เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 3502 เรามารักเรือนไทยกันดีกว่า
สาลิกา
อสุรผัด
*
ตอบ: 1

เมื่อ 25 ก.ค. 02, 06:55

เราไม่ควรทิ้งเรือนไทยที่มีค่าควรหาประโยชน์ที่จะใช้ดีกว่า  
ภาธร
อสุรผัด
*
ตอบ: 24

รับจ้าง

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 22 ก.ค. 02, 07:09

เห็นด้วยครับ แต่ผมแปลกใจนิดหน่อยว่า สมาชิกเรือนไทยที่ลงทะเบียนไว้ก็เกือบร้อยคน แต่เข้ามาคุยเสมอๆไม่ถึงยี่สิบคน อาจจะเป็นเพราะเนื้อหาของการคุยที่นี่จำกัด ให้หนักไปทางวิชาการมังครับ  ความจริงก็มีเรื่องสนุกๆให้คุยไม่น้อยเหมือนกัน  ก็คงต้องช่วยกันหาเรื่องใหม่ๆมาคุยกันบ้างนะครับ ยินดีร่วมออกความคิดเห็นเสมอครับ
ฝอยฝน
ชมพูพาน
ตอบ: 104

architect

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 22 ก.ค. 02, 19:26

เอ...สงสัยค่ะ  ว่าหมายถึง เรือนไทยที่คุยกันนี่ หรือ ว่าเรือนไทยที่เป็นรูปแบบอาคารทรงไทยแบบหลังคาสูงชัน กระเบื้องแบบหางเหยี่ยว หรือกาบกล้วย อะไรทำนองนั้น  

ถ้าหมายถึงเรือนไทยที่เข้าไปพักอาศัยได้จริงๆ  ก็เห็นด้วยนะคะที่เก่าก็ควรซ่อมแซมให้ใช้ได้  แต่ถ้าจะให้คนสมัยใหม่กลับไปนิยม เรือนไทยแบบนั้นกันทั้งหมด คงยากนิดนะคะ  ประการแรกทรัพยากรไม้เรามีไม่พอค่ะ  ป่าไม้เราเหลือน้อยเต็มทีแล้วค่ะ ถ้าประยุกต์กันบ้างพอไหวค่ะ แต่ก็ต้องรักษาสัดส่วนกันให้ครบถ้วนตามของเดิมนะคะ
ถาวภักดิ์
พาลี
ตอบ: 240

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 23 ก.ค. 02, 11:43

สร้างแบบประยุกต์หน่อยซิครับ  ใช้วัสดุอื่นแทนบ้าง  ถ้าเรือนไทยแบบเดิมจริงๆ ก็มีปัญหาในการอยู่แบบยุคปัจจุบันเหมือนกัน  เช่น  ห้องน้ำ  การติดแอร์  การเดินสายไฟ  การติดเสาอากาศทีวี  นอกจากนี้บ้านไม้ยังมีซอกมีมุม ช่องโหว่  และลักษณะที่ดึงดูดสัตว์น่ารำคาญทั้งหลาย เช่น ยุง หนู และแมลงสาป  การเก็บเสียงและแรงสั่นสะเทือนก็ไม่ค่อยดี  เวลานอนสะดุ้งนี่  เรือนไหวจริงๆ  คนโบราณเขาถึงต้องรอพายุขึ้นบทอัศจรรย์  ไม่ยังงั้นผีเรือนโตกจายโหมดเลย

แฮะๆ เห็นบ่นๆคนขึ้นเรือนน้อย ต้องล่อด้วยบทอัศจรรย์ตามนโยบายรัฐบาล
ภังคี
มัจฉานุ
**
ตอบ: 73

รับจ้าง

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 26 ก.ค. 02, 06:55

ว้าววว
หน้า: [1]
  พิมพ์