เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
อ่าน: 10897 พ่อตา... แม่ยาย...
นวล
อสุรผัด
*
ตอบ: 13

เมื่อ 04 ส.ค. 02, 05:26

แล้วเหตุไฉนจึงเป็น พ่อผัว แม่ผัว
ไม่เรียก พ่อปู่ แม่ย่า ล่ะคะ
เปี้ยว
พาลี
ตอบ: 321

วิชาการ.คอม, อาจารย์ภาคฟิสิกส์ มหิดล

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 28 ก.ค. 02, 18:44

อืม มีแต่คนดูไม่มีคนตอบแฮะ
โพสไว้ให้คุณนวลดีใจเล่นว่ามีผู้รู้มาตอบแล้ว  ฮ่าๆ
เอ้ยผิดอัน ช่วงนี้เข้าพรรษา ชนไม่ได้    
อำแดงริน
อสุรผัด
*
ตอบ: 22

ทำงาน

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 28 ก.ค. 02, 20:43

สันนิษฐานว่า พ่อปู่ แม่ย่า มักใช้ในกิจการสิ่งศักดิ์สิทธิ์
อาทิ พ่อปู่เจ้า แม่ย่านาง
เลยไม่ว่างสำหรับกิจการครอบครัวน่ะค่ะ
..................
ที่มา.....นั่งเทียน....
^_____________________^
นวล
อสุรผัด
*
ตอบ: 13

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 29 ก.ค. 02, 00:36

คุณเปี้ยวหนอคุณเปี้ยว เล่นหลอกให้ดีใจ....
นึกว่าจะเลี้ยงเราสักแก้ว.... ดื่มคนเดียว ระวังท้องเสียนะ!

ข้อสันนิษฐานของคุณอำแดงริน มีส่วนเข้าเค้า..
ถ้าเป็นเช่นนี้ [ซึ่งกำลังรอความเห็นจากท่านผู้รู้อื่นต่อ
จะยืน หรือนั่งเทียนก็ได้ :-) ] ลองขอกลับคำถามเป็น
อีกข้อหนึ่งต่อว่า แล้วทำไมไม่เรียก พ่อเมีย แม่เมีย ล่ะคะ
ในเมื่อก็มี พี่เมีย น้องเมีย หลานเมีย
ขออภัยนะคะ ที่ถามหลายข้อ แต่มันค้างคาใจว่า
มีที่มาอย่างไร ถึงได้เรียกไม่สัมพันธ์กัน
นิลกังขา
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1012

ทำงานราชการ

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 29 ก.ค. 02, 17:05

ยังหาพ่อตาแม่ยายไม่ได้ครับ ไม่มีสาวคนไหนยอมมาเป็น ... เอ่อ - ลูกสาวพ่อตาแม่ยายให้ผมครับ

ต่อไปนี้เป็นการเดาตามประสาคนกำพร้าพ่อตาแม่ยาย

ผมเดาว่าสาเหตุที่จะเรียกยังงั้น คือพ่อ (ลูกเขยหรือสามี) เรียกตามเด็ก ลูกของตัว เด็กเรียกพ่อของแม่ว่า ตา เรียกแม่ของแม่ว่า ยาย ครั้นพ่อเด็กจะเรียกพ่อเมียแม่เมียตัวเองว่า พ่อกับแม่ก็จะซ้ำกับพ่อจริงแม่จริง จึงยืมคำมาเรียกว่าพ่อตาแม่ยาย

ถามว่าทำไมฝ่ายแม่ไม่เรียกตามเด็กคือเรียกพ่อแม่สามีว่า พ่อปู่ แม่ย่า บ้าง ผมเดาว่า ลูกสะใภ้ไทย (และจีน) ดูเหมือนจะแต่งเข้าบ้านสามีเป็นส่วนมากครับ (ที่ไอ้หนุ่มแต่งแล้วไปอยู่บ้านเมียก็มี แต่น่าจะน้อยกว่า) ลูกสะใภ้เมื่อเข้ามาบ้านแล้วก็กลายเป็นเหมือนลูกสาวอีกคนหนึ่ง อยู่ด้วยกันทุกวัน เวลาเรียกพ่อผัว แม่ผัว ก็เรียกพ่อแม่เฉยๆ ไปเลย ไม่ได้มีคำเฉพาะ ต่อเมื่ออีตาลูกเขยไปเยี่ยมบ้านเดิมของเมีย พาหลานตาหลานยายไปด้วย จึงเกิดเรียกกันว่าพ่อตา แม่ยาย ตามที่หลานเรียก อีกอย่างหนึ่ง คงเป็นด้วยคำว่าพ่อปู่ แม่ย่า มีที่ใช้แล้วอย่างว่า

น่าสืบค้นต่อว่าภาษาไทถิ่นต่างๆ เรียกพ่อตาแม่ยายพ่อผัวแม่ผัวยังไง ดูเหมือนมีปราชญ์โบราณท่านเคยค้นไว้แล้วครับ จะเป็นเสฐียรโกเศศหรืออาจารย์บรรจบ พันธุเมธา หรือใครก็ไม่แน่ใจ

