เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 4284 ถนนเยาวราช
มดขาว
บุคคลทั่วไป
 เมื่อ 20 ต.ค. 00, 12:00

ผมไปอ่านพบในหนังสือเล่มหนึ่งว่าถนนเยาวราชนั้นเดิมชื่อว่า
ถนนยุพราช ข้อเท็จจริงเป็นประการใด รบกวนท่านผู้รู้อธิบาย
ด้วยครับ เพราะเขาเขียนไว้สั้นๆ แค่นั้น
น้องหมวยค่ะ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 13 ต.ค. 00, 00:00

ใช่ถนนเยาวราชที่มีอาหารอร่อยๆขายเยอะใช่มั้ยคะ โห..พูดถึงแล้วน้ำลายหกเลย เมื่อก่อนไปทานบ่อยมาก ตั้งแต่มาอยู่ที่นี่ทานอาหารจีนที่ไหนก็ไม่อร่อยเท่าที่เมืองไทยเลยค่ะ เอ..แล้วทำไมคนเชื้อสายจีนถึงมารวมตัวกันอยู่อาศัยในย่านนี้ได้ล่ะคะ
NoomBanNa.Com
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 16 ต.ค. 00, 00:00

ผมไปเล่นเกมส์มาครับ เขาถามว่าถนนอะไรที่เคยมีชื่อเป็นภาษาอังกฤษว่า New Road
คำตอบคือ ถนนเจริญกรุง ครับ
ทิด
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 16 ต.ค. 00, 00:00

มีอยู่สองถนนในกรุงเทพกระมังครับที่มีชื่อเป็นภาษาอังกฤษ (โดยไม่ทับศัพท์)
๑. ถนนเจริญกรุง......New Road
๒. ถนนวิทยุ...............Wireless Road
จะมีถนนอื่นอีกหรือเปล่าก็ไม่ทราบนะครับ ใครทราบช่วยบอกด้วยก็แล้วกัน
ทิด
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 16 ต.ค. 00, 00:00

ขอโทษทีครับหลงประเด็นกระทู้อีกแล้ว เรื่องถนนเยาวราช
นี่เป็นครั้งแรกที่ได้ทราบว่าเคยชื่อถนนยุพราชมาก่อนครับ
หนุ่มนาเข้ากรุงดอทคอม
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 16 ต.ค. 00, 00:00

ได้มากจากที่ไปเล่นเกมส์ Trivia ในส่วน Afterhours มา
เขาบอกว่าถนนอังรีดูนังต์ ตั้งชื่อมาจาก ผู้ก่อตังสภากาชาด
นาย อังรีดูนังต์ ชาวสวิสแลนด์นี่เอง
ผมเลยนึงขึ้นมาได้ เป็นเพราะว่าถนนนี้ผ่านสภากาชาดไทยนั่นเอง
ตอนเด็กๆ ก็สงสัยว่าแปลว่าอะไรกัน
ลุงแก่
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 21 ต.ค. 00, 00:00

ประกาศกรมโยธาธิการ
 มีพระบรมราชโองการดำรัสเหนือเกล้าฯ สั่งให้กรมโยธาธิการสร้างถนนขึ้นใหม่สายหนึ่ง
แทรกลงในระหว่างกลางแห่งถนนเจริญกรุงแลถนนสามเพ็ง ตั้งแต่ป้อมมหาไชย ตัดไป
ทางทิศตะวันออกเฉียงใต้ เข้าบรรจบถนนเจริญกรุงตรงตะพานวัดสามจีน โดยยาว
๑๔๓๐ เมเตอร์ (หรือ ๓๕ เส้น ๑๕ วา) โดยกว้าง ๒๐ เมเตอร์ (หรือ ๑๐ วา) เป็นทางรถ
กว้าง ๗ วา ทางคนเดินกว้างข้างละ ๖ ศอก พระราชทานชื่อว่า "ถนนเยาวราช"
 ..........

ประกาศมา ณ วันที่ ๓๐ มกราคม รัตนโกสินทร์ศก ๑๑๐
   นริศรานุวัดติวงศ์

ที่มา : ทองต่อ กล้วยไม้ ณ อยุธยา , "พระบรมราชจักรีวงศ์ กับกรุงเทพมหานคร"

ดังนั้น ถนนเยาวราช ไม่น่าจะมีชื่อเดิมว่า ถนนยุพราช เพราะได้รับพระราชทานนามมาแต่ต้นแล้ว
ไฝ่รู้วิชาการ
อสุรผัด
*
ตอบ: 7

ทำงาน

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 07 ก.ย. 05, 07:47

ขอบคุณลุงแก่ที่หาข้อมูลมาให้พวกเราได้อ่านกันค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 08 ก.ย. 05, 11:01

http://www.vcharkarn.com/include/vcafe/showkratoo.php?Cid=18&Pid=5576  
หน้า: [1]
  พิมพ์