เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 4300 อาราย อาราย ก็ อารอย
อ๊อฟ
ชมพูพาน
ตอบ: 167

SIIT, TU

เมื่อ 08 ก.ย. 02, 18:22

ผมบอกย่า เห็นปู่ถือ ยาฆ่าหญ้า
ย่าร้องหยา  ยาฆ่าย่า หลานอย่าถือ
ถึงยังไง ย่าก็ไม่หย่า อย่าได้ลือ
เจ้าปู่บื้อ ญาญ่าหญิง ปิ๊งได้งัย

ดูโฆษณาผงชูรส อาราย อาราย ก็ อารอย แล้วก็หัวเราะทุกที เลยแต่งอันนี้เล่น ให้ฝาหรั่งอ่าน

เชื่อมั้ยครับว่า ประโยค  "คุณย่าถือยาฆ่าหญ้า" ถ้าออกเสียงเป็นสำเนียงปักษ์ใต้ จะไม่มีเสียงไหนซ้ำกันเลย
(คนใต้เชื้อสายชุมพร ทดลองด่วน)    
Little Sun
พาลี
ตอบ: 212

กำลังตามหาความฝัน

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 30 ส.ค. 02, 12:07

ฝากถามคนใต้  กูเดแปลว่าอะไรคะ  เพลงแม่ดุเมียด่าของเอกชัย ศรีวิชัย  มีคำนี้อยู่ เลยสงสัยค่ะ
เปี้ยว
พาลี
ตอบ: 321

วิชาการ.คอม, อาจารย์ภาคฟิสิกส์ มหิดล

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 31 ส.ค. 02, 15:24

คุ่ณ ย๋า ถื้อ ยา ค๊า ย๊า..

กูเด ไม่เคยได้ยินแหะ
ศศิศ
พาลี
ตอบ: 326

อหังการ์ ล้านนาประเทศ

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 01 ก.ย. 02, 09:39

ขอบคุณคุณอ๊อฟ ที่นำมาฝากกันครับ
ขอบคุณครับพี่เปี้ยวที่ อ่านให้ฟัง
ตอนนี้กะลัง ผันวรรณยุกต์เพื่อที่จะออกเสียงอยู่ครับ....จะให้บ่าวเหนือแหล่งใต้ ก็ยากเอาการยู้ เหอๆๆๆ    

- ศศิศ -
Little Sun
พาลี

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 01 ก.ย. 02, 11:19

เพื่อนที่ทำงานที่เดียวกะลิตเติ้ลเป็นคนตรังกับคนชุมพร  เวลาเค้าคุยกันลิตเติ้ลพยายามตั้งใจฟังอยากรู้ว่าเค้าพูดอะไร  เพราะเค้าพูดเร็วมาก
อ๊อฟ
ชมพูพาน

SIIT, TU

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 09 ก.ย. 02, 11:22

ทดลองประโยคนี้อีกประโยคครับ

"ไม้ ใหม่ ไหม้ ไม่ หมด"

สำเนียงใต้ก็ออกเสียงได้ไม่ซ้ำกันเลยเหมือนกันครับ
มีคนตรังอยู่แถวนี้หรือปล่าวครับ ช่วยลองหน่อย    
อ๊อฟ
ชมพูพาน

SIIT, TU

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 09 ก.ย. 02, 11:33

อา โทษที ลืมตอบน้องลิตเติ้ล ซัน ครับ

คำว่า "เด" อาจจะเป็นภาษาไหหลำก็ได้ครับ
ที่แปลว่า พ่อ ส่วนคำว่า "กูเด" นี่ออกจะเป็นญาติผู้ชายทาง
พ่อครับ เช่น อา (รู้สึกว่าตอนเด็กๆเคยดูหนังเรื่องนึงที่ มอส เรียกพ่อแกว่า เด แสดงว่าในเรื่องเป็นคนจีนเชื้อสายไหหลำ)

รู้สึกว่าคุณเอกชัย จะเป็นคนนครศรีธรรมราชครับ แถวนั้น
ไหหลำหนั่งเยอะ    

(ถ้าลงใต้จากนครไปอีกก็จะเป็นคนเชื้อสายจีนแคระ จีนฮกเกี้ยนครับ แถวๆนั้นหมี่เบตงหรือหมี่ฮกเกี้ยนเกลี่อนถนน และอร่อยมากๆด้วย ส่วนถ้าขึ้นเหนือจากนครมาส่วนใหญ่ก็จะเป็นจีนแต้จิ๋วครับ อันนี้จากประสบการณ์ตรง ไม่มีข้อมูลทางสถิติยืนยันนะครับ)    
Little Sun
พาลี

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 09 ก.ย. 02, 18:22

ขอบคุณพี่อ้อฟหลายๆค่ะ   ตอนเรียนประถมลิตเติ้ลได้เรียนกับครูที่มาจากนครศีรฯด้วยนะ  เด็กชอบล้อคุณครูเพราะครูเค้าจะออกเสียง ง.งู  เป็น ฮ.นกฮูก  เช่น  เงาะ เป็น เฮาะ
หน้า: [1]
  พิมพ์