขทัยแทรกอยู่...และพึงพิจารณานางนพมาศในฐานะที่เป็นวรรณกรรมต้นรัตนโกสินทร์โดยแท้..."
ศาสตร์จารย์ ดร.นิธิ เอียวศรีวงศ์

เชื่อกันสืบมาว่าเรื่องนางนพมาศเป็นวรรณคดีที่แต่งขึ้นสมัยกรุงสุโขทัยผู้แต่งหนังสือเรื่องนี้ชื่อนางนพมาศ ต่อมาได้ถวายตัวทำราชการในพระร่วงเจ้า
     (หมายถึงพ่อขุนรามคำแหงฯ) พระเจ้าแผ่นดินแห่งแคว้นสุโขทัย จนกระทั่งได้ดิบได้ดีเป็นพระสนมเอก ตำแหน่งท้าวศรีจุฬาลักษณ์

นางนพมาศระบุว่าตนเองเป็นผู้ต้นคิดประดิษฐ์โคมลอยรูปดอกกระมุท หรือที่เรียกกันภายหลังว่า ลอยกระทงทรงประทีป จึงเชื่อกันสืบมาว่าประเพณีลอยกระทงมีมาตั้งแต่สุโขทัย

แต่...พบหลักฐานหลายอย่างตอนหลังทำให้เชื่อว่า ไม่มีนางนพมาศ ไม่มีลอยกระทงสมัยสุโขทัย เช่น สมเด็จฯ กรมพระยาดำรงราชานุภาพ "...เป็นหนังสือแต่งในครั้งกรุงรัตนโกสินทร์นี้เอง แต่งในระหว่างรัชกาลที่ ๒ กับที่ ๓ ไม่ก่อนนั้นขึ้นไป หนังสือเรื่องนางนพมาศซึ่งฉันเข้าใจว่า พระบาทสมเด็จพระนั่งเกล้าเจ้าอยู่หัวทรงพระราชนิพนธ์..."

ศ.ดร.นิธิ เอียวศรีวงศ์ "...ไม่มีทั้งหลักฐานและเหตุผลใดๆ ที่จะคิดไปได้ว่าหนังสือเรื่องนี้มีร่องรอยอันใดของเอกสารสมัยสุโขทัยแทรกอยู่... และพึงพิจารณานางนพมาศในฐานะที่เป็นวรรณกรรมต้นรัตนโกสินทร์โดยแท้..."

หลักฐานรายละเอียดพร้อมต้นฉบับ เรื่องนางนพมาศ หรือตำรับท้าวศรีจุฬาลักษณ์ สำนวนสมัยต้นรัตนโกสินทร์ พระราชนิพนธ์ พระบาทสมเด็จพระนั่งเกล้าเจ้าอยู่หัว และบทวิเคราะห์ของกรมศิลปากร

