เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
อ่าน: 10594 Dead Sea Scroll คืออะไรจ๊ะ? มาคุยเรื่องนี้ดีกว่า
paganini
องคต
ตอบ: 406

ทำงาน

เมื่อ 09 พ.ย. 02, 17:26

ใครรู้ช่วยบอกที
bookaholic
ชมพูพาน
ตอบ: 145

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 24 ต.ค. 02, 17:47

จำได้ตกๆหล่นๆว่าเป็นม้วนกระดาษเขียนเรื่องราวในพระคัมภีร์ไบเบิ้ลที่เก่าแก่ที่สุดเท่าที่ค้นพบกัน
มีชาวบ้านไปเจอโดยบังเอิญ  ซ่อนอยู่ในถ้ำทะเลทรายJudean ใกล้ๆ Dead Sea จึงได้ชื่อตามนั้น   แต่ใครเอาไปไว้ ทำไม  ไม่รู้
นักโบราณคดีตรวจสอบด้วยคาร์บอน 14แล้วพบว่าเป็นของเก่าจริง ย้อนหลังไปสมัยคริสตกาล

คุณpaganini จะคุยอะไรให้ฟังล่ะครับ  ผมจะฟัง
จ้อ
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1081

แต่งงานแล้วจ้า ...

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 24 ต.ค. 02, 17:50

เท่าที่ผมค้นดูรู้สึกว่าจะเป็นคำภีร์ของชาวยิว  ที่ค้นพบใกล้เมืองเยรูซาเลมราวๆปี 1945 ว่ากันว่าเป็นคำภีร์ที่เก่าแก่ที่สุดที่เกี่ยวข้องกับศริสต์ศาสนา ... อืม ยิ่งอธิบายก็ยิ่งมั่วแฮะ?  รอผู้รู้มาตอบจะดีกว่า หึๆๆ

แต่มีลิงก์มาบอกกันครับ เพื่อมีใครสนใจ
 http://packrat.aml.arizona.edu/deadsea.html
 http://www.centuryone.com/25dssfacts.html
จ้อ
แขกเรือน
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 24 ต.ค. 02, 17:52

โอ้โห ... โพสต์พร้อมๆกับคุณ bookaholic เลย ... เอาเป็นว่าผมรอฟังท่านผู้รู้คุยกันดีกว่า
ภูมิ
แขกเรือน
ชมพูพาน
ตอบ: 196

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 25 ต.ค. 02, 08:06

รอฟังด้วยคนครับ

ในการ์ตูน เห็นมานานแล้วเกี่ยวกับหนังสือ(?) เล่มนี้
ชอบบอกว่าเป็นหนังสือต้องห้ามบ้าง ความลับของฟ้าดินบ้าง ....

จริงเนื้อหาเป็นอย่างไรครับ
paganini
องคต

ทำงาน

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 25 ต.ค. 02, 13:01

คุณ Bookaholic ครับ ผมก็จะมาฟังเหมือนกัน  บังเอิญว่าต้องแปลข่าวเกี่ยวกับการค้นพบกล่องกระดูกของน้องพระเยซูและมีการกล่าวถึง dead sea scrolls เลยมักง่ายถามเอาแถวนี้น่ะครับ
อ้อ อย่าลืมอ่านนะครับข่าวค้นพบกล่องกระดูก
bookaholic
ชมพูพาน
ตอบ: 145

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 26 ต.ค. 02, 09:06

ตกข่าวกล่องกระดูก
ช่วยเล่าได้มะครับ
หรือทำลิ้งค์ก็ได้
paganini
องคต

ทำงาน

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 26 ต.ค. 02, 17:51

อยู่ที่หน้าข่าววิชาการครับ
 http://www.vcharkarn.com/snippets/vcafe/show_message.php?Cid=21&Pid=6912
ทองรัก
พาลี
ตอบ: 390

นักวิจัย

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 28 ต.ค. 02, 17:16

ขอบคุณค่ะ มารออ่านเหมือนกันค่ะ
เอ๊ะ เอาเปรียบมากไปหรือเปล่านะเนี่ย    
นิลกังขา
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1012

