เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 7266 ทำไม สัญชาติไทย ต้อง เชื้อชาติไทย ด้วยครับ
ศศิศ
พาลี
ตอบ: 326

อหังการ์ ล้านนาประเทศ

เมื่อ 14 พ.ย. 02, 11:08

ผมละไม่เข้าใจ เวลากรอกใบอะไรสักอย่างเนี่ย เมื่อกรอกสัญชาติ นี่ใส่ "ไทย" ได้เลย
แต่พอมาช่อง เชื้อชาตินี่ ทำเอาลังเลทุกทีสิครับ

เพราะว่า เชื้อชาติ เราสืบมาจากเหง้าเผ่าพงษ์พันธุ์ของเรา ซึ่งก็ไม่ได้เรียกตัวเองว่า "ไทย" แต่จะเป็น "ไท" อะไรก็แล้วแต่

ประเทศไทย ชาติไทย มีหลากหลายชาติพันธุ์ หลากหลายเชื้อชาติ ทำไมต้อง เป็น "ไทย" กันหมดเลยล่ะครับ ทำไมไม่ใช้หรือใ่ส่ชื่อของเชื้อชาติของตนเอง

เชื้อชาติ ไม่มีเส้นเขตแดนแบ่ง ไม่เหมือนกับ สัญชาติ ที่อยู่ในกรอบ ในคอกของรั้วเขตแดน ที่ขีดสร้างขึ้น

ไม่เข้าใจจริง ๆ ครับผม

- ศศิศ -
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 11 พ.ย. 02, 16:24

เอ ไม่ใช่นะคะ คุณศศิศ
ดิฉันเคยอ่านพบคนที่กรอกว่า สัญชาติไทย เชื้อชาติจีน ก็มี
แต่ไม่ได้ติดใจสงสัยถึงกับตามสืบว่าเขากำหนดกันในระดับไหน
อาจจะเป็นคนที่โอนชาติเป็นไทย จึงใช้สัญชาติไทย แต่กำเนิดแกเป็นคนจีนก็ได้  ถึงระบุสัญชาติและเชื้อชาติต่างกัน
เข้าใจว่าเป็นเรื่องของกฎหมายค่ะ ไม่ใช่ความรู้สึกที่วัดกันว่า ปู่ทวดเราเป็นจีน( หรือฝรั่ง หรือแขก หรือลาว) งั้นเชื้อชาติเราก็น่าจะจีน
คุณพระนาย
มัจฉานุ
**
ตอบ: 85

Graduate Student New Mexico Institute of Mining and Technology, Socorro, NM USA

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 12 พ.ย. 02, 01:37

เข้าใจแบบเดียวกับคุณเทาชมพูเหมือนกันนะครับว่า
เชื้อชาติเนี่ย สืบไปตามกฎหมาย อย่างเช่น ถ้าคุณได้สัญชาติไทย โดยการโอนสัญชาติมา ก็น่าจะระบุเชื้อชาติเดิม อย่าง อาม่าผม แกมาจากเมืองจีน พอตอนหลังได้บัตรประชาขนเป็นคนไทย ก็เป็นสัญชาติไทย เชื้อชาติจีน
แต่ผมสับสนตอนคุณพ่อผมเนี่ยแหละครับ เพราะท่านเกิดที่เมืองไทย แต่ว่า อากงกับอาม่าผม เป็นคนจีนแท้ คืออพยพมาจากเมืองจีน พ่อผมเอง ท่านก็รู้แน่ล่ะว่า ท่านสัญชาติไทย แต่เชื้อชาติเนี่ย ท่านบอกว่า บางทีก็เขียนว่าเป็นไทย บางทีก็เขียนว่าเป็นจีน แต่ตอนหลัง ๆ ก็เขียนว่าเชื้อชาติไทยตลอด
ส่วนผมเองก็เชื้อชาติไทยด้วยเหมือนกัน
ผมว่าการเขียนว่าเชื้อชาติไทย ให้หมดเลยก็ดีไปอย่างนะครับ คือในเมื่อมาอยู่ประเทศไทยกันแล้ว ถ้าเกิดและเติบโตในประเทศนี้ ก็ถือว่าเป็นคนไทยกันให้หมด ไม่ต้องมาแบ่งเขาแบ่งเรา ไม่ต้องแบ่งว่าใครเชื้อชาติไหน จะได้ไม่เกิดปัญหาชนกลุ่มน้อยขึ้นมา
CrazyHOrse
แขกเรือน
นิลพัท
ตอบ: 1899

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 12 พ.ย. 02, 11:13

ตามกฎหมายเข้าใจว่า ถ้าบิดาและมารดาเป็นสัญชาติไทยจึงลงเชื้อชาติว่าเป็นไทยครับ ส่วนจะอาไปทำอะไรนั้น เข้าใจว่าเป็นเรื่องข้อจำกัดทางความมั่นคง บางงานจะสงวนไว้ให้คนไทยเชื้อชาติไทย สัญชาติไทยเท่านั้นครับ

ถ้าจะเอาชัวร์ๆรบกวนนักรัฐศาสตร์ชาวเกาะ(อังกิด)แถวๆนี้ช่วยตอบด้วยคร้าบ

"Postel's Law": "be conservative in what you do, be liberal in what you accept from others"
ศศิศ
พาลี
ตอบ: 326