แต่ปีนี้เศร้าครับ ไม่มีคู่ลอยกระทง    

- ศศิศ -
เปี้ยว
พาลี
ตอบ: 321

วิชาการ.คอม, อาจารย์ภาคฟิสิกส์ มหิดล

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 14 พ.ย. 02, 23:51

เห็นชื่อกระทู้แล้วคิดถีงเมืองไทยแท้น้อ
caeruleus
ชมพูพาน
ตอบ: 155

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 15 พ.ย. 02, 00:21

วันเสาร์นี่จะไปงานลอยกระทงที่วัดพุทธปทีปค่ะ    
ทองรัก
พาลี
ตอบ: 390

นักวิจัย

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 15 พ.ย. 02, 09:10

เมื่อสองสามวันก่อนดูสารคดีทางโทรทัศน์ ช่องไหนก็จำไม่ได้แล้ว เขาไปถ่ายทำเรื่องประเพณีลอยกระลาตามประทีป (ถ้าจำไม่ผิดนะคะ) ที่จังหวัดน่าน เป็นพิธีที่ทำในวันลอยกระทงค่ะ แต่แทนที่จะใช้กระทงก็ใช้กระลามะพร้าว แล้วปักเทียนไขไว้ในกะลา ปล่อยให้ลอยไปตามลำน้ำน่านเพื่อเป็นพุทธบูชา ภาพที่เห็นนั้นสวยงามมาก เพราะมีแต่แสงเทียนวับแวมอยู่ในความมืดที่โน่นบ้างที่นี่บ้าง สวยจริง ๆ ค่ะ ชาวบ้านที่นั่นให้สัมภาษณ์ด้วยว่าพอลอยกะลาเหล่านั้นไปได้ซักประมาณ 3 ชั่วโมง พอเขาจะลงไปเก็บขึ้นมาเพื่อไม่ให้เกิดมลภาวะในแม่น้ำ

ไม่ทราบว่าทางเชียงใหม่มีประเพณีนี้หรือเปล่าคะ คุณศศิศ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 15 พ.ย. 02, 09:37

แยกทีละประเด็นนะคะ
๑)เรื่องนางนพมาศ หรือตำรับท้าวศรีจุฬาลักษณ์ แต่งเมื่อสมัยรัตนโกสินทร์นี่เองค่ะ เพราะมีการกล่าวถึงประเทศ "มะริกา" หรือ อเมริกา ในตอนต้นเรื่อง   อเมริกาเพิ่งอายุได้สองร้อยกว่าปี    สมัยสุโขทัย ดินแดนอเมริกาอาจจะยังมีแต่อินเดียนแดงล้วนๆ
สมเด็จกรมพระยาดำรงฯ ทรง"เข้าพระทัย" ว่าเป็นพระราชนิพนธ์ในรัชกาลที่ ๓   แต่จริงๆแล้วก็ไม่มีหลักฐานระบุว่าพระองค์ท่านเป็นผู้แต่ง
๒)ในเนื้อเรื่อง นางนพมาศบอกว่าตัวเองเป็นพระสนมเอกของพระร่วง สมัยสุโขทัย  
แต่จะเป็นเรื่องสมมุติ  หรือว่าเป็นเรื่องเล่าสืบๆต่อกันมาในสมัยอยุธยา จนถึงรัตนโกสินทร์ ก็ไม่ทราบอีก เพราะหาหลักฐานอื่นไม่ได้
๓) ในศิลาจารึกหลักต่างๆสมัยสุโขทัย โดยเฉพาะหลักที่ ๑ ไม่ได้กล่าวถึงการลอยกระทง  มีแต่เผาเทียนเล่นไฟ
แต่จะมีประเพณีลอยกระทง " โดยไม่มีหลักฐานเท่าที่เราค้นพบ" หรือเปล่า ก็ไม่แน่

การที่อาจารย์นิธิบอกว่าไม่มีทั้งหลักฐานและเหตุผลใดๆ ที่จะคิดไปได้ว่าหนังสือเรื่องนี้มีร่องรอยอันใดของเอกสารสมัยสุโขทัยแทรกอยู่... และพึงพิจารณานางนพมาศในฐานะที่เป็นวรรณกรรมต้นรัตนโกสินทร์โดยแท้
เป็นมุมมองของอาจารย์นิธิ  ถ้ามองในแง่การหาหลักฐาน ก็ไม่มี   แต่ก็ยังมองได้อีกว่า การหาหลักฐานยังไม่พบ ไม่ได้แปลว่ามันไม่มีเอาเสียเลย
ส่วนคำว่า "ไม่มีเหตุผลใดๆ" นั้นดิฉันยังไม่เห็นด้วยนัก เพราะถือว่า การจดจำเค้าเงื่อนร่องรอยบางอย่างในอดีตกาลด้วยวิธีการมุขปาฐะ (oral tradition) จดจำเล่าสู่กันฟัง ต่อเนื่องกันมาหลายร้อยปี ยังมีอยู่ เช่นในนิทานชาวบ้าน    
แน่นอนว่าการจดจำสืบต่อมาแบบนี้มักไม่มีเป็นลายลักษณ์อักษร และอาจผิดเพี้ยนไปได้  แต่ใจความดั้งเดิมบางอย่างก็ยังมีอยู่      เรื่องนางนพมาศอาจอยู่ในแนวนี้ก็ได้

