เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 9629 นวดแผนโบราณ
ผักบุ้ง
อสุรผัด
*
ตอบ: 23

เรียน

เมื่อ 28 ก.ย. 02, 08:06

เห็นในกระทู้สามก๊ก  คุณ bookaholic ชวนคุณพระนายไปเที่ยวนวดแผนโบราณ  
เลยขอทราบเป็นความรู้น่ะค่ะ ว่าข้างในมันเป็นยังไง  
(ข้าง ๆ บ้านผักบุ้งอยู่ใกล้อาบอบนวดใหญ่ เห็นมันโอ่อ่ากว้างขวางมาก   คนเที่ยวกันเยอะ  แต่สถานที่นวดแผนโบราณ   เท่าที่เห็นจะค่อนข้างเงียบ )
ผู้หญิงเข้าไปเเท่ยว หรือเดินดูเป็นความรู้บ้างได้ไหมคะ
ฝอยฝน
ชมพูพาน
ตอบ: 104

architect

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 23 ก.ย. 02, 16:56

ถ้าอยากหาความรู้เกี่ยวกับการนวดแผนโบราณ  
ที่วัดพระเชตุพนฯ หรือวัดโพธิ์ มีข้อแท้ให้เข้าไปใช้บริการ และหาความรู้ได้ค่ะ มีโรงเรียนสอนด้วย  
ที่นี่เป็นที่รู้จักชาวต่างชาติมากว่าคนไทยอีกมั้งคะ
จ้อ
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1081

แต่งงานแล้วจ้า ...

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 24 ก.ย. 02, 15:13

นั่นสิครับ ผมก็อยากทราบเหมือนกัน
ไอ้เรื่องนวด เนิด อะไรนี่ ไม่เคยทราบเลย จริงๆครับ ...
ทองรัก
พาลี
ตอบ: 390

นักวิจัย

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 24 ก.ย. 02, 15:41

มีอีกที่หนึ่งค่ะ ชื่ออายุรเวทวิทยาลัย อยู่ในซอยราชครู (พหลโยธินซอย 5) ที่นี่เป็นสถานศึกษาวิชาการแพทย์แผนโบราณของกระทรวงสาธารณสุข มีการให้บริการการนวดแผนโบราณที่เรียกกันว่า การนวดในราชสำนัก เป็นการนวดเพื่อรักษาอาการเจ็บป่วยที่กล้ามเนื้อหรือที่กระดูกโดยเฉพาะค่ะ ไม่ใช่นวดคลายเมื่อยอย่างเดียว เสียดายที่ไม่มีเบอร์โทรศัพท์ติดมาด้วย ถ้ามีใครสนใจจะไปค้นมาให้  นะคะ    
จ้อ
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1081

แต่งงานแล้วจ้า ...

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 25 ก.ย. 02, 17:08

แถวสยามฯ ผมเห็นมีร้านนวดผ่าเท้าอยู่หลายราย
ว่างๆว่าจะเข้าไปลองดูอยู่เหมือนกัน แต่สงสัยว่าจะราคาแพง หุๆๆ
caeruleus
ชมพูพาน
ตอบ: 155

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 25 ก.ย. 02, 17:47

นวดฝ่าเท้า 1 ชั่วโมงราคา 250 บาทค่ะ เคยไปนวดในซอยโรงเรียนสายน้ำผึ้ง แรกๆก็จักจี้แต่สบายเท้าดีค่ะ
ถาวภักดิ์
พาลี
ตอบ: 240

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 25 ก.ย. 02, 17:52

ว่ากันว่ามีต้นกำเนิดจากวิชาฤาษีดัดตน

หลักใหญ่ๆ เป็นทำนองเดียวกับการ streach กล้ามเนื้อ  ซึ่งวิทยาศาสตร์การกีฬาสมัยใหม่ก็ถือว่าการ streach นั้นเป็นผลดีทั้งก่อนและหลังการออกกำลังบกาย

นอกจากนั้นแล้ว ยังมีรายละเอียดลึกลงไปถึง การปรับระดับของเส้น เช่น เส้นจม-ลอย  ซึ่งในหลายกรณีที่เจ็บปวดในลักษณะดังกล่าว ก็ได้ผลดีเช่นกัน
ผักบุ้ง
อสุรผัด
*

เรียน

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 25 ก.ย. 02, 21:23

ขอบคุณค่ะ ที่กรุณาให้ความรู้

แล้วอย่างสถานนวดแผนโบราณที่เค้าเปิด ๆ กันมากมายทุกวันนี้  หมอนวดที่เป็นคนรักษา เค้าต้องมีใบประกาศ  หรือใบรับรองแบบแพทย์ทั่ว ๆ ไปด้วยไหมคะ  ถ้าถือว่าวิชาของเค้าเป็นแพทย์แผนหนึ่งเหมือนกัน  แบบแพทย์มีใบประกอบโรคศิลป์  เพราะผักบุ้งคิดว่า การนวด การกดจุด หรือ จับเส้นพวกนี้ถ้าผิดพลาดไป ก็อันตรายเหมือนกันนะคะ อย่างน้อยก็ต้องเจ็บล่ะ

ที่บ้านผักบุ้งมีเครื่องมือไม้ที่ไว้ใช้นวดเท้าค่ะ  ซื้อมาจากเพชรบูรณ์  
เวลาเล่นแล้วจั๊กจี้ดีค่ะ

