เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
อ่าน: 11532 พระคเณศ(ต่อเนื่องมาจากกระทู้ ๘๓
อักษรานิพนธ์(ลูกพระเคณศ)
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 30  เมื่อ 12 พ.ย. 00, 12:44

อย่างที่มีคนเขียนไว้แล้วว่า ชื่ออีกชื่อหนึ่งของพระเคณศ คือ พิฆเนศ เขียนได้หลายอย่าง มาจาก พิฆน+อินทร์ ส่วนคำ เคณศร์ที่เขียนแบบนี้ เข้าใจว่าเป็นพระราชนิยมของในหลวงรัชกาลที่ ๖
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 31  เมื่อ 12 พ.ย. 00, 21:05

พิฆเนศ น่าจะมาจาก พิฆน+ ิศ เข้าลิลิต (อีศ)นะคะ คุณอักษราฯพิมพ์ผิดมั้งคะ
หรือถ้าสะกด  พิฆเนศวร์  ก็มาจาก พิฆน+อิศวร+ การันต์
ลูกพระคเณศนี่หมายถึงที่ไหนคะ   สนามจันทร์ หรือสาธิตฒศก.
อักษรานิพนธ์
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 32  เมื่อ 13 พ.ย. 00, 18:31

ขอโทษด้วยนะคะที่เข้าใจผิด แต่พ้นวัยที่จะอยู่สาธิตแล้ว ฉันใดก็ดี คำท้ายที่นำมาสมาสด้วยวิธีสนธินั้น ทั้งอินทร์และอิศวร ดิฉันเช้าใจว่ามีความหมายเหมือนกันใช่ไหมคะ ขอเสริมอีกนามหนึ่งคือ พระสิทธิบดีค่ะ หมายว่าเจ้าแห่งความสำเร็จค่ะ
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์