ปีนี้จะไปลอยกระทงตามเคยค่ะ
CrazyHOrse
แขกเรือน
นิลพัท
ตอบ: 1899

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 15 พ.ย. 02, 11:12

เห็นด้วยกับคุณเทาฯในหลายประเด็น แต่เห็นต่างอยู่ประเด็นหนึงครับ

เมืองเก่าสุโขทัยไม่ได้อยู่ริมแม่น้ำ ถ้าชาวสุโขทัยคิดจะลอยกระทงก็เป็นไปได้สองอย่างคือ
1.ลอยในตระพัง วิธีนี้คงจะแย่หน่อยเพราะแหล่งน้ำกินน้ำใช้ของชาวสุโขทัยอยู่ที่นี่ ยิ่งกำลังจะเข้าหน้าแล้งอย่างนี้ มีหวังได้เกิดโรคระบาดหลังลอยกระทงเป็นประจำแน่  
2.ลอยในแม่น้ำ วิธีนี้ต้องเดินป่าไปที่แม่น้ำ ลอยกระทงเสร็จก็มืดแล้ว ยังต้องเดินป่ากลับมาอีก ในสภาพที่สมัยก่อนเป็นป่าดง ผมว่าเป็นทางเลือกที่เสี่ยงมากทีเดียว เพราะอาจจะได้ทำทานวันลอนกระทงเป็นอาหารเสือกันบ้างแน่ะครับ

โดยส่วนตัว ผมว่าไม่มีเหตุผลที่จะคิดได้ว่าเคยมีประเพณีลอยกระทงในสุโขทัยจริง แต่จะมีในช่วงต้นอยุธยาหรือยุคอโยธยาหรือไม่นั้น ถือว่าน่าสนใจครับ

"Postel's Law": "be conservative in what you do, be liberal in what you accept from others"
คนชื่นชอบนิยาย
อสุรผัด
*
ตอบ: 4

ที่ทำงาน ศูนย์เทคโนโลยีอิเล็กทรอนิกส์และคอมพิวเตอร์แห่งชาติ sci park จ.ปทุมธานี

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 15 พ.ย. 02, 16:53

อ่านแล้วก็ได้ความรู้ กับความรู้สึกที่อยากไปงานลอยกระทงน่ะคะ เมื่อปีที่แล้วก็เพิ่งมีโอกาสไปลอยกระทงที่สวนสันติไชยปราการน่ะคะ เป็นบรรยายกาศที่ดีมากเลยค่ะ มีซุ่มอาหารแบบไทยมาตั้งวางขาย ใครว่างๆ ก็ขอเชิญชวนนะคะ แต่ว่าคนไปอาจจะเยอะหน่อยน่ะคะ    
ศศิศ
พาลี
ตอบ: 326

อหังการ์ ล้านนาประเทศ

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 16 พ.ย. 02, 09:28

ถึงคุณทองรักครับ ที่ว่ามีงานลอยกะลาตามประทีปที่จังหวัดน่าน
ผมว่า มันยังไง ๆ อยู่ก็ไม่รู้นะครับ เพราะผมไม่เคยจะได้ยินว่ามีประเพณีนี้อยู่เก่าก่อน
อาจจะเป็น ประเพณีของ ททท. ก็ได้นะครับแบบนี้ ซึ่งจะพาประเพณีนี้ข้ามไปผสมปนเปกับประเพณีนั้นอยู่เรื่อย หรือจะนำเข้าประเพณีจากแหล่งหนึ่งไปสู่อีกแหล่งหนึ่งเสมอ ๆ
สำหรับที่เชียงใหม่นั้น แต่ดั้งแต่เดิมเขาจะ ลอยโขมด...ลอยเครื่องสักการะไหลล่องไปตามน้ำ
หรือหากเป็นการสะเดาะเคราะห์ก็จะทำเครื่องบูชาใส่สะตวงไหลล่องสะตวงไปเสีย
หรือว่าจะใส่เครื่องบูชาเครื่องอุปโภคบริโภค ไว้ใน สะเปา...สำเภา ซึ่งจะเป็นเรือสำเภาเล็ก ๆ ไว้ใส่ของดังกล่าว ให้ไหลล่องน้ำไป จะเรียกว่าการ "ล่องสะเปา" ในวันยี่เพ็ง นี้ครับ  

