เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
อ่าน: 31962 พระรัชทายาทผู้ปฏิเสธราชบัลลังก์
ทองรัก
พาลี
ตอบ: 390

นักวิจัย

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 15 ส.ค. 02, 22:12

มาเล่าต่อจากคุณ wimma ค่ะ

หลังจากที่พระบาทสมเด็จพระปกเกล้าเจ้าอยู่หัวเสด็จสวรรคตแล้ว สมเด็จพระนางจ้ารำไพพรรณีทรงจัดการถวายพระเพลิงพระบรมสพอย่างเรียบง่ายที่สุสานโกลเดอร์ส กรีน (Golders Green) ชานกรุงลอนดอน เมื่อวันที่ 3 มิถุนายน 2484 แต่ทรงเก็บพระบรมอัฐิและพระบรมราชสรีรางคารกลับที่ประทับตามแบบไทย ซึ่งในระหว่างนั้นเป็นช่วงเวลาแห่งสงครามโลกครั้ง 2สมเด็จได้เสด็จ ฯ นิวัติสู่ประเทศไทยโดยทรงอัญเชิญพระบรมอัฐิมาด้วย เสด็จถึงประเทศไทยเมื่อวันที่ 24 พฤษภาคม 2492 และมีการจัดงานพระราชกุศลทักษิณานุปทานถวายพระบรมอัฐิ ณ พระที่นั้งจักรีมหาปราสาท และได้อัญเชิญพระโกศพระบรมอัฐิขึ้นสู่ที่ประดิษฐาน ณ หอพระบรมอัฐิในพระบรมมหาราชวัง พระบรมอัฐิอีกส่วนหนึ่ง สมเด็จฯอัญเชิญเก็บไว้ในพระโกศ ประดิษฐานไว้ ร ห้องพระ บนพระตำหนักใหญ่
วังศุโขทัย สมเด็จฯจะเสด็จทรงบูชาพระพุทธรูปและถวายบังคมพระบรมอัฐิพระราชสวามีในห้องนี้พระองค์เดียวทุกวัน ไม่ว่างเว้น  และทุกครั้งที่เสด็จพระราชดำเนินแปรพระราชฐานไปต่างจังหวัด เช่น เมื่อเสด็จไป "สวนบ้านแก้ว" จันทบุรี สมเด็จ ฯจะทรงอัญเชิญพระบรมอัฐิไปกับพระองค์เสมอ ทรงระลึกถึงพระราชสวามีตลอดมามิได้ขาด

เก็บความจาก รำไพพรรณี ศรีประชาธิปก สยามินทราชินี
                  โดย ม.ร..พฤทธิสาณ ชุมพล
ตีพิมพ์ในหนังสือรายงานกิจการประจำปีของ มูลนิธิพระบรมราชานุสรณ์พระบาทสมเด็จพระปกเกล้าเจ้าอยู่หัว
และสมเด็จพระนางเจ้ารำไพพรรณี
ภูวง
อสุรผัด
*
ตอบ: 39

ค้าขาย

ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 16 ส.ค. 02, 07:00

ต้องขอบคุณคุณเทาชมพูเป็นอันดับแรก ใช่แล้วครับ อ่านครั้งใดก็ประทับใจมาก  
ขอบคุณอีกสองท่านด้วยครับ ถ้าท่านใดมีพระบรมฉายาลักษณ์ มาแสดงให้ชมที่นี่กันบ้างก็ดีครับถ้าไม่รบกวนจนเกินไป

มีเกร็ดย่อยขำๆเกี่ยวกับพระองค์ท่านว่าไม่โปรดทุเรียน นึกแล้วก็ขำพวกข้าราชบริพารนะครับ ที่เกิดอยาก กินนี่จะแอบเอาเข้าไปกินคงยากเพราะกลิ่นมันฟ้อง

ท่านใดมีเกร็ดย่อยๆที่เกี่ยวกับพระองค์ท่านมาเล่าสู่กันฟังบ้างนะครับ
ภังคี
มัจฉานุ
**
ตอบ: 73

รับจ้าง

ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 16 ส.ค. 02, 07:09

เอาเป็นว่าผมก็มีส่วนให้ประเด็นเบี่ยงนี้ดๆเหมียนกันครับก็ผม"เชื่อ"ของผมแบบนี้จริงๆนี่  ผมเห็นตามคุณภูวงว่าทรงเป็นในหลวง ที่ประเสริฐ และทำหน้าที่ของพระองค์ท่านได้ดีแม้จะไม่ได้เตรียมพระองค์เพื่อจะเป็นในหลวง