อหังการ์ ล้านนาประเทศ

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 14 พ.ย. 02, 19:24

เชื้อชาติไทย มีมาเมื่อไหร่ผมก็ไม่ทราบนะครับผม
สมัยก่อนจะมีกลุ่มชนต่าง ๆ มากมาย ไม่ว่าจะ คนจีน ไทลาว ไทพวน ไทยวน ไทใหญ่ ไทลื้อ ไทยอง ฯลฯ
ผมว่าจะจะระบุเชื้อชาติตามชาติพันธุ์ มากกว่า
แต่ว่าคำว่า "ไทย" มีขึ้นเพื่อรวมเป็นหนึ่งก็จริง
เมื่อมีกลุ่มใหญ่ แต่ ไม่มีทางที่จะครอบคลุมทั้งหมด
ฉะนั้น เพื่อให้กลุ่มใหญ่รวมกันได้ จึงมี "กลุ่มน้อย" เพื่อเปรียบเทียบ
ฉะนั้น ปัญหามันก่อเกิด
ผมคิดอย่างนี้ครับ....

- ศศิศ -
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 15 พ.ย. 02, 08:43

นักรัฐศาสตร์ยังไม่เข้ามาสักที
ขอโทษ อ่านคห.๔ แล้วไม่เข้าใจค่ะ   ดิฉันคิดว่าการระบุสัญชาติและเชื้อชาติ ให้กรอกข้อความแยกต่างกัน เป็นการบอกประวัติของบุคคลตามกฎหมาย  เพื่อผลทางด้านประกอบอาชีพ และการเรียนในสถาบันบางแห่ง เช่นโรงเรียนนายร้อย

คนสัญชาติไทย คือคนที่ได้สัญชาติไทย ไม่ว่าเพราะกำเนิดในเมืองไทย หรือกำเนิดที่ประเทศอื่นแต่มาถือสัญชาติไทยในภายหลัง  เช่นคุณแอน สิเรียม    ก็จำได้ว่ามีข่าวเธอเปลี่ยนมาถือสัญชาติไทยเมื่อเป็นดาราแล้วนี่เอง   ก่อนนี้เธอถือสัญชาติอเมริกัน(หรืออังกฤษก็ไม่แน่) ตามคุณพ่อ
อย่างนี้ก็น่าจะเป็นว่าเธอเป็นคนสัญชาติไทย แต่เชื้อชาติอเมริกัน(หรืออังกฤษ)

เมื่อมีคนถือสัญชาติไทย  ในเงื่อนไขต่างกัน  จึงมีการให้ระบุเชื้อชาติเดิมเอาไว้ด้วย   เพราะพ่อของบุคคลนั้นไม่ได้เป็นไทย

แต่ถ้าพ่อ(เข้าใจว่านับทางพ่อไม่ใช่แม่) เป็นไทย  แม้ว่าปู่เป็นคนชาติอื่น   มาถึงหลานที่เกิดในไทยก็ถือว่าสัญชาติไทย เชื้อชาติไทย
เมื่อก่อน หรือแม้แต่เดี๋ยวนี้   คนที่ถือสัญชาติอื่นจะไม่มีสิทธิ์รับราชการ  ที่จำได้เพราะมีเพื่อนคนหนึ่งเรียนเก่งมาก  คณบดีจะบรรจุเป็นอาจารย์ในคณะอักษรศาสตร์ แต่ทำไม่ได้เพราะเธอถือสัญชาติญี่ปุ่นตามคุณพ่อ  ทั้งที่อยู่แบบคนไทยมาตั้งแต่เกิด
CrazyHOrse
แขกเรือน
นิลพัท
ตอบ: 1899

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 15 พ.ย. 02, 11:08

เอาอย่างนี้นะครับ

เชื้อ"ชาติ"

สัญ"ชาติ"

มีคำว่า "ชาติ" อยู่ด้วย ดังนั้นจึงเกี่ยวพันกับ "ชาติ" อย่าได้สับสนกับพันธุกรรมของมนุษย์เลยครับ    

"Postel's Law": "be conservative in what you do, be liberal in what you accept from others"
VSL
อสุรผัด
*
ตอบ: 5

เรียนที่มหาวิทยาลัยเกียวโต, ญี่ปุ่น

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 16 ม.ค. 03, 22:14

มันเกี่ยวข้องกับความมั่นคงของชาตินะครับ สมัยก่อนสงครามมีการส่งสายลับมาอยู่ก่อนตั้งหลายสิบปี จนไม่มีใครสงสัยว่าเป็นสายลับเลย การป้องกันเขาก็ใช้ "สัญชาติ" กับ "เชื้อชาติ" นี่แหละ อย่างผม เชื้อชาติจีน สัญชาติไทย ถ้าเป็นทหาร หรือตำรวจ ก็จะไม่สามารถไต่เต้าขึ้นสูงได้
ครูไผ่
มัจฉานุ
**
ตอบ: 55

ศึกษานิเทศก์

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 21 พ.ค. 03, 21:45

เชื้อชาติของลูก เป็นไปตามสัญชาติของพ่อค่ะ
ถ้าพ่อมีสัญชาติเป็นไทย  ลูกก็จะมีเชื้อชาติเป็นไทย
ถ้าพ่อมีสัญชาติเป็นจีน  ลูกก็จะมีเชื้อชาติเป็นจีน
หน้า: [1]
  พิมพ์