ทำงานราชการ

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 02 พ.ย. 02, 04:13

น่าสนใจครับ ในแง่ที่ว่าทำให้เห็นได้ว่าพระเยซูทรงเป็นบุคคลในประวัติศาสตร์ที่มีตัวจริง แต่อาจจะล่อแหลมหน่อยในแง่การท้าทายต่อศรัทธาความเชื่อ

อ่านบทความคุณ Paganini แล้ว เห็นว่านักโบราณคดีที่เขาค้นพบเขาก็ระมัดระวังจงใจเลี่ยงไปเหมือนกัน รีบตีเส้นกั้นว่า เขาไม่ต้องการสนใจปัญหาเทววิทยา เพราะถ้าสมมติเราเชื่อว่าพระแม่มารีทรงมีพระเยซูโดยการปฏิสนธินิรมล คือโดยพระเดชของพระจิต ไม่ได้เนื่องมาจากมนุษย์ชายใด และถามขึ้นว่างั้นแล้วเจมส์เป็นใคร นับญาติยังไงกับพระเยซู เรื่องมันก็จะยุ่ง

แต่ในพระคัมภีร์ไบเบิ้ลก็พูดถึง "พี่น้อง" ของพระเยซูไว้ด้วย ในบทความของคุณ Paganini บอกไว้เหมือนกันว่าศาสนจักรคาทอลิกอธิบายเสียว่าเป็นลูกพี่ลูกน้อง ส่วนทางโปรเตสแตนท์อธิบายไปว่าเป็นพี่น้องคนละแม่ เพื่อจะได้ไม่ต้องกระทบกับหลักข้อเชื่อข้อนี้

ถ้าผมจำไม่ผิด พระเยซูท่านบอกไว้ในไบเบิ้ลตอนหนึ่งว่า (ในทางธรรมะ) ท่านไม่นับว่าพี่น้องของท่านทางครอบครัวเป็นพี่น้องโดยแท้ครับ แต่ท่านทรงนับว่า ผู้ร่วมความเชื่อกับท่าน คือเหล่าสาวก นั้นแหละเป็นพี่น้องแท้จริงในทางธรรมของท่าน สมัยนี้เห็นจะเรียกว่าพี่น้องร่วมอุดมการณ์ก็ได้มั้ง น่าจะค้นพระคัมภีร์หาได้ไม่ยากครับ ภาษาไทยก็มี อันนี้เป็นไบเบิ้ลตอนที่กล่าวถึงพี่น้องของท่านตามที่บทความว่าไว้ตอนหนึ่ง อาจจะมีตอนอื่นอีก

แถมครับ ชื่อ Jesus ที่ว่าเป็นชื่อชาวยิวสมัยนั้นและเป็นพระนามพระเยซูนั้น ฝรั่งออกเสียงเพี้ยนไปหน่อยแล้ว ชื่อยิวที่เป็นชื่อเดียวกับพระเยซู และซึ่งเดี๋ยวนี้ก็ยังมีคนยิวชื่อนี้อยู่ หาได้ง่ายๆ คือชื่อ "เยชัว" ครับ ส่วนเจมส์นั้นผมก็คิดว่าเป็นสำเนียงฝรั่งเหมือนกัน ชื่อยิวที่เป็นต้นเค้าของเจมส์นั้น ชื่ออะไรผมก็ลืมเสียแล้ว รู้แต่ว่า ไอแซคที่เป็นชื่อฝรั่งนั้นมาจากชื่อยิวว่า "ยิศฮัก" (อย่าง ยิศฮัก ชาเมียร์) และที่เรา หรือฝรั่ง เรียก โมเสสๆ นั่น คือชื่อเดียวกับชื่อ "โมเช่"  (อย่าง โมเช่ ดายัน) ของยิวเดี๋ยวนี้
หนูหมุด
มัจฉานุ
**
ตอบ: 88