คุณลุงถาวภักดิ์หายไปนานเลยนะคะ
ถาวภักดิ์
พาลี

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 26 ก.ย. 02, 10:48

ว้าก  เข้ามาทีโดนเรียกลุง แล้วใครจะอยากเข้ามาละ หนูเอ๊ย

แก้คำผิดหน่อยเป็น stretch

นอกนั้นไม่คุยแล้ว  งอน
ผักบุ้ง
อสุรผัด
*

เรียน

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 26 ก.ย. 02, 16:30

อุ๊ย ขอโทษค่ะ  ก็ผักบุ้งดูจากชื่อน่ะค่ะ ว่า ชื่อ  ถาวภักดิ์  เป็นชื่อแปลกที่ไม่ค่อยเห็นในสมัยนี้ น่าจะเป็นชื่อของคนโบราณ  ประมาณเดียวกับคุณตาของผักบุ้ง (ชื่อ สมลาภ  คุณยายชื่อ อุ่นเรือน  )

แล้วจะให้เรียกว่าอะไรดีล่ะคะ คุณอา หรือ คุณพี่ คะ
caeruleus
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 26 ก.ย. 02, 16:33

โถ คุณถาวภักดิ์ขา อย่าเพิ่งงอนไปเลยค่ะ เดี๋ยวจะไม่มีคนช่วยเล่า (เอ้ย เขียน) เกร็ดดีๆให้พวกเรา

เอ...แล้วรู้สึกว่าการนวดนี่ก็คล้ายๆการกดจุดของจีนด้วยนะคะ (พวกเส้นจมเส้นลอยน่ะค่ะ)
ถาวภักดิ์
พาลี

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 27 ก.ย. 02, 09:40

ฮึ่ม  ครั้งนี้ไว้ชีวิตก็ได้  ถ้าทำอีก เจอโทษสถานหนัก ถ้าคุณซี่รูหลุดไม่มาโอ๋ละเป็นไม่ยอมแน่

แล้วยังมีหน้ามาถามได้  เรียกป๋า เอ๊ย พี่ซี่  แสดงว่ายังเรียนอยู่แหงๆ  ถึงไม่ค่อยรู้งาน

นึกถึงสมัยบวช มีพระรูปหนึ่งเพิ่งกลับเข้าวัดจากธุดงค์  เื่นื่องจากแบกของหนักนาน มีอาการเส้นที่บ่าจม เจ็บปวดทรมานมาก  มีศิษย์ฆราวาสของหลวงปู่ท่านหนึ่งชำนาญการจับเส้น ช่วยแก้ไขให้  แต่แทนที่จะกดลงไปบนบ่าบริเวณที่ปวด  กลับกดจิกจากด้านหน้าบริเวณเหนือไหปลาร้า ลักษณะดันเส้นให้ลอยขึ้น  ขณะกด ดูพระรูปนั้นเจ็บมากที่เดียว  ผู้กดก็กดสุดแรงจนมือสั่น  แต่เมื่อปล่อยมือก็เห็นว่าอาการเส้นจมนั้นคลายตัวลงจนเกือบหายสนิท

อ้อ ชื่อของป๋า เอ๊ย พี่ เป็นชื่อทันสมัยจ๊ะ คนรุ่นปู่หนูนะ นิยมชื่อไทยแท้ พยางค์เดียว หรือสองพยางค์ เช่น ถนอม สงัด เปรม ชวน เป็นต้น แต่ถ้าเป็นบาลีสันสฤต ก็จะเป็นคำพื้นๆที่พอรู้ความหมายเป็นการทั่วไป เช่น สฤษดิ์ สัญญา ธานินทร์ เกรียงศักดิ์ บรรหาร ทักษิณ เป็นต้น  เดี๋ยวนี้การตั้งชื่อนิยมความแปลกเป็นหลัก  ถ้าใช้คำไทย แม้รู้ความหมายก็ฟังแปลกหู เช่น ฝอยฝน หรือ พานทองแท้ เป็นต้น  ส่วนคำบาลีสันสกฤต เปิดพจนานุกรมแล้วก็ยังไม่รู้คำแปลอยู่ดี เช่น จณิสตา (จำตัวสะกดไม่ค่อยได้ ใครรู้ช่วยด้วย) เป็นต้น  อือ ดูแล้วก็คล้องจองกับถาวภักดิ์ดีเหมือนกันแฮะ
caeruleus
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 27 ก.ย. 02, 15:31

ชื่อนี้ไม่ใช่ชื่อจริงนี่คะ แค่เลียนแบบคุณเทาชมพูเท่านั้น เพียงแต่เป็นภาษาลาตินค่ะ (หวังว่าคุณเทาชมพูคงไม่สงวนลิขสิทธิ์นะคะ)

เอ..ชักจะวนออกจากกระทู้เดิมมาเยอะแล้ว ขอเชิญท่านผู้รู้มาช่วยขยายความตอดีกว่าค่ะ
เปี้ยว
พาลี
ตอบ: 321

วิชาการ.คอม, อาจารย์ภาคฟิสิกส์ มหิดล

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 29 ก.ย. 02, 08:06

ดึกๆดื่นๆ ตอนแฟนเผลอ เอ้ยไม่ใช่ ตอนทำงานหนักๆ
มันรู้สึกเมื่อยจัง    
หน้า: [1]
  พิมพ์