เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 4905 Websiteสมุนไพรไทย
dordek
อสุรผัด
*
ตอบ: 10

ทำธุรกิจส่วนตัว

เมื่อ 03 ส.ค. 02, 07:58

ผมทำเว็บนี้ขึ้นมาเพื่อให้คนไทยทั่วโลกได้ความรู้ และขอขอบคุณท่านที่เขียนบทความทางวิชาการในเว็บของผมทุกท่านด้วย ไปคลิกที่นี่ครับ(ไม่มีโฆษณากวนใจ)

[admin:ปิดตัวไปเสียแล้วครับ]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 เม.ย. 07, 00:37 โดย admin » บันทึกการเข้า
Little Sun
พาลี
ตอบ: 212

กำลังตามหาความฝัน

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 30 ก.ค. 02, 13:00

Thanks  a lot .    
ทองรัก
พาลี
ตอบ: 390

นักวิจัย

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 30 ก.ค. 02, 15:09

ขอบคุณค่ะ แล้วจะแวะไปเยี่ยมชมนะคะ
นิลกังขา
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1012

ทำงานราชการ

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 30 ก.ค. 02, 15:25

ขอบคุณครับ แล้วจะแวะไปดูครับ

คุณ ด.เด็ก ถามหน่อยเถอะในฐานะผู้ชำนาญสมุนไพร ข้าวเย็นเหนือข้าวเย็นใต้นี่ต้นมันหน้าตายังไงเหรอ? เห็นชื่อเป็นโจ๊กอยู่ในเรื่อง พลนิกรกิมหงวน หลายตอน

(ข้าวเย็นเหนือข้าวเย็นใต้ เป็นยาไทยโบราณครับ แต่แก้โรคอะไรนั้น ฮิฮิ - ม่ายบอก)
ฝอยฝน
ชมพูพาน
ตอบ: 104

architect

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 30 ก.ค. 02, 22:29

ผู้ดูแลเรือนไทยเขาบ่นว่า..เข้ามาอ่านแต่ไม่คุย
พอดีรู้จักข้าวที่ว่าข้างบนนั่น ขอตอบบ้างนะคะ
ไม่รู้จะจะใช่ตัวยาเดียวกันไหมนะคะ อย่าเพิ่งเผลอเอาไปใช้นะคะ

ตามตำราทางภาคเหนือ (ล้านนา) มาไกลหน่อยค่ะ
เขาเรียก เข้าเย็นเหนือ (หัวสีแดงปนน้ำตาล)จีนเรียก เลี้ยมโถ่ฮก
 และ เข้าเย็นใต้(หัวสีขาว) จีนเรียก เตียวโถ่ฮก
ท่าทางจะเป็นพืชชนิดหนึ่ง เวลาใช้ ใช้ส่วนหัวตากแห้งปรุงยาค่ะ  

กลัวจะไม่เชื่อ ...
บอกชื่อวิทยาสาสตร์สักหน่อย Smilax corbularia ,Kung
ชื่อวงศ์ Liliaceae

สรรพคุณรักษายังไง คนถามทราบมาก่อนแล้วค่ะ    
หนูหมุด
มัจฉานุ
**
ตอบ: 88

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 03 ส.ค. 02, 02:28

ขอบคุณค่ะ เก่งจังเลยค่ะ แวบไปดูมาแล้วนิดนึงค่ะ แล้วจะแวะเข้าไปอีกนะคะ
พวงร้อย
สุครีพ
ตอบ: 904

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 04 ส.ค. 02, 07:58

ขอบคุณที่เอามาบอกนะเฮีย  แวะไปดูแล้วทำได้ดีมาก  ขอเป็นกำลังใจด้วยค่ะ
หน้า: [1]
  พิมพ์