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 04 พ.ย. 02, 18:27

ขอบคุณค่ะ แวะไปอ่านบทความมาแล้วค่ะ ออกจะแปลกใจค่ะ ว่าสมมตินะคะ สมมติว่าเราเป็นคนเขียนบนหิน ว่าเป็นน้อง โดยที่จริงๆแล้วไม่ใช่ล่ะคะ อันนี้หนุหมุดก็ลองคิดเล่นๆน่ะค่ะ เรื่อง Dead sea scroll หนูหมุดกำลังไปนั่งอ่านอยู่เลยค่ะ ปรับพื้นก่อนค่ะ เดี๋ยวจะฟังท่านผู้ใหญ่เสวนาไม่เข้าใจ
caeruleus
ชมพูพาน
ตอบ: 155

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 05 พ.ย. 02, 04:17

เจมส์ นี่น่าจะมาจากชื่ออะไรคล้าย จาคอบ หรือ ยาคอบ นะคะ (ลองเดาดู)
paganini
องคต

ทำงาน

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 05 พ.ย. 02, 08:42

ผมก็ว่าเหมือนกันครับคุณหนูหมุดรู้สึกว่าหลักฐานที่เขาเอามายืนยันนี่มันข้างๆคูๆไงก็ไม่รู้  รึว่านั่นคือสิ่งที่ดีที่สุดที่นักโบราณคดีสามารถทำได้
แต่อย่างว่าแหละครับบางทีศรัทธาย่อมเปลี่ยนอะไรได้หลายๆอย่างแม้กระทั่งประวัติศาสตร์ เฮอๆๆ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 05 พ.ย. 02, 10:50

ดิฉันไปอ่านในNational Geographic News
แล้วก็ได้คำถามขึ้นมาหลายอย่าง ไม่แน่ใจจนบัดนี้

เพราะหลักฐานนี้คาบเกี่ยวกับ ๒ สาขาวิชา  คือเทววิทยา  และโบราณคดี (รวมประวัติศาสตร์)
เทววิทยาว่าด้วยความเชื่อว่าพระเยซูเป็นบุตรของพระเจ้า  ปฏิสนธิโดยพระนางมารีอา ซึ่งเป็นพรหมจรรย์  ขณะให้กำเนิดบุตร และคงความเป็นพรหมจารีตลอดชีวิต จนคาทอลิค เรียกว่า The Virgin Mary
เพราะฉะนั้นก็เป็นไปไม่ได้ที่พระเยซูจะมีพี่น้องก่อนหน้านี้หรือหลังจากนี้  
ส่วนนักบุญโจเซฟซึ่งได้ชื่อว่าเป็นสามีของเธอ ก็เป็นเพียงสามีในนาม  ได้สมรสกันตามประเพณี แล้วทำหน้าที่พ่อดูแลพระเยซูหลังจากเกิด แต่ไม่ใช่พ่อจริง
ถ้าเจมส์เป็นพี่น้องก็ต้องเป็นในทางอื่น ไม่ใช่แม่เดียวกันกับพระเยซู

แต่ถึงกระนั้นก็แปลก ว่าในพระคัมภีร์ไบเบิ้ล บท  Matthew 13:55-56, กล่าวว่าพระเยซูมีพี่น้องผู้ชาย ๔ คนและพี่น้องหญิงอีก ๒ อ้างไว้ในบทความนี้
ในเมื่อใช้คำภาษาอังกฤษ  ว่าbrothers and sisters ดิฉันเลยไม่รู้ว่าเป็นพี่หรือน้อง หรือพี่บ้างน้องบ้าง
และทั้งหมดที่ว่าเป็นพี่น้องสายเลือดเดียวกันทั้งพ่อแม่    หรือว่าคนละแม่  ก็ยังไม่มีใครชี้ชัดออกมาได้
แม้แต่เป็นญาติลูกพี่ลูกน้องได้หรือไม่ก็ไม่แน่  
ทำให้ตีความได้คนละอย่าง อย่างคุณนกข.ว่า

