เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 ... 8
  พิมพ์  
อ่าน: 45138 การ์ตูน (๕)
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 45  เมื่อ 20 ก.ค. 02, 10:16

เงือกน้อยในฉบับเดิมจบเศร้าเมื่อเจ้าชายแต่งงานกับหญิงอื่น
เธอเองก็กลายเป็นวิญญาณแห่งอากาศไป
แต่ในดิสนีย์ จบแฮปปี้เอนดิ้ง  
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 46  เมื่อ 20 ก.ค. 02, 10:19

เท่านั้นยังไม่พอ  ยังมีภาค ๒ เป็นตอนที่ลูกสาวของเงือกน้อยโตขึ้นเป็นสาว
แล้วค้นพบความลับว่าเธอมีเชื้อสายเงือก
เธอถูกน้องสาวยัยแม่มดปลาหมึกยักษ์เออซูล่า ล่อลวงไปเพื่อแก้แค้นแทนพี่
แต่แม่เงือกน้อยก็ช่วยลูกเอาไว้ได้ในที่สุด  
ทองรัก
พาลี
ตอบ: 390

นักวิจัย

ความคิดเห็นที่ 47  เมื่อ 20 ก.ค. 02, 12:05

ดีจังค่ะ วันนี้ดูคนเดียวด้วยไม่มีใครแย่งดู เจ้าชายของแอเรียลสง่างามมากค่ะ สมกับเป็นนายทหารเรือเลยค่ะ ขอบคุณคุณเทาชมพูมากค่ะ
เคยจำได้ว่านิทานเรื่องเดิมนั้น กว่าเงือกน้อยจะกลายเป็นคนได้ เธอต้องเจ็บปวดขนาดไหน เพราะเวลาเธอกลายเป็นคนแล้วทุกครั้งที่ก้าวเดินเธอจะรู้สึกเหมือนกับว่ามีมีดบาดที่ฝ่าเท้าต้องกล้ำกลืนความเจ็บปวดไว้ทุกครั้ง แต่เธอก็ยังฝืนทนเพื่อความรัก
อ่านตอนเด็ก ๆ ก็ซาบซึ้งดีค่ะ ยังเคย    สงสารเงือกน้อยเลย
บัวบรรณ
แขกเรือน
อสุรผัด
*
ตอบ: 12

ทำงานด้านหนังสือ

ความคิดเห็นที่ 48  เมื่อ 20 ก.ค. 02, 13:07

ไม่ย๊อม...ไม่ยอม ดูคนเดียวได้ไง
งั้น ขอมานั่งดูภาพการ์ตูนข้างๆพี่ทองรักนะคะ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 49  เมื่อ 21 ก.ค. 02, 09:40

สงสัยว่ากระทู้ ๕ นี้จะเป็นตอนจบของการ์ตูนละค่ะ
เพราะนึกไม่ออกแล้วว่าจะลงรูปไหนอีก  
ก็เลยเอาเรื่องที่เหลือมาลงดีกว่า

อย่างเรื่องนี้ของดิสนีย์ The Fox and the Hound (1981)เป็นเรื่องของลูกหมาจิ้งจอกกับหมาล่าเนื้อ
ที่เคยเป็นเพื่อนเล่นที่รักกันมาก
จนโต  ทั้งคู่จึงรู้ว่าหน้าที่ของหมาล่าเนื้อคือล่าและฆ่าหมาจิ้งจอก  
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 50  เมื่อ 21 ก.ค. 02, 09:49

หนังการ์ตูนสี่ตุ๊กตาทอง Who Framed Roger Rabbit?(1988)
ที่ลือลั่นในเทคนิกการผสมผสานการ์ตูนเข้ากับคนจริงๆ
ในภาพคือตัวการ์ตูนเอกๆในเรื่อง  
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 51  เมื่อ 21 ก.ค. 02, 09:50

สาวเซกซี่ที่สุดในโลกการ์ตูน  เจสสิกา แรบบิท  
ทองรัก
พาลี
ตอบ: 390

นักวิจัย

ความคิดเห็นที่ 52  เมื่อ 21 ก.ค. 02, 11:13

ถ้าการ์ตูนจบแล้ว ทองรักจะหาเรื่องอะไรมาคุยกับคุณเทาชมพูได้ล่ะคะ ปกติตัวเองก็เป็นสาวไร้สาร(ะ) ซะจนคุยเรื่องหนัก ๆ แบบที่เขาคุยกันในเรือนไทยนี่ไม่ได้เลยนะ
เศร้าจังค่ะ  
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 53  เมื่อ 21 ก.ค. 02, 14:03

ก็คงหาเรื่องอื่นๆมาคุยกันจนได้ละค่ะ คุณทองรัก
มาต่อเรื่องเจ้ากระต่ายโรเจอร์กันดีกว่า

Who Framed Roger Rabbit (1988) เป็นหนังฝีมือกำกับของRobert Zemeckis
ฮือฮากันมากด้านเทคนิกการตัดต่อภาพการ์ตูนเข้ากับภาพชีวิตจริง
ความจริงดิสนีย์เคยทำมาแล้วในเรื่อง Song of the South
และ Mary Poppinsแต่ไม่ซับซ้อนเท่าเรื่องนี้  
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 54  เมื่อ 21 ก.ค. 02, 14:04