เอ้าผมมีเกร็ดย่อยมั่งเหมือนกันนะว่าพระองค์ท่านประสูติวันพุธ
ในหลวงทั้งเก้าพระองค์นี่ ประสูติวันพุธ สาม  วันจันทร์สอง
วันพฤหัส วันอังคาร วันเสาร์ วันอาทิตย์  วันละหนึ่งพระองค์(พูดถูกมั้ยเนี่ย) ใครทายถูกมั่งเอ่ยว่า พระองค์ไหนประสูติวันไหน
อันนี้ก็ออกนอกประเด็นอีกแล้ว ขออภัยคุณเทาชมพูครับ อยากให้บรรยากาศการคุย ผ่อนคลายซักหน่อย
ทองรัก
พาลี

นักวิจัย

ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 16 ส.ค. 02, 07:14

คุณภังคีรู้ละเอียดดีจังเลย
ทองรักทราบแค่ว่าในหลวงพระองค์ปัจจุบันประสูติวันจันทร์ค่ะ
และถ้าเดาไม่ผิด ในหลวงรัชกาลที่ 5 ประสูติวันอังคารค่ะ
ทายถูกมีรางวัลไหมคะ
คุณภูวงคะ ทองรักมีพระบรมฉายาลักษณ์ของพระองค์ท่านและสมเด็จ ฯ อยู่หลายรูป แล้วจะสแกนมาให้ดูนะคะ
สร้อยสน
ชมพูพาน
ตอบ: 143

ลูกจ้าง รัฐวิสาหกิจ

ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 16 ส.ค. 02, 08:01

รอชมภาพด้วยค่ะ อะไรๆที่ไม่เกี่ยวกับกระทู้นี้ที่ทำให้เกิดความขุ่นมัว ก็เว้นๆไปเถอะนะคะ ต่างคน ต่างความคิดคุยกันแต่เรื่องที่ทุกคนสบายใจกันดีกว่าค่ะ

เออ ท่านใดทราบบ้างคะ ว่าพระองค์ท่านโปรดสัตว์เลี้ยงอะไรบ้างไหม
CrazyHOrse
แขกเรือน
นิลพัท
ตอบ: 1899

ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 16 ส.ค. 02, 17:37

ไม่ทราบว่าเคยอ่านนิยายวิทยาศาสตร์ชุด the foundation -สถาบันสถาปนา ของ Isaac Asimov กันหรือเปล่าครับ

ผมอ่านมาแล้ว 3 รอบ ในระยะเวลา 15 ปี แต่ละรอบให้มุมมองที่แตกต่างไปตามประสบการณ์ที่เพิ่มขึ้นตามเวลาที่ผ่านไป

รอบล่าสุดของผม ให้ความรู้สึกอย่างหนึ่งว่า การเปลี่ยนแปลงของสังคมนั้นไม่ได้เกิดขึ้นโดยปัจเจกบุคคลคนใดคนหนึ่ง แต่เกิดขึ้นจากกลุ่มคนทั้งหลายในสังคม

จริงอยู่ว่าจุดพลิกผันสำคัญๆในประวัติศาสตร์นั้น มีผู้นำมาวิพากษ์กันบ่อยครั้ง ในลักษณะ ถ้า... แล้ว... ซึ่งในทัศนะคติของผมนั้น ถ้า... แล้ว... จะเกิดการเปลี่ยนแปลงครั้งใหญ่ได้ต่อเมื่อ ถ้า... แล้ว... นั้นได้ก่อให้เกิดการเปลี่ยนแปลงครั้งใหญ่ในแง่แนวทางการ "สร้างคน" ของสังคมใหม่นั้น

ด้วยวิธีคิดแบบนี้ ผมรู้สึกว่าสังคมไทยถึงแม้ว่าจะมีการเปลี่ยนแปลงครั้งใหญ่มาหลายครั้ง แต่วิธีการพัฒนาคนนั้นไม่เคยมี(แม้จนถึงปัจจุบันนี้)การเปลี่ยนแปลงเชิงบวกที่สำคัญจากภาครัฐเลย

ผมชักอยากให้มีสถาบันสถาปนาจริงๆอยู่ในบ้านเราซะแล้ว...

