เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 7878 อยากขอความรู้เรื่องตำนานของยุโรปเหนือครับและขอแนะนำตัวด้วยเลยครับ
Orpheus
อสุรผัด
*
ตอบ: 12

เรียนอยู่ม.รังสิตครับ

เมื่อ 13 ส.ค. 02, 09:36

ผมอ่านกระทู้ในเรือนไทยมานานแล้วครับผมใช้เป็นแหล่งอ้างอิงเกี่ยวกับตำนานและเรื่องวัฒนธรรมได้อย่างดีเลยครับ ตอนนี้กำลังสนใจเรื่อง Norse Mythology อย่างมากเลยครับ

ผมไปเจอFamily tree ของเทพเจ้าValkyrie แต่ดูแล้วงงมากครับไม่ทราบว่าจะมีอาจารย์คนใหนพอจะช่วยผมได้บ้างมั้ยครับ
แผนภูมิที่ว่าคือ
Orpheus
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 12 ส.ค. 02, 11:03

กับนี่ครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 12 ส.ค. 02, 16:46

http://www.pantheon.org/areas/mythology/europe/norse/articles.html

ขอตอบสั้นๆก่อนว่าชื่อเทพเจ้าที่คุณถามมาเป็นเทพปกรณัมของสแกนดิเนเวีย  
คือนอร์เวย์ สวีเดน เดนมาร์ค และไอซแลนด์  
ส่วนฟินแลนด์นั้นมีเทพของเขาที่ผิดแผกออกไปจากนี้
ไวกิ้งส์ก็นับถือเทพพวกนี้เช่นกัน

เทพเจ้าเหล่านี้เป็นที่เคารพยึดถือความสำคัญในหมู่ชาวยุโรปเหนือ  มาแต่ก่อนคริสตศาสนาจะแพร่หลายเข้าไปถึง
องค์ที่สำคัญๆก็คือ Odin เทพบิดรของปวงเทพ   คล้ายๆกับซุสหรือจูปิเตอร์ของกรีกโรมัน

Freya เป็นเทวีแห่งความรัก ความงาม และความสมบูรณ์พูนผล

Thor เป็นเทพเจ้าแห่งสายฟ้า  และสงคราม

Valkyries เป็นเทพธิดาพวกหนึ่ง มีหน้าที่คัดเลือกและรับดวงวิญญาณของนักรบผู้กล้าที่ตายในสมรภูมิ   ไปอยู่ในดินแดนสุคติชื่อValhalla เพื่อจะได้อยู่กับOdin

ถ้าหากว่าคุณอ่าน Lord of the Rings    จะพบว่าคนเขียนอิงชื่อและความเชื่อในเรื่องเทพเจ้าพวกนี้ด้วยค่ะ  
นิลกังขา
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1012

ทำงานราชการ

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 12 ส.ค. 02, 23:18

เท่าที่ผมรู้จัก (ไม่กี่ชื่อ) บางชื่อเป็นเทพที่ชาวไวกิ้ง สแกนดิเนเวียนและเยอรมันโบราณนับถือครับ อย่างที่คุณเทาชมพูเล่าไว้แล้ว

เทพพวกนี้เป็นเทพของทางยุโรปเหนือ หรือสแกนดิเนเวียก่อนคริสตศาสนาเข้ามา พวกเผ่าเยอรมันโบราณก็เคยนับถือพวกนี้ พวกอังกฤษโบราณก็เหมือนกัน เพราะคนอังกฤษนับเป็นญาติๆ ทางวัฒนธรรมอารยธรรมกับพวกติวตอน และพวกสแกนดิเนเวีย มีกษัตริย์อังกฤษยุคโบราณบางองค์ที่มาจากทางนั้นข้ามมาปกครองอังกฤษอยู่พักหนึ่ง

ชื่อเทพเหล่านี้จึงตกค้างหลงเหลืออยู่ในภาษาอังกฤษด้วย เช่น Wednesday วันพุธ นั้น คือวันของ Odin (Odin's day) Thursday เป็นวันของ Thor และ Friday เป็นวันของเทพี Freya

ที่น่าประหลาดก็คือ Thor เทพเจ้าสายฟ้าของชาวยุโรปเหนือนั้นไปตรงกันกับเทพบิดร ซุส หรือจูปิเตอร์ ซึ่งทรงสายฟ้าเป็นอาวุธเหมือนกัน แล้วยังไปตรงกับพระอินทร์ซึ่งถือวชิราวุธ คือสายฟ้า และในสมัยดั้งเดิมเป็นเทพบดีสูงสุดก่อนที่ศาสนาฮินดูจะมีความคิดเรื่องสามมหาเทพด้วย นี่แสดงความเกี่ยวพันกันระหว่างฝรั่งที่เป็นฝรั่งในยุโรป กับ "ฝรั่ง" หรือชนขาติอริยกะหรืออารยัน ซึ่งถือเป็นฝรั่งพวกหนึ่งเหมือนกันแต่ออกเดินทางเร่ร่อนจนไปตั้งรกรากในชมพูทวีป เป็นต้นตระกูลของพวกพราหมณ์อินเดีย
นิลกังขา
แขกเรือน
สุครีพ

ทำงานราชการ

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 13 ส.ค. 02, 01:37

ลืมไปองค์ครับ Loki นั้นเป็นเทพจอมซนที่ชอบกลั่นแกล้งคนและเทพด้วยกัน มีอะไรบางอย่างคล้ายๆ กับเทพ Mercury ของทางกรีกโรมัน