เนื้อเรื่องก็แปลกแหวกแนวไปจากการ์ตูนทั่วไป
เป็นเรื่องฆาตกรรมระทึกลึกลับในแนวของ film noir
ประกอบด้วยฉากมืดๆ   บรรยากาศกดดัน ฆาตกรเร้นตัว
สลับกับตัวการ์ตูนสีสดใส
และรวบรวมการ์ตูนดังจากหลายบริษัทมาเล่นในเรื่องเดียวกัน  
ภาธร
อสุรผัด
*
ตอบ: 24

รับจ้าง

ความคิดเห็นที่ 55  เมื่อ 22 ก.ค. 02, 06:51

เสียดายจริง ผมนึกว่าจะมาแรงกว่ากระทู้ดารานะครับ

ยังอยากเห็นจิโร่ นกนักประดิษฐ์ เห็นอยู่รูปเดียวในรูปรวมตระกูลเป็ด  แล้วเจ้ากัส ห่านจอมโม้  แม่ไก่คลาร่า แต่คงจะหายากเต็มทีนะครับ

คุณทองรักพอจำการ์ตูนที่เกี่ยวกับโลกอนาคต ฝีมือเดียวกับที่เขียนภาพ ฟลินสโตน และ โยกี้แบร์ได้มั้ยครับ

อ้อ ยังมีพวกตัวประกอบกลุ่มดัฟฟี่ ดั๊ก  บั๊กบันนี่อีกหลายตัวครับ มีลุงกัปตันที่หนวดเครายาวๆคู่ปรับเจ้าเป็ด  หนุ่มหัวเหม่ง คู่ปรับ เจ้ากระต่ายด้วย
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 56  เมื่อ 22 ก.ค. 02, 09:42

ตัวการ์ตูนมีจำนวนน้อยกว่าตัวดารานี่คะ  เลยเล่าได้น้อยกว่า
แต่ถ้ามีคนอยากอ่านอยากคุย   ดิฉันก็ต่อไปได้อีกค่ะ เพราะมีรูปให้ดูอีกมาก

วันนี้มาเริ่มด้วย แมรี่ ป๊อบปิ้นส์ ต่อจากเจ้ากระต่ายโรเจอร์

Mary Poppins ทำจากนิยายสำหรับเด็กอังกฤษ ของ P. L. Travers เป็นหนังสือเก่าตั้งแต่ปี 1934
หนังเรื่องนี้ออกฉายเมื่อ ค.ศ.1964
ทำรายได้สูงถึง$45 ล้านดอลล่าร์  และคว้ารางวัลตุ๊กตาทองได้ถึง ๕ ตัว
รวมทั้งดารานำหญิงยอดเยี่ยม (จูลี่ แอนดรูส์)
เพลงยอดเยี่ยม Chim-Chim-Cher-ee
และเทคนิกยอดเยี่ยม  อย่างหนึ่งที่เห็นคือการผสมการ์ตูน
เข้ากับคนจริงๆในฉากเดียวกัน
อย่างฉากจูลี่และดิ๊ค แวนไดค์เล่นคู่กับการ์ตูนนกเพนกวินในภาพนี้  
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 57  เมื่อ 22 ก.ค. 02, 09:47

เจ้าจีโร เกียร์ลูสเป็นตัวประกอบในหนังสือการ์ตูน
ของดิสนีย์มากกว่าในหนังค่ะ
มีมาตั้งแต่ทศวรรษ  ๑๙๖๐s
เป็นนักประดิษฐ์สติเฟื่อง  
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 58  เมื่อ 22 ก.ค. 02, 09:53

แม่ไก่คลาร่า ชื่อ Clara Cluck ค่ะ เป็นการ์ตูนเก่าแก่ตัวหนึ่งของดิสนีย์

ไม่รู้ว่าทุกวันนี้เกษียณหรือยัง

เธอเริ่มออกโรงในหนังการ์ตูนสั้นเรื่องOrphan's Benefit   ตั้งแต่ 1934 โน่น

แล้วมาเล่นบทในหนังสือการ์ตูนตั้งแต่ปี ๑๙๓๗ ในการ์ตูนของมิกกี้เม้าส์

เลื่อนเป็นดารานำแสดงในหนังสือการ์ตูนเสียเองในปี ๑๙๔๓ เรื่องClara Cluck and Jiminy Cricket go to town  
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 59  เมื่อ 22 ก.ค. 02, 10:09

Gus Goose ห่านจอมโม้(่กินจุด้วย) คือตัวนี้ค่ะ
ตัวที่คุณภาธรถามหา ส่วนใหญ่จะเป็นการ์ตูนคอมิครุ่นเก่าเกือบหมด  
อย่างเจ้าห่านอ้วนตัวนี้ เล่นมาตั้งแต่ ๑๙๓๘
 ก่อนสงครามโลกครั้งที่สองเสียอีกแน่ะ
เขาเป็นญาติห่างๆกับโดนัลด์ ดั๊กค่ะ  
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 ... 8
  พิมพ์