เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
อ่าน: 9952 นางกฤษณา....
นิลกังขา
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1012

ทำงานราชการ

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 30 ก.ค. 02, 21:02

แถมครับ
คำว่ากฤษณา ตามศัพท์แปลว่าดำ คล้ำ นางเทราปทีเธอเป็นสาวผิวคล้ำที่ขำคม จึงเป็นเหตุให้ได้อีกชื่อหนึ่งว่านางกฤษณาหรือไม่ เดาว่าคงเป็นเพราะความที่เธอผิวดำนี่แหละครับ

อวตารปางหนึ่งของพระวิษณุเป็นเจ้าคือ ปางมาเป็นพระกฤษณะ ก็ศัพท์คำเดียวกัน เห็นจะเป็นเพราะพระกายสีคล้ำเช่นเดียวกัน พระกฤษณะนี้ รูปเขียนแขกเขาชอบวาดให้พระกายสีหนักยิ่งกว่าสีคล้ำอีก คือสีม่วงอื๋อเลยทีเดียว ครับ ผิวสีม่วงครับ ไม่ประหลาดอะไรหรอกครับ ก็ท่านใช่คนธรรมดาเราๆ เสียที่ไหนเล่า ท่านเป็นเทวดาลงมาก็ต้องมีอะไรประหลาดๆ อย่างนี้แหละเป็นธรรมดา (ของเทวดา)

คำว่า กฤษณ เป็นภาษาสันสกฤต ตกมาถึงบาลีกลายเป็น กัณห ครับ ใช่ครับ นางกัณหาน้องพระชาลี ธิดาพระเวสสันดรในมหาเวสสันดรชาดกนั่นแหละครับ ชื่อเดียวกันกับนางกฤษณาครับ
นิลกังขา
แขกเรือน
สุครีพ

ทำงานราชการ

ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 30 ก.ค. 02, 21:04

ลืมไปครับ พระกฤษณ์ก็อยู่ในเรื่องเดียวกับนางกฤษณานั่นเอง คุณเทาชมพูทำลิ้งก์ไว้ให้ไปดูภาพพระกฤษณ์ข้างบนแล้วครับ
ฝอยฝน
ชมพูพาน
ตอบ: 104

architect

ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 30 ก.ค. 02, 21:58

คารวะด้วยน้ำชาค่ะ   ขอขอบคุณทุกท่านที่แนะนำแม่นางกฤษณาให้รู้จัก...
บ่นไปหน่อยเดียวเอง ได้อ่านตั้งหลายเวบแน่ะค่ะ
ถาวภักดิ์
พาลี
ตอบ: 240

ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 31 ก.ค. 02, 09:14

เอ ดูเหมือนว่าพระกฤษณะนี่เป็นยอดชายในอุดมคติเลยเชียว  จำได้ว่ามีภรรยาเป็นหมื่น  และยังสามารถให้ความสุขแก่ภรรยาทุกคนได้อย่างไม่บกพร่อง  เรื่องเป็นมาอย่างไรก็ชักเลือนๆ  ท่านใดพอมีข้อมูล ช่วยสงเคราะห์ทีเถอะ  อยากศึกษาเคล็ดลับนี้ใจจะขาด
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 31 ก.ค. 02, 10:33

นางกัณหา  ลูกสาวของพระเวสสันดร มีชื่อเต็มว่า กัณหาชินานาฏ   แปลว่า นางผู้รองรับด้วยหนังหมีดำ
คือตอนเกิด  คลอดออกมา ถูกรองรับด้วยหนังหมีดำค่ะ
เรื่องกฤษณาสอนน้องเป็นการสอนภรรยาให้เคารพนับถือสามีอย่างสุดโต่ง
แม้แต่สามีขี้ริ้วหาหล่อไม่ได้ทั้งเนื้อทั้งตัว   สติก็ไม่ค่อยจะดี  ขี้เกียจไม่มีความขยัน     นิสัยเลวร้ายและโง่อีกต่างหาก  ก็สอนให้ต้องเคารพรัก และภักดีหนักขึ้นไปอีก

สวามีเป็นศรีสวัสดิ์แสดง………… ศักดิ์สง่าแก่นารี
ชายใดแม้ได้เป็นภรรดา……………บ่ โศภาทั้งอินทรีย์
สูญเสื่อมสติวิริย์ฤมี……………………ปัญญาโหดและโฉดเฉา
ไป่ควรจักคิดจิตประมาท………บริภาษดูเบา
ควรคิดสนิทเสน่หเคา…………รพเพิ่มภักดีสนอง

ไม่เอาละค่ะ  ยอมสอบตก รีไทร์จากตำแหน่งภรรยาโดยไม่เอ็นฯเข้าไปใหม่

คุณถาวภักดิ์  พระเอกในวรรณคดีไทย  พวกพระรามพระลักษณ์ มีสนม" แปดหมื่นสี่พันกัลยา" มากกว่าพระกฤษณ์อีกนะคะ
ถาวภักดิ์
พาลี
ตอบ: 240

ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 31 ก.ค. 02, 11:28

โถ  มิน่าเล่า  ผิวแต่ละท่านถึงได้ออกเขียวออกเหลือง ผิดมนุษย์ไปตามๆกัน  น่าสงสารแท้ๆ

คตินิยมความเป็นกษัตริย์ผู้มากด้วยบุญญาธิการ เฉกเช่นเหล่ากษัตริย์ตามท้องเรื่องมหาภารตยุทธและรามเกียรติ์ ดูจะมีอิทธิพลมาโดยตลอดในประวัติศาตร์ของลุ่มน้ำเจ้าพระยา นับตั้งแต่นครพระกฤษณ์ อโยธยา ลพบุรี อยุธยา มาจนถึงกรุงรัตนโกสินทร์อันมีพระมหากษัตริย์เฉลิมพระนาม สมเด็จพระรามาธิบดี มาโดยตลอด  เป็นที่น่าสังเกตว่าชื่อกรุงปัจจุบันได้เปลี่ยนไปจากความนิยมแต่โบราณ ยักเยื้องมาเป็นเมืองเทวดาคล้ายดาวดึงส์ของท้าวโกสีย์แทน  ซึ่งคงเป็นเพราะศรัทธาความเชื่อในเทพเจ้าของฮินดูที่ลดน้อยถอยลง และแทนที่ด้วยความมั่นคงในพระพุทธศาสนา  โดยดูจะรุ่งเรืองเป็นที่สุดจากการเอ่ยขานพระนามพระเจ้าอยู่หัวอย่างเคารพรักและเทิดทูนว่า พระพุทธเจ้าหลวง ในรัชสมัยรัชกาลที่ ๕ แห่งกรุง
นิลกังขา
แขกเรือน
สุครีพ

ทำงานราชการ

ความคิดเห็นที่ 21  เมื่อ 31 ก.ค. 02, 21:07

คุณถาวภักดิ์ครับ พระกฤษณ์นั่นท่านเป็นเทวดานี่ครับ คุณกะผมใช่เทวดาซะที่ไหนล่ะ อย่าไปเอาอย่างท่านเล้ย ถึงพระราม พระลักษมณ์ ก็เหมือนกัน เทวดาทั้งนั้น ไอ้ผมน่ะอย่าว่าแต่หมื่นแปดพันนางหรือแปดหมื่นสี่พันนางเลย นางเดียวก็ยังหาไม่ได้ ไม่มีโอกาสทำให้นางซักหนึ่งนางมีความสุขได้เลย ป่วยการเลียนแบบพระกฤษณ์

ตามนิทานแขกเขาว่า พระกฤษณ์ท่านแบ่งภาคได้ครับ แบ่งภาคไปร่วมภิรมย์สมสู่กับนางทั้งหมื่นแปดพันหรือหมื่นแปดร้อยอะไรนั่นได้พร้อมๆ กันในคราวเดียว ทำให้แต่ละนางนึกว่าพระกฤษณ์รักนางคนเดียวเป็นพิเศษจึงมาอยู่ร่วมแต่กับนาง โดยไม่รู้ว่าท่านแบ่งภาคได้ ตรงนี้จะว่านิทานโม้หรือเปล่าก็ไม่รู้ แต่ปรัชญาฮินดูเขาตีความได้ในเชิงปรัชญาว่าด้วยความสัมพันธ์ระหว่างพระผู้เป็นเจ้ากับมนุษย์ตัวเล็กๆ ทำนองว่า ถ้ามอบใจภักดีแก่พระเจ้า (คือพระวิษณุ) เต็มที่แล้วก็จะได้รับความสุข ได้รับพระกรุณาดูแลเอาใจใส่เราคล้ายๆ กับว่าเราเป็นคนพิเศษ แต่แท้จริงแล้วพระเจ้าท่านมีฤทธิ์ ท่านเอาใจใส่คนทุกคนตั้งแต่คนใหญ่คนโตจนคนเล็กคนน้อยยังงี้แหละทั่วหน้าเป็นสากล ไม่มีขีดขั้นจำกัด แต่คนเราแต่ละคน ซึ่งมีความรับรู้จำกัด ก็จะรู้สึกเหมือนกับว่าท่านเอาใจใส่เฉพาะเราเท่านั้น .... อะไรเทือกนี้ทำนองนี้แหละครับ ผมไม่ใช่สวามี (สามีก็ยังไม่ใช่ -แฮ่ม...) อย่าซักปรัชญาฮินดูผมมาก เดี๋ยวผมจน

แต่ถ้าจะว่ากันเรื่องปรัชญาฮินดูกันแล้ว คัมภีร์สำคัญที่สุดเล่มหนึ่งของฮินดู คือภควัทคีตา ก็มาจากการสนทนาระหว่างพระกฤษณ์กับอรชุนในเรื่องมหาภารตยุทธนี่แหละ แขกเขาว่า "คือบทสนทนาทางวิญญาณระหว่างมนุษย์กับพระผู้เป็นเจ้า"