แต่ถ้าเป็นญาติ ภาษาอังกฤษน่าจะแปลออกมาว่า cousins
ภาษาฮีบรูของเดิม คำว่าพี่น้องและญาติ เขาแยกกันหรือเปล่าก็ไม่ทราบ แต่ภาษาอังกฤษนั้นแยกแน่
ลูกพี่ลูกน้องจะไม่เรียกกันว่าเป็น brother หรือ sister

ถ้าเป็นพี่น้องร่วมอุดมการณ์   ดิฉันว่าสาวกท่านอื่นๆก็คงจะได้ชื่อว่าเป็นพี่น้องหมด  แต่ในพระคัมภีร์ก็ไม่ได้รวมไปเช่นนั้น เจาะจงเรียกพี่น้องอยู่แค่ ๖ คน ชายสี่หญิงสอง
จะหมายถึงใครบ้างก็ไม่มีบอกในรายงานข่าว

อย่างไรก็ตาม  โกศหินนี่ของเก่า   ๒๐๐๐ ปี นักโบราณคดีว่างั้น
แต่ข้อความที่จารึกลงไป เก่าเท่ากันหรือเปล่า

ถ้าเก่าเท่ากัน  ชื่อ เจมส์ บุตรโจเซฟ และเป็นพี่น้องของเยซู  จะหมายถึงเจมส์อื่นที่มีพ่อและพี่น้องชื่อตรงกันเป็นไปได้ไหม    เพราะชื่อเหล่านี้ก็ไม่ใช่ชื่อหายากเย็นอะไรนักในสมัยโน้น  มันอาจจะซ้ำกันได้
ทำนองเดียวกับนายสมศักดิ์ที่เป็นลูกชายนายสม และมีพี่น้องชื่อนางสาวสมศรี อาจจะมีตั้งหลายคนในประเทศไทยก็ได้  ไม่จำเป็นต้องมีอยู่คนเดียว
ชื่อแม่ก็ไม่ได้บอกไว้เสียด้วย  ไม่งั้นอาจจะเจาะจงว่าแคบลงไปได้อีก

สรุปแล้วก็ยังหาคำตอบไม่ได้ชัดละค่ะ
จ้อ
แขกเรือน
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 06 พ.ย. 02, 07:23

เรื่องของพระเยซูและพระแม่มารีผมเคยดูสารคดีที่วิเคราะห์ทางด้านสังคมศาสตร์
เขาบอกว่าสังคมยิวในสมัย 2000ปีก่อนโน้นผู้หญิงจะมีสิทธิน้อย และต้องอยู่ในจารีตประเพณีอย่างแคร่งครัด เขาว่ากันว่าในกรณีทีหญิงเกิดตั้งครรภ์นอกสมรสนั้นได้รับการลงโทษถึงชีวิตเลยทีเดียว จำได้ว่าจะถูกจับโยนลงในบ่อน้ำ (โหดจริงๆ)

สารคดีบอกว่าสมมุติพระแม่มารีตั้งครรภ์โดยที่เป็นบุตรของพระเจ้า สถานะการณ์ของพระแม่มารีในขณะที่รู้ว่ามีครรภ์คงจะวิกฤตมากๆ โชคดีที่มีโจฟรับเป็นบุตร ถ้าไม่เช่นนั้นคงจะลำบากทั้งพระแม่มารีและพระเยซู

คุยเรื่องนี้แล้วนึกถึงพระพุทธเจ้าของพุทธศาสนา สมัยตอนเรียนมัธยม ผมเคยได้ยินข่าวว่าเคยมีการพบโถใส่เถ้ากระดูกโบราณในอินเดีย ซึ่งมีอักษรจารึกว่าเป็นเถ้ากระดูกขององค์พระสัมมาสัมพุทธเจ้า ซึ่งเป็นการพิสูจน์ว่าพระพุทธเจ้าเป็นบุครจริงในประวัติศาสตร์ ไม่ทราบผมได้ยินมาถูกต้องหรือเปล่า มีใครเคยได้ฟังเรื่องนี้บ้างไหมครับ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์