เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
อ่าน: 5348 ใช้ Preview ได้แล้วครับ
นนทิรา
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 14 ต.ค. 00, 00:00

ขอบคุณทุกท่านที่ได้ช่วยเข้ามาชี้แจง ความจริงไม่ใช่เรื่องใหญ่โตอะไรเลย เพียงแต่ดิฉันเห็นว่าเป็นคำที่ฟังดูแปลก ก็เลยถามดูถึงที่มา  คงต้องถือว่าโลกที่คุยกันด้วยตัวหนังสือก็มีการเข้าใจผิดกันเกิดขึ้นได้ง่าย เพราะเราไม่ได้ยินโทนเสียง หรือเห็นสีหน้าของผู้พูด คุณยู้เลยเข้าใจผิดกันไปใหญ่โตว่าดิฉันพาดพิงถึงความเป็นไทย

ขอบคุณคำชี้แจงของคุณเทาชมพู และคุณวีณาแกว่งไกวค่ะ คราวนี้เวลาไปเห็นคำแปลกๆอีก จะได้เข้าใจว่าเป็นคำเฉพาะค่ะ

คุณหนุงหนิง จะเรียกพี่นนทิราก็ได้นะคะ ไม่เป็นไรเลยเพราะดิฉันก็คงจะเป็นพี่จริงๆน่ะ
แปบ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 14 ต.ค. 00, 00:00

ถึงคุณยู้นะครับ แบบว่าติดตามอ่านการโต้ตอบของคุณมาตลอด
สงสัยครับ สงสัยมาก ว่าไอ้อยู่เมืองนอกมานานจนใช้ภาษาไทยไม่คล่องเนี่ยะ
มันนานแค่ไหนครับ
เข้าใจครับ ว่าเรียนหนัก จะสอบเดือนหน้าแล้ว
อาจจะไม่มีเวลามาต่อล้อต่อเถียงกับใครอีก
แต่ตอบคำถามผมหน่อยเถอะครับ คิดว่าทำบุญ

อ้อ  แล้วอย่าลืมตอบด้วยตัวอักษรที่ผมอ่านได้นะครับ
แบบความคิดเห็นสิบ กับ สิบสาม ไม่เอา
แนน @^_^@
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 14 ต.ค. 00, 00:00

เรือนไทยเริ่มร้อนนะค่ะ ทำไมการตอบคำถามมันออกนอกหัวข้อจังค่ะ
ไม่อยากให้คุณยู้เสียกำลังใจนักเพราะเห็นว่ามีความตั้งใจ+พยายามในการทำงาน
อันนี้ดูจากการนำข่าวต่างๆหรือเรื่องต่างมาเล่าสู่กันฟังใน Cafe
อีกอย่างที่จะบอกคือ ถ้าจะว่าไป คำตอบของคุณยู้ ไม่ใช่จะอ่านไม่ออกซะทีเดียว
ถ้าใช้ Netscape นี่ อ่านไม่ออกค่ะ แต่ถ้าใช้ Internet Explorer จะอ่านออกค่ะ
ไม่ทราบว่าปัญหามันเกิดมาจากอะไรนะค่ะ ส่วนเรื่องอื่นไม่ออกความเห็นแล้วกันค่ะ
่อยากให้เรือนไทยเรือนนี้อบอุ่น มีบรรยากาศสบายๆ มีรอยยิ้มและมิตรไมตรีค่ะ
โชคดีในการสอบนะค่ะคุณยู้
สุดฤทธิ์
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 14 ต.ค. 00, 00:00

คุณยู้ ถ้าใช้ภาษาไทยไม่คล่อง แล้วเขียนแล้วอ่านไม่ออก ก็เขียนภาษาอังกฤษเลยสิครับ  ผมถึงจบ ป 4 ก็พอจะอ่านออกเพราะไปยืมหนังสือห้องสมุดมาหัดอ่านด้วยตัวเองน่ะครับ แล้วผมก็แน่ใจว่าทุกคนที่เข้ามาในนี้ก็อ่านออกน่ะครับ แล้วก็อยากรู้เหมือนกันว่าเวลาคนไปนอกเนี่ยเค้าใช้เวลากันเท่าไหร่ที่จะเก่งภาษาอังกฤษ (แล้วไม่คล่องภาษาไทย)เพราะเห็นดาราต่าง ๆ ไปเรียนนอกแต่ไม่รู้เหมือนกันว่าเรียนอะไรน่ะ สักสามเดือนแล้วกลับมาประเทศไทย พูดไทยไม่ชัดแล้ว เคยคิดว่าดาราพวกนี้ทำไปเพราะอยากเท่ห์ แต่ไม่ใช่ยังงั้นไช่มั้ย
อินทาเนีย
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 14 ต.ค. 00, 00:00

