เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
อ่าน: 4969 ขอเข้ามาอาศัยร่มไม้ชายคาเรือนไทย
ผักบุ้ง
อสุรผัด
*
ตอบ: 23

เรียน

เมื่อ 30 ก.ค. 02, 08:21

ก่อนเข้ามาคุยต้องขออนุญาตเจ้าของเรือน และสมาชิกท่านเก่า ๆ  ที่อยู่มาก่อน  
ดิฉันเพิ่งพบเว็บไซด์นี้ และชอบหน้าเรือนไทยนี้มาก อ่านแล้วได้ความรู้ด้วยสนุกด้วย  วันนี้เลยขอปีนบันไดขึ้นมานั่งแถว ๆ นอกชาน  ขอเป็นสมาชิกและร่วมฟังการสนทนาจากเจ้าของเรือนไทย คือ คุณเทาชมพู และผู้รู้ท่านอื่น ๆ นะคะ  ไม่ค่อยเก่งเท่าท่านอื่น ๆค่ะ  แต่จะพยายามตามให้ทัน   ถ้าผิดพลาดหรือแสดงความเห็นซื้อบี้ออะไรออกไป โปรดให้อภัยและสั่งสอนด้วยนะคะ
ฝากเนื้อฝากตัวค่ะ
เปี้ยว
พาลี
ตอบ: 321

วิชาการ.คอม, อาจารย์ภาคฟิสิกส์ มหิดล

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 25 ก.ค. 02, 15:18

ยินดีต้อนรับครับ
ณ.ที่แห่งนี้ โปรดอย่าเครียด
ขอถือโอกาสก่อนท่านอื่น ชวนน้องใหม่ชนแก้ว
Little Sun
พาลี
ตอบ: 212

กำลังตามหาความฝัน

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 25 ก.ค. 02, 15:55

วันนี้วันเข้าพรรษาห้ามชนแก้วค่ะ อิอิ   ยินดีต้อนรับด้วยคนนะคะคุณผักบุ้ง
caeruleus
ชมพูพาน
ตอบ: 155

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 25 ก.ค. 02, 16:04

ยินดีต้อนรับเช่นกันค่ะ    
ทองรัก
พาลี
ตอบ: 390

นักวิจัย

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 25 ก.ค. 02, 16:34

ยินดีต้อนรับเช่นกันค่ะ    
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 25 ก.ค. 02, 17:49

มาต้อนรับคุณผักบุ้งด้วยความยินดีค่ะ
ที่นี่เราไม่ซีเรียสค่ะ จะคุย ออกความเห็น
หรือค้นคว้าอะไรมาเล่าสู่กันฟังก็ตามสบาย
ถาวภักดิ์
พาลี
ตอบ: 240

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 26 ก.ค. 02, 10:13

เข้ามาร่วมบายศรีสู่ขวัญแม่ผักทอดยอดด้วยคน
ภังคี
มัจฉานุ
**
ตอบ: 73

รับจ้าง

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 26 ก.ค. 02, 14:06

มาต้อนรับ น้องผักบุ้งจ้ะ หลบเต่าให้ดีๆ เด๋วโดนหม่ำ    
ผักบุ้ง
อสุรผัด
*

เรียน

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 28 ก.ค. 02, 23:53

ขอบคุณทุก ๆ ท่านที่กรุณาต้อนรับค่ะ
ชอบชื่อ แม่ผักทอดยอดที่คุณถาวภักดิ์เรียกจัง  ขอฝากเนื้อฝากตัวเป็นเม่ผักทอดยอดของคุณถาวภักดิ์นะคะ
นิลกังขา
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1012

ทำงานราชการ

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 29 ก.ค. 02, 16:51

ยินดีต้อนรับครับ
ต้องให้วงมโหรีเรือนไทยเล่นเพลง เต่า (ไม่) กินผักบุ้ง ต้อนรับหน่อย
ผักบุ้ง ไทยโบราณในวังเรียก ผักทอดยอด อย่างที่คุณถาวภักดิ์ว่า จีนกลางเรียก คงซินไช่ แปลว่าผักใจกลางกลวง (เป็นปล้องๆ) และยังเรียกอย่างอื่นได้อีกแต่ผมลืมไปแล้ว ฝรั่งเรียกเพราะว่า Morning Glory ศรีโสภาเพลาเช้า...
ถาวภักดิ์
พาลี

