เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6
  พิมพ์  
อ่าน: 24449 ทายภาพคนดัง
ทองรัก
พาลี
ตอบ: 390

นักวิจัย

ความคิดเห็นที่ 60  เมื่อ 06 ก.ย. 02, 13:16

รูปท่านเซอร์วินสตัน เชอร์ชิลล์ค่ะ
(Sir Winston Churchill)
สวัสดีค่ะ คุณนนทิราด้วยค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 61  เมื่อ 07 ก.ย. 02, 08:56

ทายเก่งกันขนาดนี้เห็นจะต้องให้การบ้านโหดหินกันบ้างละค่ะ
นี่คือภาพบุคคลสำคัญคนหนึ่งของสหรัฐอเมริกาเมื่อ ๒๐๐ ปีก่อน
เป็นนักประดิษฐ์ค้นคว้า นักวิทยาศาสตร์ นักการเมือง ในช่วงตั้งประเทศ  และรัฐบุรุษ  
ทองรัก
พาลี

นักวิจัย

ความคิดเห็นที่ 62  เมื่อ 07 ก.ย. 02, 10:35

ขอทายว่าเป็นภาพของ เบนจามิน แฟรงคลิน ค่ะ
นิลกังขา
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1012

ทำงานราชการ

ความคิดเห็นที่ 63  เมื่อ 08 ก.ย. 02, 14:24

Uncle Ben krab.

Ben Franklin had been so many things in his life, from stateman to inventor, from scientist to writer, as Khun Tao said.

He had also been a diplomat, representing his young country in Paris in his capacity as the first Minister (Akra Ratchathut, not Ratha Montree) of the USA to France. There is one restaurant in Paris, Le Procope (?- I am not sure of the name) which is the oldest cafe in Paris, and used to be Ben's favourite cafe when her served in France. I went there once. The food was quite good, the ambiance very interesting, but service was slow, as there were so many clients and tourists.
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 64  เมื่อ 09 ก.ย. 02, 08:27

ทำไมถึงได้ทายกันถูกนะ.....แทบจะจนปัญญาแล้วละค่ะว่าจะไปหาภาพใครดี
เอ้า ลองอีกครั้ง
นักเขียนชาวอังกฤษ เกิดในเอดินเบอระ สก๊อตแลนด์
ตัวละครที่เขาสร้างยังทำเงินให้ภาพยนตร์อังกฤษ อยู่จนทุกวันนี้
ทองรัก
พาลี

นักวิจัย

ความคิดเห็นที่ 65  เมื่อ 09 ก.ย. 02, 09:24

ตอบอยู่คนเดียวชักไม่สนุกแล้วค่ะ
ท่านอื่นๆ หายไปไหนกันหมดคะ
พักนี้เรือนไทยเงียบเหงาจังค่ะ
สำหรับภาพนี้ ทองรักเสียสละให้คุณหลวงนิลฯ เข้ามาตอบก่อนแล้วกันนะคะ คุณหลวงต้องตอบได้แน่ ๆเลย ใช่ไหมคะ
 คุณเทาชมพู    
B
แขกเรือน
ชมพูพาน
ตอบ: 148

ความคิดเห็นที่ 66  เมื่อ 09 ก.ย. 02, 10:06

Khun Thongrak kha, I am still here but do not have any idea about this picture na ka.
นิลกังขา
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1012

ทำงานราชการ

ความคิดเห็นที่ 67  เมื่อ 09 ก.ย. 02, 16:21

นพ. เซ่อร์ อาเธอร์ โคแนน ดอยล์ ผู้สร้าง เชอร์ล้อก โฮล์มส ครับ
อ้อยขวั้น
มัจฉานุ
**
ตอบ: 60

ทำงานบริษัทเอกชน

ความคิดเห็นที่ 68  เมื่อ 09 ก.ย. 02, 16:36

ตอบได้ไม่กี่ภาพเองค่ะ  ขอเป็นกองเชียร์แล้วกันนะคะ
ศศิศ
พาลี
ตอบ: 326

อหังการ์ ล้านนาประเทศ

ความคิดเห็นที่ 69  เมื่อ 10 ก.ย. 02, 10:12

ขอเป็นกองเชียร์คอยส่งกำลังใจให้ครับ....

We come to cheer .
We come to fight .
All days all nights we will to cheer.

เหอๆๆๆๆ สู้ตายครับพี่ท่านทั้งหลาย...

- ศศิศ -
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 70  เมื่อ 10 ก.ย. 02, 12:52

ถูกต้องค่ะ เซอร์อาเธอร์ โคแนน ดอยล์ ผู้สร้างเชอร์ล็อค โฮล์มส์
แปลกตรงที่ว่า ทั้งที่สร้างนักสืบเอกจนตัวท่านเองโด่งดังไปทั่วประเทศ และในประเทศอื่นๆด้วย  ท่านเซอร์ในตอนท้ายๆชีวิต กลับเกลียดเชอร์ล็อคโฮล์มส์ถึงขั้นพูดกันว่า ห้ามใครเอ่ยชื่อให้ได้ยิน
ท่านเซอร์หวังว่าจะให้ประชาชนจดจำท่านในฐานะนักค้นคว้าวิจัยเรื่องวิญญาณและเรื่องเหนือธรรมชาติ ได้เป็นผลสำเร็จ
แต่จนทุกวันนี้คนก็ยังจำท่านในฐานะผู้สร้างนักสืบเอกอยู่นั่นเอง

ส่วนภาพสาวน้อยคนนี้ล่ะคะ  ใครจำได้บ้าง  
นนทิรา
มัจฉานุ
**
ตอบ: 77

ความคิดเห็นที่ 71  เมื่อ 10 ก.ย. 02, 13:04

สาวน้อยคนนี้ ดิฉันว่าเธอหน้าเหมือนคุณพ่อจริงๆ (ว่ากันตามภาษาชาวบ้านน่ะค่ะ)  เจ้าหญิงเบียทริซ พระธิดาเจ้าชายแอนดรูว์ ใช่ไหมคะ เผลอแป๊บเดียว โตเป็นสาวขนาดนี้แล้ว องค์น้อง เจ้าหญิงยูจีนนี่ก็คงโตเกือบเป็นสาวแล้วเช่นกัน

สวัสดีคุณทองรัก และคุณบีด้วยค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 72  เมื่อ 11 ก.ย. 02, 09:56

คุณนนทิราแวะเข้ามาก็คว้าคะแนนเต็มสิบไปเลยค่ะ
ใช่ค่ะ Princess ฺำBeatrice พระธิดาเจ้าฟ้าชายแอนดรูว์ ดยุคออฟยอร์ค
ตอนนี้ เป็นสาวแล้ว
ยังเห็นเป็นเด็กหญิงน่ารักอยู่เมื่อแป๊บๆนี้เอง  
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 73  เมื่อ 11 ก.ย. 02, 10:01

Princess Beatrice & Princess Eugenie ค่ะ  
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 74  เมื่อ 11 ก.ย. 02, 10:03

ภาพนี้ง่าย ถ้าจะให้ทายว่าจากเรื่องอะไร
แต่ใครจำดาราสองคนนี้ได้บ้างคะ  
หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6
  พิมพ์