อันนี้ขอแสดงความคิดเห็นย้อนหลังต่อข้อความย่อหน้าที่สองของคุณหนุงหนิง ความคิดเห็นที่ 9 โดยเฉพาะครับ...

ชื่อ "จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย" เอาคำว่ามหาวิทยาลัยไปอยู่ข้างหลัง เป็นการใช้คำตามแบบคำสมาสที่เอาวิสามานยนามไว้ข้างหน้า เหมือนอย่างชื่อ "ศิริราชพยาบาล" "สวนกุหลาบราชวิทยาลัย" "วชิราวุธวิทยาลัย" ฯลฯ ซึ่งเป็นแบบแผนเหมือนสถาบันการศึกษาในต่างประเทศอื่นๆที่เป็นที่รู้จักดีในสมัยนั้น เช่น Cambridge University, Oxford University หรือ Harvard University

จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัยเป็นมหาวิทยาลัยเก่าแก่ซึ่งก่อตั้งขึ้นในสมัยรัชกาลที่ ๖ แบบแผนการตั้งชื่อจึงเป็นไปตามสมัยนิยมของยุคนั้น มหาวิทยาลัยในยุคต่อ ๆ มาเอาคำว่ามหาวิทยาลัยนำหน้า ก็เป็นไปตามสมัยนิยมของยุคต่อมา เหมือนกับมหาวิทยาลัยในต่างประเทศบางแห่งก็เริ่มเอาคำว่า University of... ไว้ข้างหน้า
อินทาเนีย
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 14 ต.ค. 00, 00:00

ผมเองก็เห็นว่าคุณนนทิราเธอไม่ได้มีเจตนา"ติ"อย่างที่อีกฝ่ายหนึ่งเข้าใจ แต่เป็นการทักท้วงหรือท้วงติงมากกว่าเพื่อความถูกต้อง ผมเองก็เขียนไปทักท้วงข้อผิดพลาดทั้งในเชิงวิชาการและการใช้ภาษาของผู้เขียนบทความใน V-Magazine คนหนึ่ง แต่ผู้เขียนบทความนั้นก็เงียบหายไป ไม่ได้ติดต่อกลับมาเลย ไม่ทราบว่าเกิดความไม่พอใจด้วยเหตุผลกลใดหรือเปล่า...

กรณีนี้คงเป็นความเข้าใจผิดอันเนื่องมาจากสื่อสารโดยไม่เห็นสีหน้าท่าทางหรือน้ำเสียงของซึ่งกันและกัน ผมเองก็เจอปัญหานี้อยู่หลายครั้ง บางครั้งผู้สนทนาเข้าใจหรือตีความลักษณะคำพูดของเราผิดไปจากเจตนาของเราที่ต้องการจะสื่อออกไป (ลักษณะนิสัยและอารมณ์ของผู้ฟังตอนนั้นก็มีส่วนในการตีความ)

แต่โดยปกติแล้วคิดว่าเป็นเพราะคนไทยส่วนใหญ่ก็คงไม่ค่อยชอบให้ใครมา"ทักท้วง"หรือ"ท้วงติง"ด้วยละกระมัง (?)
อินทาเนีย
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 21  เมื่อ 14 ต.ค. 00, 00:00

ผมเองก็เห็นว่าคุณนนทิราเธอไม่ได้มีเจตนา"ติ"อย่างที่อีกฝ่ายหนึ่งเข้าใจ แต่เป็นการทักท้วงหรือท้วงติงมากกว่า ทั้งนี้เพื่อความถูกต้องในการใช้ภาษา ...

