แมวมงคล

<< < (3/3)

นกข.:
ถ้าผมเป็นแมว ก็คงจะเป็นแมวดำ เพราะใช้นามปากกาและนามดอทคอมว่านิลกังขา ไม่ทราบจะเข้าลักษณะแมวร้ายไม่ควรเลี้ยงตามตำรารึเปล่า
แมวไทยที่คล้ายสีสวาดที่ฝรั่งจดทะเบียนไว้ ไม่แน่ใจว่าจดในชื่อ Korat (โคราช) หรือชื่อ ชอกโกแลตพอยน์ตนะครับ
ชอกโกแลตพอยน์ต ชื่อก็บ่งอยู่ว่าเป็นแมวที่มีแต้มสีน้ำตาลเหมือนสีชอกโกแลต จะตรงกับแมวเก้าแต้มหรือไม่ก็ไม่ทราบ และสีพื้นของลำตัวเป็นสีอะไรก็ไม่ทราบ เคยได้ยินแต่ชื่อ ไม่เคยเห็นรูปครับ

ลุงแก่:
เรื่องของแมวสีสวาด(หรือสีสวาท) นั้น ลุงแก่ได้เพิ่มเติมมาเพียงว่า มีแมวไทยสองพันธุ์ที่ชมรม
การเลี้ยงแมวในอังกฤษได้นำไปผสมและคัดเลือกสายพันธุ์ให้บริสุทธิ์และได้จดทะเบียนไว้เมื่อกว่า
สามสิปปีมาแล้วคือ แมวสีสวาด(สีสวาท)หรืออีกชื่อหนึ่งว่า "แมวโคราช" กับแมวเก้าแต้ม ที่ตำรา
แมวมงคลเรียกว่า "วิเชียรมาส" ส่วนในปัจจุบันทางชมรมแมวที่อังกฤษจะนำไปจดทะเบียนลิขสิทธิ์
หรือไปทำ GMO หรือขอ ISO หรือเปล่านั้น ไม่ทราบครับ
ช้าไปหย่อย เพิ่งอ่านพบแบบแว๊บๆ
หมายเหตุ แมวพันธุ์ใหม่กำเนิดแล้ว คือพันธุ์ นกข หล่อตลอดร่าง
แบบว่าหล่อด้วยเรซินน่ะตรับ

เทาชมพู:
ไม่ได้เห็นแมวสีสวาดมานานแล้วค่ะ    ที่นึกได้คือดูการ์ตูน Lady and the Tramp แล้วเจ้าแมวตัวร้าย ๒ ตัวในเรื่องมันเป็นแมวไทยสีสวาด เรียกว่า Siamese cat
ตอนนี้จะยังเรียกชื่อเดิมหรือตั้งชื่อใหม่ก็ไม่ทราบ
ก็ยังดีค่ะคุณลุงแก่  ได้แมวพันธ์ใหม่หล่อด้วยเรซินมาชดเชย  ชมรมคนรักแมวของอังกฤษคงไม่คว้าไปอีกนะคะ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[*] หน้าที่แล้ว