- ศศิศ -
ทองรัก
พาลี
ตอบ: 390

นักวิจัย

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 16 พ.ย. 02, 11:02

ขอบคุณค่ะ คุณศศิศที่ช่วยไขข้อข้องใจ
เอ อย่างนี้ประเพณีของ ททท. นี่เข้าข่าย
พาณิชย์ประเพณี เหมือนพุทธพาณิชย์ไหมคะนี่
ป่านแก้วและใยไหม
แขกเรือน
อสุรผัด
*
ตอบ: 42

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 16 พ.ย. 02, 20:31

วันลอยกระทง คงจะได้ไปลอยที่หน้าหมู่บ้านนี่เองค่ะ   ไม่ค่อยได้ไปเที่ยวที่ไหนตอนลอยกระทงค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 17 พ.ย. 02, 15:54

คุณCrazyHOrse
ดิฉันขอแถมข้อ ๓ ได้ไหมคะ  คือลอยในคลอง หรือลำน้ำขนาดเล็กอื่นๆที่ไม่จำเป็นต้องเป็นแม่น้ำ
สุโขทัยคงไม่ได้มีแต่แม่น้ำสายใหญ่และสระเท่านั้น
CrazyHOrse
แขกเรือน
นิลพัท
ตอบ: 1899

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 18 พ.ย. 02, 21:08

ผมก็อยากให้เป็นอย่างนั้นครับคุณเทาฯ แต่จนใจจริงๆ เพราะเมืองเก่าสุโขทัยตั้งอยู่ในที่ดอน คลองน่ะมีเป็นคลองขุด ลักษณะเป็นลำรางส่งน้ำจากสรีดภงส์ซึ่งเป็นเขื่อนกั้นน้ำจากเชิงเขานอกเมือง ลำรางนี้ส่งน้ำมาลงตระพังซึ่งอยู่ในเมืองครับ เป็นอันว่าน่าจะตัดไปได้อีกเหมือนกันครับ อีกอย่างเมืองเก่าสุโขทัย ไม่ได้อยู่ริมแม่น้ำยมเหมือนเมืองสุโขทัยปัจจุบันนะครับ ห่างแม่น้ำไกลทีเดียว

"Postel's Law": "be conservative in what you do, be liberal in what you accept from others"
คุณพระนาย
มัจฉานุ
**
ตอบ: 85

