เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
อ่าน: 9957 นางกฤษณา....
อำแดงริน
อสุรผัด
*
ตอบ: 22

ทำงาน

เมื่อ 02 ส.ค. 02, 03:02

ไปอ่านเจอในต่วยตูน ว่าด้วยเรื่องเกี่ยวกับกฤษณาสอนน้อง
นางกฤษณามีสวามีห้าคน ยังสามารถผูกใจไว้ได้..ว้าว

ที่สงสัยคือเรื่องของช่วงเวลาค่ะ
เธอแบ่งเวลาให้แต่ละสวามีได้ยังไง........
แล้วมีลูกมั้ย........
ถ้ามีลูก รู้ได้ไงว่าลูกใคร.......
^_____________^
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 26 ก.ค. 02, 08:38

จำไม่ได้ว่ามีลูกหรือเปล่าค่ะ   ยังหาหนังสือไม่พบ
แต่จำได้ว่า  มีการแบ่งเวลาให้นางไปอยู่กับสามีแต่ละคน  ตามกำหนด  คราวละเจ็ดวันหรืออะไรทำนองนี้
มีเงื่อนไขว่า ระหว่างที่นางอยู่กับสามีคนใดคนหนึ่ง   สามีที่เหลือจะเฉียดกรายเข้าไปใกล้ที่อยู่นั้นไม่ได้ค่ะ
ภูมิ
แขกเรือน
ชมพูพาน
ตอบ: 196

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 26 ก.ค. 02, 11:44

เคยได้ยินมานานแล้ว เรื่องกฤษณาสอนน้อง
แต่ยังไม่เคยอ่านต้นฉบับสักที

ใครช่วย brief ให้ฟังหน่อยซิครับว่า เป็นอย่างไร
ขอบคุณครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 26 ก.ค. 02, 15:36

เรื่องกฤษณาสอนน้อง พระนิพนธ์ในสมเด็จกรมพระปรมานุชิตนิโนรส เป็นเรื่องเกร็ดย่อย แต่งขึ้นในระยะหลังจากเรื่องเดิมมาก
เรื่องนางกฤษณามาจากมหาภารตะ   มหากาพย์ของอินเดีย

เล่าเท่าที่จำได้นะคะ    ผิดถูกอย่างไรใครรู้ ช่วยแก้ไขด้วย
นางกฤษณาหรืออีกชื่อว่านางเทราปที เป็นหญิงผิวดำที่สวยมาก   นางเป็นชายาของเจ้าชายพี่น้องปาณฑพทั้ง ๕ คือยุธิษเฐียร   ภีมะ อรชุน นกุล และสหเทพ
สาเหตุก็คืออรชุนไปประลองยุทธเลือกคู่แล้วชนะ ได้นางมา
เมื่อพานางมาถึงที่อยู่ของแม่     ไม่ทันจะให้แม่เห็น  ก็บอกว่าได้โชคลาภวิเศษมาอย่างหนึ่ง
แม่จึงบอกว่า  ถ้าได้อะไรมาก็ขอให้แบ่งปันให้พี่น้องด้วย  
ปาณฑพทั้งห้าเคารพคำพูดของแม่ว่าเป็นวาจาสิทธิ์ อรชุนจึงยกนางเป็นภรรยาของทั้งห้าคน

นางเทราปทีได้ปรนนิบัติสามีทั้งห้าด้วยดี    ทุกคนก็รักนางมาก  อยู่กันมาด้วยดีตามระเบียบที่วางไว้   แต่มีครั้งหนึ่งนางแสดงความหึงหวงอรชุน เมื่อมีหญิงอื่น
แสดงว่าใจของนางคงรักอรชุนมากกว่าเพื่อน

ในบั้นปลายชีวิต  ยุธิษเฐียร สละราชสมบัติให้หลาน  แล้วเดินขึ้นภูเขาเพื่อจะไปสวรรค์พร้อมน้องๆ  และนางเทราปที
นางเป็นคนแรกที่ทนความลำบากไม่ไหว  ล้มลงสิ้นใจก่อนสามีทั้ง ๕ คน
สามีแต่ละคนก็ล้มตายลงไปเรื่อยๆจนถึงยุธิษเฐียรเป็นคนสุดท้าย   ได้พบพระอินทร์มารอรับขึ้นสวรรค์อยู่แล้ว
ส่วนน้องๆก็ล่วงหน้าไปรออยู่ในสวรรค์แล้ว   คงจะรวมนางด้วย
CrazyHOrse
แขกเรือน
นิลพัท
ตอบ: 1899

