เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
อ่าน: 12504 ลาก่อน- โรงแรมสยามอินเตอร์คอนฯ
นิลกังขา
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1012

ทำงานราชการ

เมื่อ 13 พ.ย. 02, 15:57

อ่านคอลัมน์เหะหะพาทีของคุณ ซูม แห่งไทยรัฐ วันนี้แล้วเพิ่งทราบว่าเขากำลังจะทุบโรงแรมสยามที่ข้างๆ สยามดิสคัฟเวอรี่ ตรงข้ามสยามสแควร์ ทำเป็นอภิมหาศูนย์การค้าชื่อ สยามพารากอน

การรื้อตึกโรงแรมคงจะมีขึ้นเร็วๆ นี้แหละครับ

ผมฟังแล้วก็ออกจะใจหายอยู่นิดหน่อย แม้จะต้องยอมรับความจริงว่ามีแต่ความเปลี่ยนแปลงเท่านั้นที่เป็นนิรันดร์ ที่ใจหายเพราะผมเห็นโรงแรมนี้มาตั้งแต่ยังเด็กมากๆ เข้าใจว่าโรงแรมสยามแห่งนี้มีประวัติมาตั้งแต่สามสี่สิบปีที่แล้ว เป็นโรงแรมเครืออินเตอร์คอนติเนนตัลแห่งแรกของเมืองไทยละมัง สมัยโน้น ถือว่าหรูหราทันสมัยใหญ่โตมาก แล้วสมัยโน้นก็สง่าจริงๆ ด้วย ยังไม่มีตึกสยามเซ็นเตอร์และสถานีรถไฟฟ้าบังหน้าอย่างสมัยนี้

จำได้อีกอย่างหนึ่งว่า สถาปนิกคนที่สร้างโรงแรม (ซึ่งเป็นใครก็ไม่ทราบ) ตั้งใจออกแบบให้ตึกโรงแรมมีความเป็นไทยๆ แต่เป็นไทยสมัยใหม่ และการตกแต่งภายในก็ให้เป็นไทยๆ เป็นที่ตื่นตาตื่นใจของฝรั่งนักท่องเที่ยวยุคโน้น รูปทรงของตึกโรงแรมสยามนั้นใครเคยบอกผมว่าได้รับอิทธิพล หรือแรงบันดาลใจมาจากงอบครับ หมวกงอบที่ชาวนาไทยหรือแม่ค้าตลาดน้ำใส่กันนั่นแหละ

อีกหน่อยหมวกงอบยักษ์ใบนี้ก็จะถูกทุบทิ้งไป และตึกสยามพารากอนจะขึ้นมาแทน หน้าตาจะเป็นอย่างไรก็ต้องคอยดูครับ

โรงแรมอีกแห่งที่แต่ก่อนรัฐบาลเป็นเจ้าของ และมีตึกทรงไทยประยุกต์คือโรงแรมเอราวัณ สี่แยกราชประสงค์ แต่ตึกโรงแรมเอราวัณเดิมถูกรื้อทิ้งไปนานแล้ว ตึกปัจจุบันของโรงแรมเอราวัณก็ดูเหมือนได้พยายามจะคงลักษณะสถาปัตยกรรมไทยประยุกต์ไว้บ้างเหมือนกัน แต่ผมยังรู้สึกว่าชอบตึกหลังเก่ามากกว่า
ฝอยฝน
ชมพูพาน
ตอบ: 104

architect

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 09 ส.ค. 02, 21:09

สถาปนิกที่ออกแบบอาคารโรงแรมสยามอินเตอร์คอนนิเนนตัล
ชื่อโจเซฟ ซาเลอร์โน  สร้างเสร็จเมื่อ ปี พ.ศ 2509  อายุโรงแรมก็ประมาณน่าจะไล่เลี่ยกะคนตั้งกระทู้มั้งคะ?ฮืม

ในช่วงหลังสงครามโลกอาคารในกรุงเทพฯเริ่มสูงขึ้น  โรงแรมที่เริ่มสร้างตึกสูงประมาณกว่า 10 ชั้นน่าจะเป็นโรงแรมโอเรียนเต็ล สร้างประมาณปี พ.ศ.2501

ในช่วงที่โรงแรมต่างๆเริ่มสร้างขึ้นในกรุงเทพฯนั้น ตรงกับยุคเศรษฐกิจฟูเฟื่องเทียบได้ประมาณสมัยสงครามเวียดนามพอดี

ส่วนโครงการศูนย์การค้าต่างๆ เพิ่งมาเริ่มในช่วง ยุค หลัง ปี 2515
Little Sun
พาลี
ตอบ: 212

กำลังตามหาความฝัน

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 10 ส.ค. 02, 13:36

เคยอ่านข่าวเกี่ยวกับเรื่องนี้เมื่อเดือนที่แล้วเหมือนกันค่ะแต่ตอนนั้นยังเค้ายังไม่สรุปว่าจะรื้อจริงหรือเปล่า
หนูหมุด
มัจฉานุ
**
ตอบ: 88

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 12 ส.ค. 02, 00:14

เวลาผ่านสถานีรถไฟฟ้าสยามทุกครั้ง ก็จะมองเห็นหลังคาลักษณะโดดเด่นเหมือนเรือนไทย ชอบมองค่ะ มีคนที่เข้าไปบอกว่าบรรยากาศร่มรื่นมาก แทบไม่น่าเชื่อว่าอยู่ใจกลางศูนย์การค้าเลย เพราะมีต้นไม้ใหญ่เยอะ เสียดายสถาปัตยกรรมจังเลยค่ะ

ขอบคุณคุณฝอยฝนค่ะ
จ้อ
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1081

แต่งงานแล้วจ้า ...

