เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
อ่าน: 9244 ต่อจากกระทู้ 1040 ว่าด้วยนโปเลียน
นิลกังขา
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1012

ทำงานราชการ

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 30 ส.ค. 02, 00:20

มีใครที่จะช่วยสามารถทำลิ้งก์ให้ไปถึงกระทู้ rw 1040 ได้ไหมครับ เราเคยคุยกันเรื่องนโปเลียนกันมาก่อนเมื่อหลายเดือนที่แล้ว
ฝอยฝน
ชมพูพาน
ตอบ: 104

architect

ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 30 ส.ค. 02, 07:39

http://www.vcharkarn.com/snippets/vcafe/show_message.php?Cid=17&Pid=5505

จะสำเร็จมั๊ยนี่    
คุณพระนาย
มัจฉานุ
**
ตอบ: 85

Graduate Student New Mexico Institute of Mining and Technology, Socorro, NM USA

ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 30 ส.ค. 02, 11:20

แวะมาลงชื่อว่าข้าพเจ้าได้ตามมาอ่านสะสมความรู้เพิ่มแล้วครับ
เคยอ่านเกร็ดการรบที่ทำให้นโปเลียนต้องเป็นฝ่ายแพ้สงคราม แล้วต้องตกจากบัลลังก์จักพรรดิ์ของฝรั่งเศสมาแล้ว
จำได้ลาง ๆ ว่าตอนนั้นนโปเลียนต้องทำสงครามใหญ่กับสองชาติ คืออังกฤษ กับปรัสเซีย (คือเยอรมันปัจจุบันมั้งครับ)
โดยที่นโปเลียนนั้นมีกำลังทัพน้อยกว่าสองชาตินั้นรวมกันแน่ นโปเลียนจึงวางแผนจะประจัญบานกับ นายพลเวลลิงตันท์ของอังกฤษ แล้วส่งนายทหารคู่ใจ คนนึง ให้นำกำลังส่วนนึงไปต้านและสกัดทัพของฝ่ายปรัสเซีย ไว้ก่อน ซึ่งถ้ารั้งทัพนั้นไว้สำเร็จ กำลังทหารของนโปเลียนกับฝ่าย อังกฤษจะไม่แตกต่างกันมาก แล้วนโปเลียนน่าจะชนะ แต่ปรากฎว่า นายทหารที่นโปเลียนส่งไปทำการนั้นทำไม่สำเร็จ ผมจำไม่ได้ว่านายทหารที่นโปเลียนส่งไปคือใคร แล้วทำไมเค้าถึงทำการไม่สำเร็จ แต่ที่น่าสงสารนโปเลียนอีกอย่างคือ ทัพที่นโปเลียนส่งไปยั้งทัพของปรัสเซียนั้น ไม่ได้รบกับทัพฝ่ายปรัสเซียแม้แต่น้อย คือเรียกว่าฝ่ายนั้นยกมาตีกระหนาบทัพของนโปเลียนได้อย่างสบายเลย
พอโดนตีกระหนาบจากสองฝ่ายทั้งฝ่ายอังกฤษและปรัสเซีย (คิดว่านะครับ) นักรบผู้ยิ่งใหญ่ของฝรั่งเศส ก็เลยพ่ายแพ้สงครามครั้งนั้น และคาดว่าพอกลับไปฝรั่งเศสก็เลยหมดอำนาจโดนปฏิวัติไป
นโปเลียนรบแพ้หนักในชีวิตของการเป็นจักรพรรดิ์ เพียงสองครั้งคือ แพ้ครั้งที่ผมพูดถึงข้างบนนี่หนึ่งครั้ง
แล้วก็แพ้ อีกครั้งกับการรบกับรัสเซีย ที่เมือง วอเตอร์ลู
นโปเลียนแพ้ที่รัสเซียนั้นคือแพ้ความหนาว แพ้ธรรมชาติ
ธรรมชาติของรัสเซียนี่สุด ๆ จริง ๆ ครับ ขนาดกองทัพเยอรมันที่แข็งแกร่งอย่างมาก ก็ยังไปแพ้ธรรมชาติอันหนาวเหน็บของรัสเซียเช่นเดียวกัน
นิลกังขา
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1012

ทำงานราชการ

ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 02 ก.ย. 02, 23:31

ขอบคุณคุณฝอยฝนครับ

คนไทยที่บังเอิญเกิดวันเดียวกันพอดีกับนโปเลียนก็คงจะมีหลายคน แต่ท่านหนึ่งในนั้น คือครูอบ ไชยวสุ นักเขียนเรื่องตลกรุ่นครูที่ใช้นามปากกาว่า ฮิวเมอริสต์ ซึ่งล่วงลับไปแล้ว ครูอบท่านเกิดวันที่ 15 สิงหาคมเหมือนกัน พ.ศ. ไหนผมจำไม่ได้ แต่ถ้านับมาถึงปัจจุบันอายุท่านเห็นจะใกล้ๆ ร้อยขวบแล้ว
จ้อ
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1081

แต่งงานแล้วจ้า ...

ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 07 ต.ค. 02, 10:58

เอารูปที่เก็บพระศพของนโปเลียนมาให้ดูกันครับ
นิรันดร์
องคต
ตอบ: 522

ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 14 พ.ย. 02, 16:04

แล้วข้างในมีนโปเลียนอยู่หรือเปล่าครับ
จ้อ
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1081

แต่งงานแล้วจ้า ...

ความคิดเห็นที่ 21  เมื่อ 15 พ.ย. 02, 11:48

มีครับ ... นโปเลียนสวรรคตเมื่อปี ค.ศ. 1821 ที่เกาะ Helena
ราวๆปี ค.ศ. 1841 King Louis-Philppe ก็ตัดสินใจนำร่างนโปเลียนมาเก็บไว้ที่ Dome Church กลางกรุงปารีส
กว่าจะเสร็จสิ้นกระบวนการก็ปาเข้าไปปี 1861 นู้นแน่ะ งานบรรจุพระศพนโปเลียนในปารีสนี่มีพระเจ้านโปเลียนที่ 3  มาร่วมงานด้วย (เข้าใจว่าเป็นหลานของนโปเลียน? อันนี้ไม่แน่ใจครับ)
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์