เอ้า... ตื่น  

"Postel's Law": "be conservative in what you do, be liberal in what you accept from others"
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 21  เมื่อ 17 ส.ค. 02, 09:48

ขอต่อความคิดคุณCH หน่อยเถอะค่ะ
เป็นไปได้ไหมว่าเราตั้งสมมุติฐานผิดว่า ต้องมีการ"พัฒนา" คน  ทั้งที่ความจริงแล้ว  ไม่มีสังคมใดพัฒนาคนขึ้นมาได้แบบปุบปับในชั่วข้ามคืนหรือข้ามปี
ความเปลี่ยนแปลงในค่านิยมของมนุษย์มาพร้อมกับกระบวนการอื่นๆในสังคม   ที่ค่อยเป็นค่อยไป ใช้เวลานานนับศตวรรษ
เรียกได้ว่าถึงเวลาเปลี่ยนมันเปลี่ยนของมันเองตามความจำเป็นแวดล้อม
ความเปลี่ยนแปลงใหญ่ๆของยุโรปมี ๓ ขั้นตอน  คือเดิมมีสังคมเกษตรกรรม  ต่อมาเปลี่ยนเป็นสังคมอุตสาหกรรม และคลื่นลูกที่สามที่เขาว่ากัน คือสารสนเทศ การสื่อสารไร้พรมแดน
แต่ทั้งหมดนี้ก็ใช้เวลาเปลี่ยนนานมาก

สังคมบนแหลมทองตั้งแต่เรายังมีอาณาจักรเล็กๆกระจัดกระจายกันอยู่ ไม่เฉพาะแต่สุโขทัย  มาถึงอยุธยา และรัตนโกสินทร์  เป็นสังคมแบบผู้นำ หรือผู้ปกครองต่อคนส่วนใหญ่
แยกย่อยลงไปถึงสังคมเล็กคือครอบครัว พ่อก็ปกครองบ้าน  คือแม่ลูกและบริวาร
ไม่เคยมีการโหวตเสียงในบ้านว่าส่วนใหญ่ต้องการอะไร แล้วให้พ่อบริหารไปตามนั้น
ไม่ต่ำกว่า ๗๐๐ ปีที่เราอยู่กันมาด้วยความเคยชินแบบนี้
จนกระทั่งไปรับความคิดใหม่มาจากยุโรป  เอามาต่อยอดสวมเข้ากับฐานเดิม
โดยไม่ดูว่ามันผสมกลมกลืนกันได้มากน้อยแค่ไหน
แม้แต่ผู้เปลี่ยนเอง  ก็ยังมีความเคยชินดั้งเดิมของวัฒนธรรมอยู่
สืบทอดกันมาอีก  หลายยุคสมัย  เราก็เลยมีอย่างที่มีกันอยู่ทุกวันนี้ละค่ะ ใน ๗๐ ปี
ทองรัก
พาลี

นักวิจัย

ความคิดเห็นที่ 22  เมื่อ 17 ส.ค. 02, 12:08

ขออนุญาตเสริมด้วยคนค่ะ
โดยความเห็นส่วนตัวแล้วคิดว่า "เรามีอย่างที่มีกันอยู่ทุกวันนี้" อย่างที่คุณเทาชมพูว่านี่ คงเป็นเพราะความเชื่อดั้งเดิมในสังคมไทยด้วยค่ะ เราเชื่อกันว่ามนุษย์มีกำเนิดมาแตกต่างกันตามบุญวาสนา เวรกรรม  ซึ่งความเชื่อลักษณะนี้ค่อนข้างจะไม่สอดคล้องกับอุดมการขั้นพื้นฐานของประชาธิปไตยที่เชื่อว่า ทุกคนมีความเท่าเทียมกันในฐานะที่เป็นมนุษย์  เมื่อเรารับแนวคิดเรื่องประชาธิปไตยมาใช้  จริงอยู่ว่าเราสามารถบัญญัติไว้ในรัฐธรรมนูญให้ทุกคนมีสิทธิเสมอภาคกันได้  แต่เราไม่สามารถเปลี่ยนความเชื่อของคนในสังคมให้เชื่อและปฏิบัติตามที่บัญญัติไว้ได้ ทองรักเชื่อว่าการจะพัฒนาเพื่อเปลี่ยนแปลงความเชื่อแบบนี้คงต้องใช้เวลายาวนานมากอย่างที่คุณเทาชมพูบอกค่ะ  นอกจากนี้ความสัมพันธ์แบบอุปถัมภ์ที่ฝังรากลึกอยู่ในสังคมไทยมาเป็นเวลายาวนานก็น่าจะมีส่วนทำให้เราเป็นไปในแบบที่เป็นอยู่นี้ด้วย
ทองรัก
พาลี