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 29 ก.ค. 02, 17:32

หากตะละแม่ เมตตาทอดดอกใบมายังกระต๊อบริมน้ำของข้าน้อยแล้ว  จะเฝ้าถนอมฟูมฟัก ยุงมิให้ไต่ ไรมิให้ตอม ยามกินก็จะป้อน ยามนอนก็จะกล่อม มิให้อาทรร้อนใจแต่อย่างใด  หวั่นก็แต่ตะละแม่จะเล็งเห็นความด้อยน้อยศักดิ์แลอับเฉาของกระต๊อบน้อยแห่งนี้ แล้่วเลี้ยวลดเปลี่ยนทางทอดไปสู่เรือนงามมากด้วยราศรี  ปล่อยให้เจ้ากระต๊อบยาจกต้องเหี่ยวเฉารันทดอยู่เพียงเดียวดายตามประสา
ฝอยฝน
ชมพูพาน
ตอบ: 104

architect

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 29 ก.ค. 02, 23:13

ยินดีต้อนรับค่ะ
ชอบอาหารที่ใส่ผักทอดยอดทุกชนิดค่ะ
ตั้งแต่สุกี้ฯ แกงส้ม แกงเทโพ ขนมจีนน้ำยาใส่ผักบุ้งต้มหั่นฝอยโรยหน้าฯลฯ
ผักบุ้ง
อสุรผัด
*

เรียน

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 29 ก.ค. 02, 23:38

คุณนิลกังขาคะ  ถึงชื่อผักบุ้ง ภาษาจีนจะแปลว่าใจกลวง  แต่ตัวจริง  ใจไม่กลวงนะคะ  เป็นคนหนักแน่นมากค่ะ  

แฮ่ะ คุณถาวภักดิ๋คะ  ผักบุ้งฝากตัวหวังเป็นลูกเป็นหลานนะคะ เจอมนต์กล่อมตะละแม่ต้อนไปอยู่กระท่อมนี่   เอ้อ.. ต่อมุขไม่ถูกเลยค่ะ  (แต่ก็ชอบนะคะ น่ารักจังเลย คุณถาวภักดิ์ท่าทางจะเป็นพระเอกประจำเรือนนี้แน่เลย)  

ขอบคุณคุณฝอยฝนด้วยค่ะ ที่มาต้อนรับ  ชอบอ่านกระทู้ความเห็นเรื่องวัดและศิลปะของคุณฝอยฝนมากค่ะ
ถาวภักดิ์
พาลี

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 30 ก.ค. 02, 09:09

อ้าว ฝากตัวเป็นลูกเป็นหลานรึ  แล้วก็ไม่บอกให้กระจ่างแต่แรก  น้ามันขุนศึกเก่า  ผิดกลิ่นหน่อยจะชักธงรบเสียเรื่อย
ผักบุ้ง
อสุรผัด
*

เรียน

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 30 ก.ค. 02, 17:27

ในเมื่อ จะเด็ดพี่ท่าน  เอ๊ย.. ถาวภักด์พี่ท่าน  ก็ได้เผยความนัยมาแล้วว่า  อันพี่ท่านเองนั้นก็นิยมชมชอบการเป็นขุนศึก  อีกทั้งข้าพเจ้าเองก็ได้ตระหนักชัดถึงคารมของพี่ท่านแล้วว่า  เป็นเลิศในแผ่นดินเรือนไทยนี้  ช่างสมกับที่ได้เอ่ยอ้างว่าเป็นขุนศึกเก่าอย่างแท้จริง  

อันตัวข้าพเจ้าเอง  มิกล้าอาจเอื้อมเดินตามพี่ท่านเข้ากระต๊อบริมน้ำอิระวดีตามคำเชิญชวนไม่  ด้วยตระหนักอยู่แก่ใจว่าเกิดมาเป็นเพียงเด็กน้อยด้อยปัญญาอยู่กลางป่ากลางดง  วาจาก็ไม่ไพเราะ ไหนจะสู้หญิงงามในเมืองหลวงที่พี่ท่านคุ้นเคยอยู่ในเรือนไทยนี้โดยรอบ  จึงขอเพียงแค่ได้ชื่นชมพี่ท่านอยู่เพียงห่าง ๆ ขอแอบอิงพิงอกในบางครั้งเพื่อขอฟังนิทานธรรมะหรือคารมเกี้ยวพา พอให้เคลิบเคลิ้มเล่น  หากล้าไฝ่สูงกว่านั้นไม่
หน้า: [1] 2
  พิมพ์