(จำเป็นต้องเข้ามาเขียนแก้ไขประโยคคำพูดเสียใหม่ เพราะเกรงว่าประโยคที่ตัวเองเขียนไว้ทีแรกจะทำให้เกิดการตีความไปในอีกทางหนึ่งไป)
ยู้
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 22  เมื่อ 14 ต.ค. 00, 00:00

ตอบคุณแปบ ค่ะ
คือว่า อยู่มาปีที่ ๕ แล้วค่ะ พอดีที่ไปเรียนนะ อยู่กับฝรั่งตลอดค่ะ
อืม แต่ที่ทำๆงานนะ ก็ทำงานกับสมาคมคน
ไทย (THAI ASSOCIATION)
 ที่รร นะคะ ก็เลย พูดคล่องบ้าง เพราะต้อวติดต่อ
พี่ๆ มาช่วยจัดงานอะไรทำนองนี้ พอสมควรค่ะ ทุกๆปีค่ะ

แต้ไม่ได้เจอคนไทย
นักค่ะ เป็นเด็กปตรี แต่ที่รร มีแต่ เด็กแกรดค่ะ มีปตรี
แค่ ๒ คนเองอะ ที่เป็นคนไทย มาจากเมืองไทย คนอื่น
ก็บอนด์นี่หรือไม่ก็ไม่พ฿ูดไทยเลยนะจ๊ะ

จริง ๆ แล้ว สอบนะ สอบตลอดทุกอาทิตย์ก็ว่าได้นะคะ  
ที่เดือนหน้า คงเป็นสอบต่อโทรมากกว่าค่ะ
ก็เลยค่อนข้างเครียด เพราะ อาทิตย์หน้านี่ก็สอบ ๒ ตัวในห้อง
แล้ว วันเสาร์ก็สอบ gre (general test)  

แต่อีด 8 วันก็จะมีสอบ
gre subejct test *chemistry* = ORGANIC, PHYSICAL CHEM, INORGANIC CHEM,
AND ANALYTICAL CHEM KA.. =)

เพราะสอบตลอดในรร ก็ทำไมเนอร์อยู่ เป็นเนื้อหาใหม่ ท่องจำเยอะมาก
ก็เลย เริ่มกดดัน ว่า งานเยอะมาก แต่ก็ไม่วายจะมาช่วยพี่ๆ เค้าทำงาน
ด้วย แล้วก็ทำรีเสิรจ์อยู่อีก แฮๆๆ ขอโทษด้วยนะคะ ที่ทำให้
เรื่องวุ่นวายเพราะเราแท้ๆ ที่ดันจะมาช่วยพี่ๆ อธิบายนะจ๊ะ

แต่ก็ได้ประสบการณ์มากค่ะ เพราะเป็นคนสนใจกิจกรรมพอตัวแม้จะ
ทำไม่เก่งก็เลยเข้าใจว่าทำงานกับคนหมู่มากเรื่องมีการเข้าใจผิดนะ
เป็นเรื่องธรรมดา ไม่เสียใจนะคะ แต่ว่า แค่อยากให้คนอื่นๆ
เข้าใจคนที่ทำงานตรงนี้บ้าง เท่านั้นเอง

อืมแต่วันจันทร์นี้มีเรื่องตื่นเต้น แม้จะมีสอบแล้วก็กำลังอ่าน
อยู่ เพราะจะได้ฟังคนได้รางวัล Noble Prize ในสาขา  Biochemistry
ที่ Medical school ของเรา มาเลคเชอร์ให้ฟัง นี่คงเป็นครั้งแรกที่
เจอคนได้รางวัล  Noble Prize ในชีวิต อิอิ เจอมาก็แต่นักวิทยาศาสตร์
ดีเด่นของไทยมา หลายท่านแล้ว แต่พอได้มาเจอของฝรั่ง ก็ คิดแล้ว
ดีใจจัง