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 26 ก.ค. 02, 17:12

ชาติก่อนของนางเทราปทีนั้น เธอใฝ่ฝันจะได้สามีที่เป็นคนดีพร้อม จึงพยายามบำเพ็ญภาวนาให้เทพเจ้าเห็นใจ จนในที่สุดพระศิวะเกิดเห็นใจ ปรากฎกายขึ้นต่อหน้าเธอ เธอเลยรีบขอพรให้ได้ชายที่ดีพร้อมมาเป็นสามี ด้วยความที่ตื่นเต้นจัดไปหน่อย เธอเลยพูดซ้ำซากซะ 5 ครั้ง ผลลัพธ์เป็นอย่างไรคงเดากันได้ ผมว่าไม่รู้ว่าพระศิวะหวังดีหรือหวังร้าย แต่คงเป็นอุทธาหรณ์ที่ดีสำหรับสาวๆนะครับ  

เรื่องการจัดการเพื่อป้องกันความหึงหวงนั้น ทั้งหก(กฤษณาหรือเทราปทีกับสามีทั้ง 5) มีกติกาอย่างที่คุณเทาชมพูว่าไว้แหละครับ และมีการปฏิบัติตามกติกาที่เคร่งครัดมาก  เพราะครั้งหนึ่งอรชุนเคยวิ่งตามแม่โคไปเจอเอานางเทราปทีอยู่กับยุธิษฐิระ อรชุนจึงเนรเทศตัวเองไปอยู่ป่า 12 ปีตามกฏกติกามารยาท โดยไม่ต้องส่งให้ศาลรัฐธรรมนูญตีความแต่อย่างใด เรียกว่าสปิริตแรงว่างั้นเถอะ  ผลบุญคืออรชุนได้เมียเพิ่มอีก 3 คน(แบบไม่ต้องแบ่งกับใคร) ก็ระหว่างปลีกวิเวก 12 ปีนี่แหละครับ อันนี้จะเป็นอุทธาหรณ์ได้หรือไม่นั้นคงต้องดูยุคสมัยด้วยนะครับ ท่านชายทั้งหลาบ  

เรื่องลูกนั้นนางเทราปทีมีลูก 5 คนกับสามีทั้ง 5 ดังนี้ครับ
กับ ยุธิษฐิระ มีลูกชื่อ ประติวินัย
กับ ภีมะ มีลูกชื่อ ศรุตโสม
กับ อรชุน มีลูกชื่อ ศรุตกรรม
กับ นกุล มีลูกชื่อ ศตานีกะ
กับ สหเทพ มีลูกชื่อ ศรุตเสน
ลูกๆทั้ง 5 นี้ถูกฝ่ายเการพเล่นนอกกติกา ย่องเข้าหากลางดึก ลอบสังหารพร้อมๆกันในระหว่างสงครามครับ

อ้างอิงจาก มหาภารตยุทธ ฉบับอ.กรุณา-อ.เรืองอุไร กุศลาสัยครับ

"Postel's Law": "be conservative in what you do, be liberal in what you accept from others"
อำแดงริน
อสุรผัด
*

ทำงาน

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 27 ก.ค. 02, 16:45

เพิ่งทราบว่านางเป็นหญิงผิวดำค่ะ ทมิฬหรือเปล่าคะ

แล้วปาณฑพกับเการพเป็นพวกไหนเอ่ย

เรื่องลูกทั้งห้านี่ยังสงสัยค่ะ
แบ่งเวลาแค่คนละเจ็ดวัน จะพอให้แยกแยะบิดาได้ไง....