ใครจำหนังเรื่อง The Mask ได้บ้าง? ถ้าผมจำไม่ผิด หน้ากากในเรื่องนั้นที่ใส่เข้าไปแล้วทำให้คนใส่ทำอะไรประหลาดๆ บ้าๆ บอๆ ได้สารพัดนั้น คนเขียนบทเขาแต่งให้เป็นหน้ากากของ Loki ครับ
นิลกังขา
แขกเรือน
สุครีพ

ทำงานราชการ

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 13 ส.ค. 02, 01:39

และ ริชาร์ด แวกเนอร์ คีตกวีเยอรมัน เขียนเพลงที่เกี่ยวกับตำนานของเทพยุโรปเหนือไว้หลายเพลง มีเพลงหนึ่งคุณน่าจะคุ้นหูที่อ้างถึงตำนานอัปสรสงคราม Valkeries ทำนองและจังหวะฮึกหาญมากครับ
จ้อ
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1081

แต่งงานแล้วจ้า ...

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 13 ส.ค. 02, 08:46

มาเสริมข้อมูลที่คุณนิลฯเกริ่นเอาไว้ครับ.... อาจจะไม่ค่อยเกี่ยวกับเทพเจ้าเท่าไหร่นัก

ชาวอังกฤษนั้นสืบชื้อสายมาจากพวก Barbarians ที่มาจากเยอร์มันและเดนมาร์ก ราวๆปี ค.ศ. 500กว่าๆ
ชนเผ่าพวกนี้เรียกรวมว่าพวก Anglo-Saxons ส่วนชาวพื้นเมืองดังเดิมนั้นเรียกว่าพวก Celtic
คำว่า Anglo มาจากชนเผ่า Angles พวกนี้อาศัยอยู่บริเวณตอนใต้ของประเทศเดนมาร์ก
ซึ่งพวกนี้เองที่เป็นที่มาของชื่อประเทศอังกฤษ คำว่า England ก็หมายถึง The Angle Land นั่นเอง
ส่วนพวก เซ็กเซน หรือ Saxons นั้นมาจากประเทศเยอร์มันครับ
เมืองหนึ่งในอังกฤษที่นักเรียนไทยชอบไปเรียนกันมีชื่อว่า Sussex ชื่อเมืองเป็นอนุสรณ์ของพวกเซ็กเซน
ซึ่งหมายถึง the old Kingdom of the South Saxons ...

นอกจากนั้นแล้วคนอังกฤษยังมีเลือดผสมของพวกไวกิ้งอยู่มากพอสมควร
ลูกหลานไวกิ้งที่มีชื่อเสียงก็เช่น มากาเร็ต เธตเชอร์ อดีตนายกหญิงอังกฤษ
กับประธานาธิปดี โรแนน เรแกน ของสหรัฐอเมริกา
Orpheus
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 13 ส.ค. 02, 20:30

ขอบคุณมากครับ ขอถามต่อนะครับ

เท่าที่พูดถึง Valkeries มีทั้งหมด12คนใช่มั้ยครับแต่มีอยู่ที่หนึ่งบอกว่า Valkeries มีทั้งหมด 25 คนทั้งรายชื่อดังนี้หนะครับ
1.   Brynhild
2.   Geironul
3.   Geirskogul
4.   Goll
5.   Gondul
6.   Gunn
7.   Guth
8.   Herfjotur
9.   Hervor [Warder of the Host]
10.   Hild [Battle]
11.   Hlathguth [Necklace-Adorned Warrior-Maiden
12.   Hlokk
13.   Hrist
14.   Mist
15.   Olrun [One Knowing Ale Rune]
16.   Randgrith
17.   Rathgrith
18.   Reginleif
19.   Sigrdrifa
20.   Sigrun
21.   Skeggjold
22.   Skogul
23.   Skuld [Necessity]
24.   Svava
25.   Thruth
คราวนี้ผมเหลือบไปเห็นรายที่ 23 หนะครับชื่อเหมือนเป็น 1 ในNorns เลยครับเลยอยากทราบว่า 12 Valkeries ที่อ้างอิงถึงนี่ใครกันบ้าง แล้วที่เหลือคือใคร ไม่ทราบว่าพอจะมีข้อมูลบ้างมั้ยครับ ขอบคุณครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 14 ส.ค. 02, 09:36

รายชื่อ Valkyries มี

Brynhildr ("Byrnie of Battle" or "Mail-coat of Battle") Sigrdrifa ("Victory Blizzard")

Sigrun ("Victory Rune") Svแva

Hrist ("The Shaker")

Mist ("The Mist" or "The Fog")

Skeggjold ("Wearing a War Axe")

Skogul ("Battle")

Hildr ("Battle")

Herv๐r ("Power")

Hlokk ("Noise", "Din of Battle")

Herfj๖tur ("War-Fetter")

Goll ("Loud Cry", "Battle Cry")

Geirahod ("Spear of Battle")

Randgrํ๐r ("Shield of Peace")

Ra๐gri'๐r ("Counsel of Peace" or "Gods' Peace") Reginleif ("Heritage of the Gods")

Gunnr ("Battle")

Reta ("She Who Causes Turmoil")

Skuld ("She Who Is Becoming")

Gondul ("Magic Wand" or "Enchanted Stave" or perhaps, "She-Were-Wolf")

หาอ่านได้ที่
 http://home4.inet.tele.dk/svava/valkyrie.htm#The Valkyries  
หน้า: [1]
  พิมพ์