เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
อ่าน: 10539 หัวงู
Little Sun
พาลี
ตอบ: 212

กำลังตามหาความฝัน

เมื่อ 06 ส.ค. 02, 17:56

ช่วงนี้อ่านเจอข่าวสำนวนหัวงูในหนังสือพิมพ์ ที่จริงๆเคยได้ยินคำนี้บ่อยๆๆแต่ไม่ทราบที่มาของสำนวนนี้  อยากทราบความเห็นของทุกท่านที่ผ่านมาทุกคนค่ะว่าทำไมต้องเรียกคนเจ้าชู้ว่าหัวงู
  และฝรั่งมีสำนวนนี้ด้วยหรือเปล่าคะเพราะได้ยินฝรั่งเค้าพูดว่าเพื่อนของเค้าว่า snake head
   ขอเชิญหัวงู  เอ๊ยไม่ใช่ค่ะขออภัย  ทุกๆท่านร่วมแจมได้เลยค่ะ
ทองรัก
พาลี
ตอบ: 390

นักวิจัย

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 30 ก.ค. 02, 14:37

ช่างสงสัยได้เข้ากับบรรยากาศจริง ๆ นะจ๊ะน้องลิตเติ้ลจ๋า
พี่ทองรักขอมาคอยฟังคำตอบจากหัวงู เอ๊ย! ขอประทานโทษค่ะ ท่านผู้รู้ทั้งหลายด้วยคนนะคะ
ถาวภักดิ์
พาลี
ตอบ: 240

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 30 ก.ค. 02, 14:49

จ๊าก  แม่ตะวันดวงน้อยเล่นของสูง ขึ้นถึงหัวถึงหู  นับว่ายังกรุณาที่เว้นคำว่าเฒ่าไว้  ไม่งั้นจะไม่คุยด้วยแล้วนา
ถาวภักดิ์
พาลี

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 30 ก.ค. 02, 14:52

แม่ทองรักก็เหมือนกัน  รู้นะว่าคิดอะไรอยู่

ที่เข้ามานี่ใช้สิทธิพาดพิืงเฉยๆ  ส่วนคำตอบต้องให้ผู้รู้จริงอย่างคุณหลวงนิล หรือครูBook มาตอบ
นิลกังขา
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1012

ทำงานราชการ

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 30 ก.ค. 02, 15:26

ผมไม่ชำนาญเรื่องเฒ่าหรือหนุ่มหัวงูนี่เลยครับ คงต้องโยน เอ๊ย เชิญกลับไปให้คุณถาวภักดิ์ตอบแหละเหมาะแล้ว
หนูหมุด
มัจฉานุ
**
ตอบ: 88

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 30 ก.ค. 02, 16:31

น่าจะเป็นเพราะเหมือนมีงูอยู่เหนือหัว เพราะสามารถสอดส่ายสายตามองโน่น มองนี่ไปได้กว้างไกล พูดจาก็เลี้ยวลด มือก็เลี้ยวตาม....อีกอย่างนึงหนูหมุดว่าอาจจะเป็นเพราะเวลามองไปที่งูเนี่ยก็ให้ความรู้สึกถึงการคืบคลานอย่าง...เชื่องช้า แต่ว่องไวอยู่ในที หนูหมุดว่าตรงกับลักษณะของคนเจ้าชู้นะคะ ดูเหมือนเฉยๆแต่พอจะฉกล่ะก็ไวเชียวค่ะ ที่เขียนมานี่ก็ลองเดาเอาดูนะคะ ไม่เคยเจอเหมือนกันค่ะ
ผักบุ้ง
อสุรผัด
*
ตอบ: 23

เรียน

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 30 ก.ค. 02, 17:15

ผักบุ้งว่าคำนี้เป็นคำที่ใช้ล้อเลียนในระหว่างเพื่อนสนิทเท่านั้นจริง ๆ  เท่านั้น  ถ้าคนไม่คุ้นเคยมาเอ่ยถึงเราหรือคิดว่าเราเป็นอย่างนั้น   ผู้ฟังคงจะไม่ชอบใจนักนะคะ
สุภาพบุรุษในเรือนไทยนี้  คงไม่มีใครใกล้เคียงคำนี้ค่ะ  ทุกท่านล้วนแต่เป็นผู้มีความรู้สูง และมีเมตตา  ใครถามอะไรมา ก็กรุณาเข้ามาโพสต์ตอบให้ เท่าที่อ่านกระทู้มาการพูดคุยหยอกล้อก็เป็นไปอย่างฉันท์มิตร มีอัธยาศัยดีงามทุกคนเลย  มีแต่ความสนุกสนาน  ผักบุ้งถึงติดใจต้องเข้ามาคุยด้วยไงคะ
ทองรัก
พาลี
ตอบ: 390