Graduate Student New Mexico Institute of Mining and Technology, Socorro, NM USA

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 19 พ.ย. 02, 01:48

ผมชอบวันลอยกระทงมากเลยครับ ตอนเป็นเด็ก ๆ จะต้องหาซื้อกระทงไปลอย เพราะตอนนั้นยังทำไม่เป็น มาเริ่มทำเอง ตอนอยู่ประถม แต่ตอนแรกก็ทำกระทงโฟม ตอนนั้นเค้ายังไม่อนุรักษ์กันมากนัก ไปลอยกระทง ใส่เศษตังค์ลงไป ผู้ใหญ่บอกว่า เป็นประเพณี ที่ทำเพื่อบูชาแม่คงคา ขอขมาและแสดงความขอบคุณต่อแม่น้ำ ที่มีประโยชน์ต่อบ้านเราอย่างมาก
แต่ ๆ หลัง ๆ โต ๆ ขึ้นมา การลอยกระทง อาจจะกลายเป็นการทำให้แม่น้ำสกปรกมากขึ้นไปซะอีก
นี่ท่านผู้ว่า กทม. ท่านก็ยังยืนยันนั่งยันว่า กระทงโฟม ไม่ทำให้น้ำเน่า ไม่เป็นขยะ ผมก็ยังงงว่า ตกลงกระทงโฟม หรือกระทงใบตองอย่างไหนทำลายสิ่งแวดล้อมมากกว่ากัน
อ่ะ นอกเรื่องไปไกลแล้ว
พอผมอยู่มหาลัยเนี่ย ผมไม่ค่อยชอบวันลอยกระทงครับ เพราะว่า ที่มหาลัยผม ที่ศาลายา เวลาเค้าไปลอยกัน เนี่ย มักจะไปลอยคู่กัน ระหว่างหนุ่ม ๆ กับสาว ๆ (ไม่รู้ทำไมสิน่า ฮึ่ม)
แต่ผมเนี่ย ไม่มีสาว ๆ จะไปลอยด้วย ผมไปทีไร ก็ไปกับเพื่อนผู้ชายกลุ่มใหญ่ แล้วเวลาจะลงไปลอยกับเพื่อน ผู้ชายด้วยกันบ่อย ๆ มันก็เซ็ง ๆน่ะครับ หรือจะลงไปลอยกับเพื่อนชายสองต่อสองก็ยิ่งไม่ไหวใหญ่
ส่วนปีนี้ก็คงไม่ได้ลอยอีก แต่ขอลอยในใจก็แล้วกันครับ
แต่ผมชอบวันเพ็ญ ในคืนวันลอยกระทงนะ พระจันทร์สวยดี
หนูหมุด
มัจฉานุ
**
ตอบ: 88

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 19 พ.ย. 02, 11:07

คุณทองรักคะ เมื่อ2-3วันก่อนเห็นโทรทัศน์ช่อง 11 มีถ่ายทอดสดจากจังหวัดตากค่ะ จำชื่อไม่ได้ว่าชื่อประเพณีอะไร แต่เป็นลักษณะใช้กะลามะพร้าวลอยเหมือนกันค่ะ เห็นทางพิธีกรเล่าว่าแต่ก่อน(เค้าก็ไม่ได้บอกว่ากี่ปีมาแล้วนะคะ) เค้าจะใส่ไต้เอาไว้ในกะลา จุดไฟแล้วปล่อยลอยไปตามน้ำ แต่ปัจจุบันเปลี่ยนเป็น...(ได้ยินไม่ค่อยชัดค่ะ) ซึ่งจะไม่มีควัน
สำหรับในกรุงเทพฯ มีจัดงานที่คลองคูเมืองเดิม ข้างสนามหลวง เมื่อวานมีโอกาสได้เข้าไปเดินดู งานจะตั้งแต่บริเวณหน้าโรงแรมรัตนโกสินทร์ เลียบคลองไปจนสุดค่ะ มีออกร้านและการแสดงหุ่นกระบอก ลิเก รำไทย (แอบเห็นมีหุ่นละครเตรียมไว้ด้วยค่ะ) ร้านที่มาออกจะเป็นขนมไทย และผลิตภัณฑ์ไทยๆค่ะ มีน้ำอบ น้ำปรุง บุหงา ด้วยค่ะ เหมาะจะซื้อไปฝากญาติผุ้ใหญ่ หรือซื้อใช้เองก็ได้ค่ะ หอมดีค่ะ มาชวนเที่ยวค่ะ ได้บรรยากาศไทยๆดีนะคะ แต่คงเป็นลักษณะแบบของงานที่จัดโดยททท.นะคะ ที่ทำมาเหมือนเพื่อโชว์ชาวต่างประเทศถึงเสน่ห์ความเป็นไทย มากกว่าจะเน้นความจริงของประเพณี แต่ก็น่าไปดูนะคะถ้ามีโอกาส
หน้า: [1] 2
  พิมพ์