ตอบคุณแนนค่ะ อืมเกิดจากบักซ์ ที่ไทยมาสเตอร์ นะ การที่เขียนแล้วอ่านไม่ออกนะค่ะ
เพราะไทยมาสเตอร์นี่ มีปัญหา กับ
ie  ตลอด คือถ้าจะอ่านออก ต้องเขียนด้วย
NESCAPE
แทน IE นะ เคยอีเมลล์ไปถามพี่ คอม เอนท์ที่เค้าเชี่ยว ถามเพื่อน
ไฟฟ้า ที่เค้าเก่ง จนเพื่อนต้องส่ง ไทยมาสเตอร์รุ่นใหม่จากบอสตัน
มาให้ แต่ว่า ก็มีปัญหา อีก แต่ NESCAPE นี่มันดาวโลดด์ช้ามากนะ
ก็เลย ไม่อยากรอ ขอใช้  IE แทน แต่จะพยายามใช้ NESCAPE
เขียนข้อความนะคะ จะได้ไม่ต้อง มาโพสต์หลายๆ รอบ

เริ่มเหนื่อย

อืม ถ้าจะบอกก็คงบอกว่า อย่าไปโทษพี่ๆ คนอื่นเลยนะคะ ในทีมนะ ถ้าทำผิดก็คง
ตัวเราคนเดียวแหละค่ะ ส่วนเรื่องอื่นนี่
จริงๆ เรารับฟังความติชมตลอดนะคะ
แต่ว่า ก็ต้องมีขอบเขตบ้างค่ะ เพื่อไม่ให้คนในทีมเสียกำลังใจในการ
ทำงาน เพราะว่า ก็คนไทยเหมือนกันนะจ๊ะ

ไปแล้วล่ะ คงไม่มาเขียนตอบอีกแล้วเพราะเดี๋ยวคงไม่มีวันจบ
แน่ๆ ค่ะ

ถ้าผิดพลาดในฐานะที่เป็นวิชาการทีม รุ่นจิ๋ว
ก็ขออภัยด้วยนะจ๊ะ คุณๆ ทั้งหลาย เราก็ไม่อยากทำความสงบ
ของเรือนไทยหรอกจ๊ะ ตอนนี้ก็ไปขอให้อาหมอ ที่ไทยคลินิค
มาช่วย กัน ตอบกัน โพสต์เนื้อหาให้น้องๆ อ่านกัน
ก็ได้รับความสนใจจากอาหมอคนไทยที่ไทยคลินิคกันพอควร เพราะเราก็ไป
แจมที่นั่น บ่อยมากเหมือนกันค่ะ

ขอบคุณสำหรับทุกความเห็นนะคะ ไม่ว่าคนไหนก็ตาม
ที่อุตสาห์ มาช่วยกันเขียนนะค่ะ ทางเราคงถือว่า
ได้รับความสนใจจาก คนอื่นๆ มากพอควร
แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ก็คงต้องบอกว่า พวกเรามีหน้าที่เรียน
ก็คือหน้าที่หลัก การจะแก้ปัญหาทุกอย่างให้ถูกใจ
ทุกๆ ฝ่าย คงต้องใช้เวลาพอควรนะ คะ ถ้าอันไหนที่
มันรอได้บ้าง อะไรบ้าว ก็ขอความกรุณาให้ช่วยๆ กัน
อดใจหน่อยนะคะ เป็นคนหาคนมาช่วยพี่ๆ ทำงาน
ในวิชาการนะค่ะ แต่เนื่องจากเราก็ยุ่ง มากพอตัว
ก็เลย หาได้ไม่มากนัก เพราะถ้ามีคนเยอะๆ
การทำงานมันก็เร็วและไม่หนักเกินไปสำหรับพวกเรา
ที่ยังเป็นนักเรียน แล้วต้องมาดูแลเวป กันด้วยค่ะ

แต่ก่อนไปก็ขอขอบพระคุณทุกๆ คนนะคะ แล้วก็ขอโทษด้วย
ที่ทำให้เรื่องมันใหญ่โตมากเกินใปนะค่ะ

ไปอ่านหนังสือต่อดีกว่า คือช่วงนี้ มีไข้ด้วย อะค่ะ
แต่ว่า อิอิ เราก็คงต้องอ่านหนังสือให้จบ ไม่งั้น อี๋ คุณครู
ตีแน่ๆ ล้อเล่นจํะ
verMouth
อสุรผัด
*
ตอบ: 26

ความคิดเห็นที่ 23  เมื่อ 27 ก.ค. 06, 18:22

- น่าจะมีการแก้ไขข้อมูลได้ แบบ Mathcenter  ด้วยนะขอรับ

หน้า: 1 [2]
  พิมพ์