เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 4 5 [6] 7 8
  พิมพ์  
อ่าน: 45139 การ์ตูน (๕)
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 75  เมื่อ 23 ก.ค. 02, 09:33

แฟชั่นยุคอวกาศค่ะ  
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 76  เมื่อ 23 ก.ค. 02, 09:34

สาวน้อยยุคอวกาศ  ซิ่งยานส่วนตัว  
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 77  เมื่อ 23 ก.ค. 02, 09:40

เจทสันถูกนำไปผลิตเป็นหนังสือการ์ตูนในช่วง 1963-73
แล้วกลับมาฮิทใหม่ในช่วงทศวรรษ ๘๐s  ถึงขั้นผลิตตอนใหม่ๆออกมาฉายทางทีวี  จนถึง ๑๙๙๐

รวมทั้งตอนเจทสันพบฟลิ้นสโตน ซึ่งทำเป็นหนังยาว ๒ ชม.ทางทีวีด้วย เมื่อปี ๑๙๘๗
พวกฟลิ้นสโตนเป็นบรรพบุรุษตั้งแต่ยุคหินของครอบครัวเจทสันค่ะ  
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 78  เมื่อ 23 ก.ค. 02, 09:42

มีรูปการ์ตูนจาก Mary Poppins ฝากคุณพุพูค่ะ  
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 79  เมื่อ 23 ก.ค. 02, 09:44

เจ้าสกั๊งค์หนุ่มของวอเนอร์
ที่ไล่ตามแมวสาว  
ภังคี
มัจฉานุ
**
ตอบ: 73

รับจ้าง

ความคิดเห็นที่ 80  เมื่อ 23 ก.ค. 02, 09:58

ว้าว ขอบคุณมากครับ ใช่เลย ใช่เลย
อยากเป็นเด็กๆ กระโดดไปกระโดดมา มีความสุขจังครับ
แต่ถ้าผมกระโดดแรงๆนี่ เขาคงต้องซ่อมพื้นแถวนี้แน่เลย
ขนาดผมนึกถึงเรื่องเจทสันไม่ค่อยออกนะครับ คนที่เขาจำได้คงดีใจมากเชียว

ผมขอแถมขอบคุณตรงนี้ด้วยครับคุณเทาชมพู  กำลังยุ่งกันจังแถวนี้   ถ้ารอเปลี่ยน พาสเวิร์ดอีกคงไม่ทัน  ชอบมากครับ คิดถึงตอนเด็กๆเลย(ภูวง)
ทองรัก
พาลี
ตอบ: 390

นักวิจัย

ความคิดเห็นที่ 81  เมื่อ 23 ก.ค. 02, 10:16

เย้ ดีใจจังนึกออกแล้วค่ะ
ขอบคุณคุณเทาชมพูค่ะ ที่ทำให้นึกย้อนกลับไปเป็นเด็กได้อีกครั้งนึง...คุณภังคี เดี๋ยวทองรักกระโดดเผื่อแล้วกันนะ ตอนนี้ในห้องทำงานนี่เงียบมากเลยล่ะ ออกแรงกระโดดซักหน่อยนึงดีกว่า
เผื่อ "อะไร" แถวนี้จะได้กระเจิดกระเจิงไปมั่ง    
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 82  เมื่อ 24 ก.ค. 02, 09:36

มีรูปเจน เจทสันมาฝากอีกรูป
บ้านเธอดูคล้ายๆคอนโดในบ้านเรานะคะ
ศตวรรษที่ ๒๑ มาถึงแล้วนี่  
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 83  เมื่อ 24 ก.ค. 02, 09:44

รูปและเพลงนี้ฝากคุณพุพูค่ะ

In ev'ry job that must be done

There is an element of fun

you find the fun and snap!

The job's a gameNad ev'ry task you undertake

Becomes a piece of cake

A lark!  Aspree!It's very clear to see

That a...

Spoonful of sugar helps the medicine go down

The medicine go down

Just a spoonful of sugar helps the medicine go down

In a most delightful way

A robin feathering his nest

Has very little time to rest

While gathering his Bits of twine and twig

Though quite intent in his pursuit

He has a merry tune to toot

He knows a song

Will move the job along

For a...