นักวิจัย

ความคิดเห็นที่ 23  เมื่อ 17 ส.ค. 02, 15:02

อัญเชิญพระบรมฉายาลักษณ์ของพระบาทสมเด็จพระปกเกล้าเจ้าอยู่หัวและสมเด็จพระนางเจ้ารำไพพรรณี
มาฝากกันตามสัญญาค่ะ

พระบรมฉายาลักษณ์ในวันอภิเษกสมรส
วันที่ 26 สิงหาคม พ.ศ.2461 ณ พระราชวังบางปะอิน  
ทองรัก
พาลี

นักวิจัย

ความคิดเห็นที่ 24  เมื่อ 17 ส.ค. 02, 15:05

พระบรมฉายาลักษณ์ของพระบาทสมเด็จพระปกเกล้าเจ้าอยู่หัวและสมเด็จพระนางเจ้ารำไพพรรณี ฯ
ทรงฉายที่สตูดิโอ เมืองบันดุง เกาะชวา (อินโดนีเซีย) พ.ศ. 2472  
ทองรัก
พาลี

นักวิจัย

ความคิดเห็นที่ 25  เมื่อ 17 ส.ค. 02, 15:09

ประทับสำราญพระราชอิริยาบทในสวน บริเวณวังไกลกังวล
สัตว์เลี้ยงที่ทรงโปรดน่าจะเป็นสุนัขนะคะ คุณสร้อยสน เสียดายที่รูปนี้ไม่ค่อยชัดเท่าที่ควร
ทองรัก
พาลี

นักวิจัย

ความคิดเห็นที่ 26  เมื่อ 17 ส.ค. 02, 15:11

ล้นเกล้า ฯ ทั้งสองพระองค์ ขณะประทับอยู่ ณ ประเทศอังกฤษ  
ทองรัก
พาลี

นักวิจัย

ความคิดเห็นที่ 27  เมื่อ 17 ส.ค. 02, 15:21

สมเด็จพระนางเจ้ารำไพพรรณี ฯ ทรงพระดำเนินตามพระบรมอัฐิพระบาทสมเด็จพระปกเกล้าเจ้าอยู่หัวลงจากเรือ เมื่อเสด็จพระราชดำเนินถึงกรุงเทพมหานคร เมื่อวันที่ 24 พฤษภาคม 2492

ทองรักเห็นด้วยจริง ๆ ที่คุณปู่ของคุณอาภูวงเอ่ยถึงพระองค์ท่านว่าทรงเป็นในหลวงที่อาภัพที่สุด เพราะแม้แต่พระราชพิธีถวายพระเพลิงพระบรมศพของพระองค์ท่านก็ต้องจัดอย่างเรียบง่ายในต่างแดน หลายปีต่อมาจึงอัญเชิญพระบรมอัฐิกลับเมืองไทย พสกนิกรของพระองค์ท่านไม่มีแม้โอกาสได้แสดงความเคารพและถวายความจงรักภักดีเป็นครั้งสุดท้ายเหมือนที่ได้แสดงต่อพระมหากษัตริย์องค์ก่อนๆ ทั้งที่พระองค์เองทรงมีพระราชกรณียกิจและพระมหากรุณาธิคุณต่อประเทศชาติบ้านเมืองของเรามิใช่น้อย
หนูหมุด
มัจฉานุ
**
ตอบ: 88