นักวิจัย

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 30 ก.ค. 02, 20:08

ต้องเข้ามาอีกครั้งเพราะถูกพาดพิงค่ะ
คุณลุงคุณน้าคุณอา เจ้าประจำในเรือนไทยทั้งหลาย
โดยเฉพาะคุณน้าถาวฯ หรือท่านอื่นที่อาจจะร้อนตัวในภายหลังนะเจ้าคะ  ทองรักไม่ได้มีเจตนาที่จะล่วงเกินผู้อาวุโสทั้งหลายเลยเจ้าค่ะ บรรยากาศที่ว่าน่ะ ทองรักหมายถึงบรรยากาศในหน้าหนังสือพิมพ์ที่น้องลิตเติ้ลเธอกล่าวถึงตะหากล่ะ  
ไม่ได้คิดเป็นอย่างอื่นเลยจริง จริ๊ง  ถึงแม้ว่าช่วงนี้ตัวเองจะเกิดอาการหูอื้อ ตาลายโดยไม่รู้สาเหตุอยู่บ่อย ๆ พาลทำให้มองเห็นบางสิ่งปรากฎอยู่เหนือเบื้องบนของท่านผู้อาวุโสทั้งหลายก็ตามที
พยายามเขม้นมองหลายครั้งแล้วว่าสิ่งที่เห็นน่ะเป็นอะไรก็ยังไม่ชัดแจ้ง
นิลกังขา
แขกเรือน
สุครีพ

ทำงานราชการ

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 30 ก.ค. 02, 20:54

เอ... ผมว่าผมเก็บหัวงูของผมซ่อนไว้มิดชิดแล้วนา?? ไหงยังมีคนเห็นได้หว่า?    
ฝอยฝน
ชมพูพาน
ตอบ: 104

architect

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 30 ก.ค. 02, 21:54

ไม่คุ้นนะคะ..กะการใช้สำนวนนี้
คนใกล้ชิดที่เคยพบเคยเห็นน่ารักกันทั้งนั้นนะคะ
ไม่มีนิสัยแบบนี้
ทุกวันนี้ที่กลัวมากๆก็มีแต่พิษงูเห่าแบบไม่กัด

ถาวภักดิ์
พาลี

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 31 ก.ค. 02, 08:58

งานนี้ท่านราชครูวิปลาศคัมภีร์ของกระผมดูจะเป็นนกรู้ อุบเงียบ ทำไม่รู้ไม่ชี้เชียว

อันว่าสำนวนนี้กระผมเองก็จนใจเหมือนกัน หามีความรู้ไม่  ได้แต่สังเกตเอาอาการในหมู่สหาย เมื่อไม่นานมานี้  เย็นย่ำหลังเลิกงานก็ชุมนุมสรวลเสเฮฮา ณ สภากาแฟดังปกติ  ขณะที่กำลังถกเถียงปัญหาปรัชญาและธรรมะกันอยู่นั้น  ก็ให้บังเอิญมีดรุณีแรกรุ่นวัยสะอ่อนนุ่งห่มด้วยอาภรณ์น้อยชิ้นอย่างประหยัดสมยุดสมัย  เสียงถกเถียงอันเซ็งแซ่ก็กับสงบเงียบลงโดยพลัน พร้อมอาการชะเง้อชะแง้ยืดคอ ส่ายหาช่องทัศนาให้ชัดเจนที่สุดกันตามอัธยาศัย  นึกพิจารณาดูก็เห็นว่าคล้ายอาการของงูยกหัวขึ้นส่ายอย่างระแวดระวัง ยามมีเหตุให้ต้องสะดุ้งตกใจ จึงขอเรียนเสนอท่านประธานไว้เป็นความคิดเห็นอีกข้อหนึ่ง