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 09 พ.ย. 02, 17:00

วันนี้ตอนนั้งรถไฟฟ้ามาลงที่สถานีสยาม มองไปทางโรงแรมสยาม ปรากฎว่าได้หายไปแล้วครับ นึกแล้วก็เสียดาย
นิรันดร์
องคต
ตอบ: 522

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 14 พ.ย. 02, 15:57

ก่อนรื้อโรงแรมนี้ก็ยังคงหรูหราเชิดหน้าชูตาประเทศไทยได้จนถูกทุบนั่นแหละครับ
เข้าใจว่าถูกทุบเพราะทำกำไรได้น้อยไปเนื่องจากไม่มีหลายชั้นเหมือนอาคารทันสมัย
อาคารใหม่ที่สร้างขึ้นคงช่วยให้รถติดหนักกว่าเดิมอีกโขละครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 17 ธ.ค. 05, 19:45

ยังไม่มีโอกาสไปสยามพารากอน
ใครไปมาแล้ว เล่าสู่กันฟังบ้างว่าบรรยากาศเป็นยังไง
ได้ข่าวว่าวันเปิด รถติดกันทั่วกรุงเลยหรือคะ
นิรันดร์
องคต

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 17 ธ.ค. 05, 20:00

อาจารย์เทาชมพูครับ
ผมทายไว้ไม่ผิดปาก เดี๋ยวนี้ รถติดหนัก ๆ จนต้องมีการจัดการจราจรใหม่
ถ้าจะมา ก็มีอะไรให้ดูมาก ผมก็ดูผ่านแว้บ ๆ เท่านั้น
แนะนำให้มารถไฟฟ้านะครับ จะได้ไม่เสียสติ  
อ้อ ระวังกระเป๋าให้ดีด้วย คนแยะมาก ๆ เหมือนกัน
เวลาขึ้นลิฟท์ ก็อย่าชะโงกมาก เดี๋ยวตกลงไป
ผมยังไม่รู้ว่าเด็กตกลงไปได้ยังไงเหมือนกันครับ    
นิรันดร์
องคต

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 17 ธ.ค. 05, 20:05

เอาภาพภายในสยามพารากอนมาฝากอาจารย์เทาชมพูครับ
นิรันดร์
องคต

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 17 ธ.ค. 05, 20:06

นิรันดร์
องคต

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 17 ธ.ค. 05, 20:08

อยากไปดูอันนี้ครับ แต่เข้าแถวยาวมาก เอาไว้คนเลิกเห่อแล้วผมคงไปดูบ้าง
ราคาประมาณ 500 บาทครับ
นิรันดร์
องคต

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 17 ธ.ค. 05, 20:11

คนเข้าแถวดูสยามโอเชียนเวิร์ด ยังกะให้ดูฟรีงั้นแหละครับ
นิรันดร์
องคต

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 17 ธ.ค. 05, 20:12

มุมเงย
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 18 ธ.ค. 05, 03:22

ขอบคุณค่ะอาจารย์ที่นำภาพมาฝาก
ภาพที่ ๑๒ หรูเริ่ด  จนฟอร์ทไออ้อน  เซนเทอร์รา (ชื่อศูนย์การค้าแถวนี้ค่ะ)ดูบ้านนอกไปถนัดใจ

ไปเที่ยวที่นี่ต้องเตรียมตัวให้พร้อม   หลายอย่าง  แต่งตัวให้ทะมัดทะแมง ขึ้นรถไฟฟ้า   พกบัตรเครดิตดีกว่าเงินสด   และขึ้นลิฟต์ก็ควรใส่ร่มชูชีพไปด้วย  
จอมยุทธ
อสุรผัด
*
ตอบ: 8

ก็คือทางไปสู่อนาคต

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 18 ธ.ค. 05, 11:31

เเหล่งท่องเที่ยวย่านสยามสเเควร์  สำหรับผมเเล้วไม่มีอะไรน่าตื่นตาตื่นใจเท่าไร เพราะของที่นำมาขายก็หาซื้อได้ทั่วไป

ที่เป็นที่นิยมน่าจะมาจากเป็นเเหล่งที่รวมเด็กวัยรุ่นที่ไปเรียนพิเศษกัน

สยามพารากอนเป็นการร่วมลงทุนกันระหว่างกลุ่มเจ้าของ
ดิสคัฟเวอร์รี่กับเจ้าของเดอะมอลล์กรุ้ป

เพราะฉะนั้นไม่น่าเเปลกใจว่าทำไมบรรยากาศถึงคล้ายกับ
เดอะมอลล์เเละเอ็มโพเรี่ยม

เป็นห้างที่เน้น Mass มากกว่า

กลุ่มเซ็นทรัลมาเดินคงเเอบขำในใจ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์