หลังจากอ่านข้างบนนี้แล้ว ต่อไปดิฉันจะอธิษฐานช้าๆชัดๆค่ะ
.......กลัวโชคหลายชั้น....5555

กฤษณาสอนน้อง สอนหญิงให้รู้จักทำให้ถูกใจสามีน่ะค่ะ
นัยว่าน้องสาวนางกฤษณา(จำชื่อไม่ได้)มีสามีแค่คนเดียว
ก็ยังเอาไว้ไม่อยู่..ประมาณนี้
เธอสอนตั้งแต่การรักษารูปร่างไปจนถึง
ดูแลทรัพย์สมบัติโน่นเลย
รายละเอียดดิฉันก็ไม่ทราบเหมือนกันค่ะ
ได้แต่อ่านมาจากต่วยตูนหน่อยเดียว
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 28 ก.ค. 02, 10:52

น้องสาวชื่อจีระประภาค่ะ
กฤษณาสอนน้อง ก็เพียงแต่เอาชื่อนางมาจากมหาภารตะ เพื่อเน้นว่าขนาดมีสามี ๕ คนนางก็รับใช้ดูแลได้เยี่ยม
แต่เนื้อหาอยู่ในวัฒนธรรมไทยนี่เองละค่ะ
เป็นข้อประพฤติของภรรยาของสามีที่ใหญ่โต มีอำนาจวาสนา ว่าเธอควรวางตัวยังไง มากกว่าจะเป็นภรรยาของชายหาเช้ากินค่ำ
 จำได้ ๒-๓ ข้อ เช่น ตื่นก่อน นอนหลังสามี
ล้างเท้าให้สามี ลูบไล้ด้วยของหอม
ตัดความหึงหวงบรรดานางเล็กๆให้ได้หมด

ส่วนเรื่องลูกชาย   คุณอำแดงรินก็สงสัยราวกับว่าเป็นเรื่องจริง
ไม่ทราบว่าอาจารย์กรุณา ท่านอธิบายไว้ละเอียดถึงขั้นนั้นหรือเปล่า
ดิฉันเดาตามประสาว่า สมัยโน้นเขามีวิธีการเช็คได้ จากการนับวันย้อนหลังนะคะ
CrazyHOrse
แขกเรือน
นิลพัท
ตอบ: 1899

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 29 ก.ค. 02, 09:57

เรื่องใครเป็นลูกใครนั้นไม่เคยอ่านพบครับว่านางกฤษณาเธอรู้ได้อย่างไร แต่เรื่องนี้น่ะมันเป็นแค่นิยายโบราณนะครับ คุณจะแปลกใจกว่านี้อีกถ้ารู้ว่าฝั่งพี่น้องเการพนั้นเป็นฝาแฝดแบบแฝด 1000 น่ะ พูดจริงนะครับแฝด 1000 คนที่เกิดจากการโคลนนิ่งในไหน้ำผึ้งหรืออะไรทำน้องนี้แหละ พี่แขกนี่จินตนาการช่างกว้างไกลซะจริงจริ๊ง

"Postel's Law": "be conservative in what you do, be liberal in what you accept from others"
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 29 ก.ค. 02, 17:35

ชวนคุยต่อค่ะ

ฝ่ายตรงข้ามกับปาณฑพ คือพวกเการพ มีผู้นำชื่อทุรโยธน์
ทุรโยธน์พยายามหาทางกำจัดพี่น้องปาณฑพทั้งห้ามานานแต่ไม่สำเร็จ  
จนใช้อุบายเล่นสกาพนัน จนพี่น้องทั้งห้าแพ้ ต้องยกเมืองให้   เนรเทศตัวเองไปอยู่ป่า  
ส่วนนางเทราปทีตกเป็นทาสรับใช้ทุรโยธน์
ทุรโยธน์หยาบหยามนางต่อหน้าสามี  นางร้องให้ภีมะ
ซึ่งมีนิสัยดุร้ายกว่าพี่น้องช่วย    ภีมะสาบานว่าจะแก้แค้นให้ได้
ครบกำหนด ทุรโยธน์ไม่ยอมคืนเมือง จึงเกิดรบกันขึ้น กินเวลา ๑๘ วัน   ปาณฑพเป็นฝ่ายมีชัย
พระกฤษณะ อวตารปางหนึ่งของพระนารายณ์มาเป็นสารถีขับรถให้อรชุน
ทุรโยธน์ตายเพราะน้ำมือภีมะตามที่สาบานไว้
ยุธิษเฐียรจึงได้กลับมาครองเมืองตามเดิม