แต่โดยวัฒนธรรมแล้ว  กลุ่มชนทางอุษาคเนย์ดูจะมีคติที่เป็นบวกต่อสัตว์ประเภทนี้  โดยจะให้เกียรติยกย่องเหล่านาคเป็นพิเศษ  บางก็มีตำนานการสร้างเมืองโดยพญานาค เช่น ของเขมร  บางก็นับญาตินับถือเป็นต้นวงศ์กษัตริย์ เช่น เรื่องพระทองกับนางนาค  หรือพระร่วงผู้เป็นโอรสกษัตริย์สุโขทัยกับนางนาค  ไปจนถึงเรื่องราวในพระพุทธศาสนาที่กล่าวถึงความศรัทธาในพระศาสนาของนาคจนแปลงตนเข้ามาบวชแล้วถูกจับได้ จนประนีประนอมถนอมน้ำใจ  ถือเรียกผู้ขอบวชว่านาคจนเป็นประเพณี

จึงสรุปได้ว่า หากชายใดถูกเปรียบเทียบเคียงกับสัตว์ไม่มีเท้าเหล่ากอตระกูลนาคแล้วไซร้ หาควรป้องปัดปฏิเสธไม่  ควรแต่ยืดอกยืดคอ ส่ายหัว กระหวัดลิ้น อย่างสง่าผ่าเผย ยอมรับว่าข้านี้คือเฒ่า่หัวงูตัวจริง เฉกเช่นที่ท่านหลวงนิลได้แสดงตัวอย่างอาจหาญ น่ายกย่อง
อำแดงริน
อสุรผัด
*
ตอบ: 22

ทำงาน

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 31 ก.ค. 02, 11:48

^.^
อ่านสารคดีของคุณถาวภักดิ์มาจนจบ
ถึงได้รู้ว่า....มาชี้ให้เห็นกันชัดๆ.....นี่เอง
คุณหลวงเปลี่ยนชื่อเป็นนิลนาคาแล้วหรือคะ

ฝอยฝน
ชมพูพาน
ตอบ: 104

architect

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 31 ก.ค. 02, 13:16

จำได้ว่าเวลาไปไหนมาไหน คุณนิลนาคานิยมใส่หมวกแสดงเอกลักษณ์พระเอกประจำตัวอยู่เสมอ  นี่ไปเผลอถอดตอนเข้าวัดมั้งคะ ความลับเลยแตก    
นิลกังขา
แขกเรือน
สุครีพ

ทำงานราชการ

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 31 ก.ค. 02, 20:05

นิลนาคะ (Black Dragon) นั่น ครูยาขอบตั้งให้เป็นชื่อง้าวของกวนอูในสามก๊กฉบับวณิพกง่ะ ไม่ใช่ชื่อผม.... โธ่....
นิลกังขา
แขกเรือน
สุครีพ

ทำงานราชการ

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 31 ก.ค. 02, 20:14

ผมว่าข้อสันนิษฐานของคุณถาวภักดิ์ หนุ่มเรือนไทยสัญชาติ - " (หัว) นาคีมีพิษเพี้ยง สุริโย" - ฟังเข้าเค้าครับ

เปลี่ยนประเด็นดีกว่าน่า ... นะๆๆ สาวๆ เอาเรื่องของสัตว์อีกชนิดที่ไม่ใช่งูแล้วกัน

ทำไมเราถึงเรียกผู้หญิงบางคนที่มีพฤติกรรมบางอย่างว่า แรด? หรือที่จริง เวลาเราออกเสียงเราจะออกต่างกับคำว่าแรดที่เป็นชื่อสัตว์ แต่จะออกเป็น - แร่ด - ฮืม
ดูเหมือนผมเคยได้ยินมาว่า คำนี้ตัดสั้นมาจากคำว่า แม่รีแม่แรด ปัญหาก็ตามมาอีกว่า แล้วแม่รีแม่แรดน่ะ มันแปลว่าอะไรล่ะหว่า? ความหมายเดิมอาจจะไม่เกี่ยวข้องกับชื่อสัตว์ชนิดนั้นที่มีนอเลยก็ได้

มีใครทราบบ้างคับผม

เปล่าหมายถึงใครในเรือนไทยเลยซักคน จริงๆ นะครับ เพียงแต่คิดเรื่อยเปื่อยเทียบกับคำที่เป็นหัวข้อกระทู้เท่านั้นเอง
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์