Spoonful of sugar helps the medicine go down

Just a spoonful of sugar helps the medicine go down

In a most delightful way

The honeybees that fetch the nectar

From the flowers to the comb

Never tire of ever buzzing to and fro

Because they take a little nip

From every flower that they sip

And hence

They find

Their task is not a grind  
พุพู
อสุรผัด
*
ตอบ: 18

บริษัทเอกชน

ความคิดเห็นที่ 84  เมื่อ 24 ก.ค. 02, 13:51

ขอบคุณมากค่ะ คุณเทาชมพู ทำนองเพลงขึ้นมาในหัวทันที
ชอบเพลงในเรื่องนี้เกือบทุกเพลง ไม่ว่าจะเพลงเศร้า ๆ ตอนที่หญิงชราให้อาหารนกพิราบ รู้สึกจะร้อง feed the bird หรือเปล่าคะ แล้วก็เพลงสนุก ๆ ที่ร้องและเต้นบนปล่องไฟ แล้วยังเพลง super อะไรอีกอันที่ยาว ๆ ยาก ๆ จนจำไม่ได้น่ะค่ะ

สรุปแล้วนอกจากชอบดูการ์ตูนยังชอบหนังเพลงอีกด้วยค่ะ ยิ่งมีการ์ตูนปสมเพลงอย่างนี้ยิ่งชอบไปกันใหญ่

ที่จริงน่าจะตั้งอีกกระทู้นะคะ เป็นกระทู้หนังเพลงเก่า ๆ มีหลายเรื่องที่น่าสนใจ เช่น South Pacific, The Sound of Music
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 85  เมื่อ 25 ก.ค. 02, 17:54

ถ้าจะชวนคุยเรื่องหนังเพลง  เชิญคุณพุพูให้เกียรติตั้งกระทู้ใหม่ดีไหมคะ
แล้วคงมีเจ้าประจำมาแจมเองค่ะ

ตอนนี้เอารูปการ์ตูนที่เหลือมาทยอยลงให้หมด
ใน Pinocchio (1947)รูปนี้จะเห็นว่า ฝีมือวาดของยุคก่อน ละเอียดลออกว่าหนังดิสนีย์ยุคใหม่มากทีเดียว  
ภูวง
อสุรผัด
*
ตอบ: 39

ค้าขาย

ความคิดเห็นที่ 86  เมื่อ 26 ก.ค. 02, 06:38

ดีจังครับ แม้จะเสียดายว่ากระทู้จะจบแล้วแต่ เป็นช่วงเวลาที่ดีมาก
ถ้าไม่รบกวนไป อยากเห็น คนที่อยู่เบื้องหลังงานสดใสพวกนี้บ้างนะครับ

เรื่องปีเตอร์แพนยังเหลือรูปให้ชมมั้ยครับ เดินๆไปแถวร้านซีดี เห็นรูปปีเตอร์แพนภาคสองด้วยครับ
ภังคี
มัจฉานุ
**
ตอบ: 73

รับจ้าง

ความคิดเห็นที่ 87  เมื่อ 26 ก.ค. 02, 06:53

เรื่องแมรี่ ป๊อบ ปินส์ มีเพลงเยอะครับ แต่จำชื่อเพลงไม่ได้

เพลงที่นางเอกร้อง บรรยายถึงนกกะยายแก่ หน้าโบสถ์ ก็เพราะมาก รู้สึกเลยทำให้เกิด ไคลแมก ของเรื่องด้วยล่ะ
ตอนนี้เหมือน ร้านใกล้จะปิด งานใกล้จะเลิกเลยครับ

ยังไง สามหนุ่มต้องมาช่วยเก็บร้านจนชื้นสุดท้าย ครับ    
ทองรัก
พาลี
ตอบ: 390

นักวิจัย

ความคิดเห็นที่ 88  เมื่อ 26 ก.ค. 02, 06:57

แวะมาร่ำลาค่ะ จะต้องไปธุระไกลบ้านซัก 3-4 วัน
ยังไงก็ขอ "กินแรง" เพื่อน ๆ ฝากคุณภูวงกับคุณภังคีช่วยเก็บร้านให้ด้วยนะคะ    
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 89  เมื่อ 26 ก.ค. 02, 08:42

Early each day to the steps of Saint Paul's

The little old bird woman comes.

In her own special way to the people she calls,

"Come, buy my bags full of crumbs.

Come feed the little birds, show them you care

And you'll be glad if you do.

Their young ones are hungry,

Their nests are so bare;

All it takes is tuppence from you."

Feed the birds, tuppence a bag,

Tuppence, tuppence, tuppence a bag.

"Feed the birds," that's what she cries,

While overhead, her birds fill the skies.

All around the cathedral the saints and apostles

Look down as she sells her wares.

Although you can't see it, you know they are smiling

Each time someone shows that he cares.

Though her words are simple and few,

Listen, listen, she's calling to you:

"Feed the birds, tuppence a bag,

Tuppence, tuppence, tuppence a bag."  
หน้า: 1 ... 4 5 [6] 7 8
  พิมพ์