เชื้อสายของปาณฑพที่ครองเมืองในยุคหลัง เป็นผู้อาราธนาฤาษีวยาสให้เล่าเรื่องการรบในครั้งโน้นให้ฟัง  
ฤาษีให้ศิษย์เล่าแทน
เรื่องนี้ก็คือมหาภารตะ  เป็นมหากาพย์ที่ยิ่งใหญ่ที่สุด ๑ ใน ๒ เรื่อง
อีกเรื่องคือรามายณะ หรือรามเกียรติ์
อำแดงริน
อสุรผัด
*

ทำงาน

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 29 ก.ค. 02, 21:16

อ่า  ถ้าเจอจินตนาการระดับแบบแฝด1000
ดิฉันยกเลิกความอยากรู้อยากเห็นแล้วก็ได้ค่ะคุณเทาชมพู..^.^

มหาภารตยุทธ์นี้เคยอ่านตั้งแต่8-9ขวบน่ะค่ะ
เป็นการ์ตูน ลงในชัยพฤกษ์
จำได้ว่าอ่านสนุกมาก แต่ไม่ค่อยเข้าใจบางตอน
เช่นตอนอรชุนไปได้นางเทราปทีมา พอเข้าบ้านแม่ก็บอกให้หารห้า
ดิฉันเป็นงง ^_______^คนแบ่งได้ไง

ที่ประทับใจมากคือภีษมค่ะ
เขาแบ่งแยกหน้าที่กับความพอใจส่วนตัวได้เก่งจริงๆ
โดยส่วนตัวเขาเห็นใจปาณฑพมากกว่า
แต่เนื่องจากเขาเป็นข้าราชการของทุรโยธน์
จึงต้องเป็นแม่ทัพ นำทัพออกรบให้ฝ่ายเการพ
เมื่อถึงเวลาตาย เขายังตายเท่อีก
นอนตายบนธนูบิฐ(จำไม่ได้ว่าถูกยิงแล้วอยู่ได้อีกกี่วันค่ะ)

อีกตอนหนึ่ง ยุธิษฐิรสละราชย์ เดินทางไปจนได้ขึ้นสวรรค์ทั้งเป็น
โดยมีเพื่อนเดินทางตัวล่าสุดเป็นสุนัข และยุธิษฐิรขอให้เทวดา
ยอมให้สุนัขขึ้นสวรรค์ไปด้วย เขาถึงจะยอมขึ้นไป
แต่แล้วสุนัขกลับกลายเป็นเทวดา บอกว่าแปลงกายมาทดสอบ....

เอ เรื่องที่มีสุนัขเดินทางไปด้วยนี่ ฉบับของอาจารย์กรุณามีหรือเปล่าคะ

แล้วเพื่อนๆในห้องนี้ ชอบคนไหนเป็นพิเศษบ้างคะ
มาคุยกันหน่อยสิคะ    
ฝอยฝน
ชมพูพาน
ตอบ: 104

architect

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 29 ก.ค. 02, 23:03

แหม..ไม่ใช่ไม่อยากคุย  แต่ไม่รู้จักใครเลยสักคน(ทั้ง5 ชื่อ)ที่ว่ามานั่นค่ะ
รายละเอียดแค่ข้างบน ตัดสินใจยากนะคะว่าจะชอบใคร
เข้ามาคุยแล้วนะคะคุณเปี้ยว
ร้อนท้องไปหมดแล้วค่ะ
ผักบุ้ง
อสุรผัด
*
ตอบ: 23

เรียน

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 30 ก.ค. 02, 00:16

จำได้แต่ว่า  เคยเรียน  กฤษณาสอนน้องคำฉันท์  ที่เป็นพระนิพนธ์ของสมเด็จพระมหาสมณเจ้า กรมพระปรมานุชิตชิโนรส ค่ะ
ขออนุญาตมานั่งฟัง ตักตวงความรู้ด้วยคนค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 30 ก.ค. 02, 10:20

ดูรูปพระกฤษณ์กับอรชุนได้ที่นี่ค่ะ
 http://home.earthlink.net/~shubhrasudha/lopa3.html
เสียดายที่เขาไม่ให้ copy รูปมา
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 30 ก.ค. 02, 10:22

ตัวละครในมหาภารตะ ดูได้ที่นี่ค่ะ เขาไม่ให้ก๊อปปี้รูปอีกเหมือนกัน
 http://www.pandavas.com/html/default.htm
ทองรัก
พาลี
ตอบ: 390