ฝรั่งอังกฤษเรียกทั้งพ่อตาแม่ยายพ่อผัวแม่ผัวเขยสะใภ้ ว่า พ่อแม่ลูกพี่น้อง ฯลฯ "ตามกฏหมาย"  (in-law) ฝรั่งเศสเรียกน่ารัก คือเรียกว่า "พ่องาม แม่งาม ลูกชายงาม ลูกสาวงาม" ฯลฯ
นิลกังขา
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1012

ทำงานราชการ

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 29 ก.ค. 02, 17:07

โอ๊ย... ผมเขียนผิด
ตั้งใจเขียนว่า ปราชญ์อาวุโสไทยแต่ก่อน ทำไมออกมาเป็น ปราชญ์โบราณ ไปได้ก็ไม่รู้ ขออภัยครับ
ทองรัก
พาลี
ตอบ: 390

นักวิจัย

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 29 ก.ค. 02, 18:44

ถามเพื่อนที่เป็นสาวเหนือว่า เรียกพ่อแม่สามีว่าอะไร
เธอบอกว่า เรียกพ่อเฒ่า แม่เฒ่าค่ะ ส่วนพ่อตาแม่ยายเรียกเหมือนทางกรุงเทพฯ  และถ้าจำไม่ผิดทางภาคอีสานบางจังหวัดเรียกพ่อแม่สามีว่า พ่อปู่แม่ย่าค่ะ ยังไงก็รบกวนท่านผู้มีความรู้มากกว่าช่วยยืนยันด้วยนะคะ
ฝอยฝน
ชมพูพาน
ตอบ: 104

architect

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 29 ก.ค. 02, 23:08

เอ่อ..ไม่มีประสบการณ์นะคะ
ประเภทลูกกำพร้าน่ะค่ะ ไม่ค่อยจะมีโอกาสเรียกใคร ลำดับญาติไม่เป็นค่ะ    
ผักบุ้ง
อสุรผัด
*
ตอบ: 23

เรียน

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 29 ก.ค. 02, 23:49

ผักบุ้งเรียกคุณปู่กับคุณย่าว่า  พ่อใหญ่ แม่ใหญ่ค่ะ
ถาวภักดิ์
พาลี
ตอบ: 240

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 30 ก.ค. 02, 09:18

เดาอยู่ในใจตรงที่คุณหลวงนิลว่าเลยขอรับ

วัฒนธรรมการใช้สรรพนามเรียกของทางเหนือดูจะต่างกับทางภาคกลางในทางตรงกันข้าม  ซึ่งดูเหมือนเดิมทางภาคกลางจะให้ความสำคัญกับบรรพบุรุษทางฝ่ายหญิงมากกว่าของฝ่ายชาย  ในขณะที่ทางภาคเหนือให้ความสำคัญกับทางฝ่ายชายมากกว่าฝ่ายหญิง

อีกตัวอย่างที่แสดงนัยยะสำคัญนี้ คือการใช้คำนำหน้าชื่อ หรือเป็นสรรพนามอย่างสามัญไม่เป็นทางการ  ทางภาคกลางนิยมเรียกเป็น  ตานั้น  ยายนี่  ในขณะที่ชาวเหนือใช้ ปู่นั่น ย่านี่ ในความหมายเดียวกัน
หนูหมุด
มัจฉานุ
**
ตอบ: 88

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 03 ส.ค. 02, 02:27

ของคนจีนเรียกอะไรน้อ ขอนึกก่อนนะคะ
ผ่านไปสามนาที นึกไม่ออกค่ะ ที่บ้านพี่น้องกำพร้า (กำมีด) พ่อตาแม่ยาย พ่อสามี แม่สามีกันหมดเลยค่ะ (เฉพาะปัจจุบันนะคะ)
ยังละอ่อนอยู่ค่ะ
พวงร้อย
สุครีพ
ตอบ: 904

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 04 ส.ค. 02, 01:13

แวะมาทักทายเฉยๆค่ะ  ตอนนี้อาการที่มือกำเริบหนัก  พิมพ์มากไม่ได้เลย  เพราะไปใช้งานมากเกินไปอาทิตย์สองอาทิตย์ที่ผ่านมา  ต้องกลับไปขึ้นเขียงอีกรอบ  แต่จะเมื่อไหร่ยังไม่ทราบเลยค่ะ  อยากแจมแต่แจมไม่ได้ต้องขออภัยด้วยค่ะ  คิดถึงทุกคนมากๆเลยนะคะ
จ้อ
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1081

แต่งงานแล้วจ้า ...

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 04 ส.ค. 02, 06:05

พี่พวงร้อยจะไปขึ้นเขียง เอ้ยไม่ใช่ผ่าตัดข้อมือเมื่อไหร่แจ้งให้ทราบด้วยนะครับ
พวกผมจะได้ส่งกำลังใจอวยพรให้หายไวๆ
ทองรัก
พาลี
ตอบ: 390

นักวิจัย

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 04 ส.ค. 02, 07:08

เข้ามาสวัสดีคุณพวงร้อยกับดร.จ้อค่ะ
ขอเอาใจช่วยให้คุณพวงร้อยหายเร็วๆ  นะคะ    
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 04 ส.ค. 02, 10:15

มาให้กำลังใจอีกคนค่ะ    
นึกภาพออกว่าเวลามือเจ็บทำอะไรไม่ถนัด
เป็นเรื่องยุ่งยากแค่ไหนสำหรับคนทำงาน  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์