ในเรื่อง กามนิต ที่ท่านเสฐียรโกเศศ-นาคะประทีปแปล ท่านผู้แต่งที่เป็นฝรั่งเขียนเป็นพระพุทธดำรัส (ไม่ใช่พระพุทธดำรัสจริงๆ เป็นพุทธดำรัสในนิยายเท่านั้น) ให้พระพุทธเจ้าตรัสเปรียบเทียบพระกฤษณะกับพระพุทธองค์ เขียนได้เข้าท่าดีครับ เช่นว่า พระกฤษณะในตำนานเก่าเคยสู้กับช้างร้ายจนฆ่าช้างได้ พระพุทธเจ้าก็เคยทรงผจญช้างร้าย (อยู่ในคาถาพาหุงหรือพุทธชัยมงคลคาถา) และทรงเอาชนะได้ด้วยพระเมตตาจิต ไม่ต้องทำร้ายเข่นฆ่ากัน พระกฤษณ์เวลาอยู่ร่วมกับนางทั้งหลายสามารถนิมิตแบ่งภาคตัวเองจนนางทั้งหลายนึกว่าพระกฤษณ์รักแต่นางคนเดียว ฉันใด พระพุทธองค์เวลาทรงแสดงพระธรรมเทศนาต่อประชุมชน ก็ทรงสามารถแสดงธรรมที่ปรากฏแก่ใจผู้ฟังแต่ละคนๆ ตรงใจ หรือแทงใจดำคนฟัง เหมือนหนึ่งว่าท่านโปรดเขาคนนั้นเป็นการเฉพาะ ทั้งที่ท่านเทศน์โปรดคนฟังกลุ่มนั้นทั้งหมด ฉันนั้น
ฝอยฝน
ชมพูพาน
ตอบ: 104

architect

ความคิดเห็นที่ 22  เมื่อ 31 ก.ค. 02, 23:02

สาธุ๊ ..เมตตาธรรมค้ำจุนโลก จริงๆค่ะ

ในเบื้องต้น...ถ้าเจอคำสอนของคุณพี่กฤษณาแบนี้ ขอยอมเป็นน้องดื้อ ไม่เชื่อฟังใดใดทั้งสิ้นค่ะ

อันความรักที่เหมาะสมด้วยกาละเทศะ น่าสรรเสริญทั้งนั้นแหละค่ะ
ความรักในเพื่อนมนุษย์ เมตตาธรรมที่พระพุทธองค์ทรงมีต่อสัตว์โลกเป็นสิ่งที่สมควรศึกษาเข้าใจและปฏิบัติตาม

ส่วนความรักที่พระเจ้าในนิทานแขก ท่านโปรดแบ่งภาคมาประกอบภารกิจ อย่างไม่ทำให้มนุษย์ตัวเล็กๆเป็นทุกข์ ด้วยการเอาใจใส่เหมือนกับตัวเองเป็นคนพิเศษ น่าจะเป็นตัวอย่างที่ดีสำหรับมนุษย์เดินดินได้ในประเด็นที่ว่า  ปฏิบัติอย่างไรให้คนตัวเล็กๆ รู้สึกว่าตัวเองมีค่า ได้รับการเอาใจใส่ดีพอต่างหากล่ะคะ ที่สมควรปฏิบัติตาม

ถ้าเจอมนุษย์ที่ปฎิบัติได้แบบนี้ ที่นี้ละค่ะ ที่นี้ละกฤษณาสอนน้องยังไงก็เชื่อฟังทุกประโยค ทุกคำพูดเลย
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 23  เมื่อ 01 ส.ค. 02, 08:26

"ปฏิบัติอย่างไรให้คนตัวเล็กๆ รู้สึกว่าตัวเองมีค่า
ได้รับการเอาใจใส่ดีพอต่างหากล่ะคะ ที่สมควรปฏิบัติตาม"
ชอบมากค่ะคุณฝอยฝน
หนูหมุด
มัจฉานุ
**
ตอบ: 88

ความคิดเห็นที่ 24  เมื่อ 03 ส.ค. 02, 03:02

มานั่งอ่านอยู่นานมากเลยค่ะ แต่ขอสารภาพว่าไม่เคยทราบเรื่องมหาภารตะยุทธมาก่อนเลยค่ะ เคยแต่ได้ยินชื่อพระกฤษณะ อรชุน ข้าน้อยด้อยปัญญานัก ได้แต่ติดตามไม่อาจเสนออันใดได้...
ชอบที่คุณฝอยฝนกล่าวจังเลยค่ะ ทำให้นึกถึงเทวดากรีก จอมเทพซีอุสค่ะ รู้สึกคล้ายๆกันดีค่ะ
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์