นักวิจัย

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 30 ก.ค. 02, 11:54

คัดบางตอนจาก   กฤษณาสอนน้องคำฉันท์  มาฝากค่ะ

พระองคทรงคุณพิเศษ…………………วรเวทประสิทธิ์ศิลป์
อาจผะโอนมนัสขัตติย์นรินทร์………ทั้งห้าท้าว ฤ ร้าวราน
ร่วมรมย์ผทมสุข บ่ สร่าง………………สวาทร้างฤดีสมาน
เชิญเฉลยในเล่ห์เสน่หวาน……………วจนารถประศาสน์สอน

………………
(วสันตดิลกฉันท์ ๑๔)   

อย่าแม่อย่าแปรประทุษฐจิต…………ทุจริตจัญไรภัย
ซึ่งซ้อมถนอมสัตยใน…………………… บทเรณุภรรดา

แม้รักด้วยฤทธิ์ประสิทธิมน…………ตรวิกลกฤติยา
พลันหน่ายบังวายสวาทอา……………ดุรร้าง บ่ รางนาน

เสน่ห์สนิทด้วยมิตรธรรมแท้………บ่ปรวนแปรจักร้าวฉาน
สุจริตเจริญคุณ ฤ ราน…………………เมตรมุ่งคุงวายวาง

สารแล่นครรไลคือใครจักฉุด………และจักยุดจักยื้อหาง
จักแจ้งแสดงอรรถภิปราย……………บรรยายเรื่องระบอบระบิล

โอวาทนุศาสนยุพิน……………………ทรเพื่อจักเพียรผดุง
โดยกิจสวามิบริรักษ์…………………พิทักษ์ราชอำรุง

กอบกัตเวทิธรรมคุง…………………ชิพิตม้วยด้วยสัตยา
อีกการภิบาลพิบุลวัตร………………ปฏิบัติและวาจา

หย่อนหยาบสุภาพพจนมา………รยาทพร้อมละม่อมกาย
สิ่งนี้เป็นที่ภิรมเยศ…………………บุรุษเจตนาหมาย

………………………………

สวามีเป็นศรีสวัสดิ์แสดง………… ศักดิ์สง่าแก่นารี
ชายใดแม้ได้เป็นภรรดา……………บ่ โศภาทั้งอินทรีย์
สูญเสื่อสติวิริย์ฤมี……………………ปัญญาโหดและโฉดเฉา
ไป่ควรจักคิดจิตประมาท………บริภาษดูเบา
ควรคิดสนิทเสน่หเคา…………รพเพิ่มภักดีสนอง

(กาพย์สุรางคนางค์ ๒๘)

อย่าเยี่ยงหญิงชั่ว………ไป่รู้คุณผัว
ไม่กลัวความอาย……………ลิ้นลมข่มคำ
ห่อนยำเยงชาย…………….จงจิตคิดหมาย
มุ่งร้ายภรรดา
ต่อหน้าปราศรัย……………ลับหลังตั้งใจ
ดูหมิ่นนินทา…………………คอยหาข้อผิด
ห่อนคิดกรุณา………………ไป่ได้นำพา
กิจการงานเรือน

(อินทรวิเชียรฉันท์ ๑๑)

ตื่นก่อนเมื่อนอนหลัง………พึงเฝ้าฟังบรรหารแสดง
ตรัสใช้ระไวระแวง……………ระวังศัพท์รับสั่งสาร
ยามไท้ธิเบศทรง………………ประชวรองค์ บ่ สำราญ
อย่าคลาพยาบาล………………บำเรอรักษ์ภักดีตระโบม
ปางท้าว ธ ไสยา………………อย่าลีลาให้เครงโครม
อำรุงฤทัยประโลม……………บพิตรผู้อย่าดูเบา
 ที่สูงที่ไสยาสน ์………………อย่าอุกอาจจักเอื้อมเอา
 สิ่งใด บ่ ได้เคา…………………รพไท้ ฤ ไป่ควร

ถ้าสนใจจะอ่านฉบับเต็ม  ทางภาควิชาวรรณคดีเปรียบเทียบ คณะอักษรศาสตร์ จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย
มี กฤษณาสอนน้อง ฉบับออนไลน์ไว้ให้อ่านค่ะ เข้าไปดูได้ที่นี่นะคะ
 http://www.arts.chula.ac.th/~complit/etext/kritsana.htm  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์