ความคิดเห็นที่ 28  เมื่อ 20 ส.ค. 02, 00:41

ขอนุญาตยกข้อความมาจากหนังสือเจ้าชีวิต ของพระเจ้าวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้าจุลจักรพงษ์ค่ะ
“ถึงแม้พระปกเกล้าฯจะดูทรงมีพระสุขภาพแข็งแรงกว่าแต่ไหนแต่ไรมา คือทรงออกกำลังกาย เล่นกอล์ฟ เทนนิสและสควอช แต่กลับรู้สึกพระองค์ว่าพระเนตรจะแลไม่เห็นอะไรเลย เพราะประชวรเป็นต้อ(Cataract) ทั้ง 2 พระเนตร พระเนตรข้างหนึ่งเป็นมากกว่า และถึงเวลาเหมาะที่จะทำการผ่าตัดได้ใน พ.ศ. 2474 ทรงตกลงจะเสด็จประพาสประเทศญี่ปุ่น แคนาดา และสหรัฐอเมริกา และเมื่อการเสด็จประพาสและการเยี่ยมเยียนจบลงแล้วก็จะทรงรับการผ่าตัด จึงนับว่าาพระองค์ทรงเป็นพระมหากษัตริย์ไทยพระองค์แรกที่จะเสด็จไปเยี่ยมประเทศทั้ง 3 นั้นเป็นทางการ การเสด็จพระราชดำเนินเป็นไปโดยเรียบร้อย ที่อเมริกาพระเจ้าอยู่หัวทรงแย้มกล่าวกับผู้แทนหนังสือพิมพ์ออกมานิดหนึ่งว่า กำลังทรงคิดเตรียมจะพระราชทานรัฐธรรมนูญในไม่ช้า การผ่าตัดพระเนตรข้างหนึ่งก็เป็นไปอย่างเรียบร้อยได้ผลสำเร็จดี ที่คฤหาสน์ของสตรีผู้ร่ำรวยชื่อนางไวต์ลอ รีด (Mrs. Whitelaw Reid) ซึ่งได้ถวายให้ยืมเป็นที่ประทับในรัฐนิวยอร์ก”
จากคำบรรยายประกอบภาพ (ขอโทษด้วยค่ะ ไม่มีเครื่องสแกน)
“พระบาทสมเด็จพระปกเกล้าเจ้าอยู่หัวทรงได้รับการผ่าตัดพระเนตรด้านซ้ายโดยเซอร์สจ๊อต ดุ๊ก เอลเดอร์ ผู้เชี่ยวชาญจักษุแพทย์เป็นผู้ทำการถวายการผ่าตัด ณ ลอนดอนคลินิกและเนอร์ซิงโฮม นครลอนดอน เมื่อวันที่ 5 มิถุนายน 2477”

กลับมาเข้าเรื่องแล้วค่ะ แต่ความรู้น้อย ได้แต่อ่านจากท่านเป็นส่วนมาก ขอบพระคุณค่ะ
Le Roi du Soleil
อสุรผัด
*
ตอบ: 18

กำลังศึกษาระดับปริญญาเอกแถบชายฝั่งทะเลเมดิเตอเรเนียน ประเทศฝรั่งเศส

ความคิดเห็นที่ 29  เมื่อ 09 ธ.ค. 05, 04:08

คุณ WIMMA พิมพ์ไว้ในคห.ที่ ๑๔ ว่า

"...รักแรกพบระหว่างพระบาทสมเด็จพระปกเกล้าฯกับสมเด็จพระนางเจ้า รำไพพรรณีนั้น เริ่มต้นที่ วัง พญาไทนี้เอง เมื่อครั้ง ร.7 ดำรงพระอิสริยศ เป็นพระบาทสมเด็จพระเจ้าน้องยาเธอเจ้าฟ้าฯ กรมสุโทัยธรรมราชา ได้เสด็จนิวัติเมื่องไทย เมื่อปี 2457..."   และ

"...หลังจากที่สมเด็จพระเจ้าน้องยาเธอ เจ้าฟ้าพระชาธิปกศักดิเดช กรมขุนสงขลานครินทร์ ได้ทรงลาผนวช ได้เข้ารับราชการในกรมทหาร ปืนใหญ่ที่ 1 รักษาพระองค์ตามปกติ..."

ในย่อหน้าแรกต้องไม่มีคำว่า "พระบาท" นะครับ เป็นเพียงแค่ "สมเด็จพระเจ้าน้องยาเธอฯ" เท่านั้น และในย่อหน้าที่ ๒ ที่ถูกคือ "กรมขุนสุโขทัยธรรมราชา" ครับ

ผมไม่ได้มาจับผิดนะครับ แต่เห็นว่าควรจะแก้ไขให้ถูกต้อง เพราะไม่ใช่กรณีพิมพ์ผิดหรือพิมพ์ตกธรรมดา ทั้งนี้ เพื่อประโยชน์ของผู้ที่ต้องการศึกษาค้นคว้าต่อไปครับ
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์