เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2] 3 4 ... 8
  พิมพ์  
อ่าน: 45145 การ์ตูน (๕)
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 17 ก.ค. 02, 11:38

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 17 ก.ค. 02, 11:39

ภูวง
อสุรผัด
*
ตอบ: 39

ค้าขาย

ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 17 ก.ค. 02, 12:00

การ์ฟิลด์ที่ผมรู้จักเป็นการ์ตูน สี่ช่องลงในบางกอกโพสต์ แถวบนสุดครับ หน้านั้นจะเป็นการ์ตูนทั้งหน้าเลย ตอนทำงานใหม่ๆผมกับภังคีก็ทำฟอร์มว่าอ่านโพสต์ ที่แท้อ่านการ์ตูนกันครับ
ผมรู้สึกว่า การ์ตูนฝีมือBluth ดูแล้วสบายตากว่า การ์ตูนดิสนีย์ รุ่นใหม่
คุณเทาชมพูได้ชม การ์ตูน อิกคิว ที่เขาเอาฉายใหม่มั้ยครับ ดูสวยกว่าการ์ตูนรุ่นใหม่ๆอีกหลายเรื่องแม้จะเทียบการ์ตูนคลาสสิกของดิสนีย์ไม่ได้ก็ตาม ผมขำเจ้ายุ่นอย่าง  ให้หล่อให้เท่ยังไง ยังหลุดมาด ตลกออกมาได้ทุกเรื่องเลยจนเป็นนเอกลักษณ์ของเขาที่พระเอกหน้าหล่อๆเวลาเป๋อเลอ จะกลายเป็นตาบ๊องอีกคนไปเลย
การ์ฟิลด์หน้าตาน่าหมั่นไส้ดีนะครับ
ทองรัก
พาลี
ตอบ: 390

นักวิจัย

ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 17 ก.ค. 02, 14:24

การ์ฟิลด์เท่าที่ทราบเป็นการ์ตูนอยู่ในหนังสือค่ะ นอกจากหน้าตาน่าหมั่นไส้แล้ว คิดว่านิสัยบางอย่างก็น่าหมั่นไส้ด้วยค่ะ
เคยอ่านเจอว่ามันเป็นแมวที่มีนิสัยเกียจคร้าน ขี้บ่นจุกจิก  ชอบแอบนอนหลับ ชอบทานลาซานญ่า  แล้วก็ชอบดื่มกาแฟค่ะ
คุณสร้อยสนเคยบอกว่ามันกลัวแมงมุม แล้วก็มีตุ๊กตาหมีแสนรักอยู่ตัวนึงด้วยค่ะ
ขอบคุณทั้งคุณเทาชมพูและคุณภังคีนะคะ ที่ทำให้ทองรักได้ดูการ์ตูนตัวโปรดอีกตัวนึง
สร้อยสน
ชมพูพาน
ตอบ: 143

ลูกจ้าง รัฐวิสาหกิจ

ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 18 ก.ค. 02, 07:45

วันก่อนเจอที่กันแดดรูปเจ้าการ์ฟิลด์กับปูกี้ ตุ๊กตาหมีแสนรักเขาด้วยค่ะ ปูกี้หน้าตาใสซื่อตรงกันข้ามกับเจ้าของ
นิสัยที่ตลกอีกอย่างของเจ้าแมวจอมกวนคือเขาพยายามลดความอ้วนค่ะ
มีอยู่ครั้งเขารำพึงอย่างกระหยิ่มว่าใส่เสื้อลายทางลงจะช่วยให้เพรียวขึ้น พอสวมลงไปมันก็ป่องตรงพุง
เหมือนลูกแตงโม เลยค่ะ พอนึกออกมั้ยคะ แตงโมที่ เป็นลายๆน่ะค่ะ หน้าเจ้าการ์ฟิลด์ตอนส่องกระจกนี่
เล่นเอาดิฉันขำไปอีกหลายวัน คนวาดเขาเก่งจริงๆ
(คุณภูวงแซวว่ามีเบื้องหลังมั้งถึงขำมาก)
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 18 ก.ค. 02, 08:27

มีรูปการ์ฟิลด์มาให้อีกค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 21  เมื่อ 18 ก.ค. 02, 08:29

รูปนี้ติดเรทนิดหน่อย
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 22  เมื่อ 18 ก.ค. 02, 08:31

ภาพนี้ก็กวนดี
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 23  เมื่อ 18 ก.ค. 02, 08:40

มีเรื่องของDon Bluth ราชาการ์ตูนคนใหม่มาเล่าตามคำขอค่ะ

ดอนเกิดเมื่อปี ๑๙๓๗ ตอนนี้ก็อายุ ๖๕ เข้าไปแล้ว  แต่ยังมีเรี่ยวแรงผลิตการ์ตูนอยู่  

เขาบอกว่าตัวเขาสืบเชื้อสายโดยตรงมาจากโพคาฮอนทัส  แต่จะทางไหนไม่ยักแถลง  ว่าทางพี่น้องอินเดียนแดงของเธอ หรือว่าทางลูกที่เกิดจากสามีชาวอังกฤษ( ถ้ามี)

ดอนเริ่มเข้าสติวดิโอของดิสนีย์ด้วยการร่วมงานวาดเรื่อง Sleeping Beauty เป็นเรื่องแรก เมื่ออายุ ๑๘ เท่านั้นเอง

เรื่องอื่นๆที่เขาร่วมงานด้วยคือ Robin Hood(1973), Winnie The

Pooh(1974), The Rescuers(1977), Pete's Dragon(1977)

แล้วลาออกเมื่อ ค.ศ. ๑๙๗๙  
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 24  เมื่อ 18 ก.ค. 02, 08:51

เขาร่วมงานกับเพื่อนจากดิสนีย์สติวดิโออีก ๒ คน ช่วยกันผลิตงานการ์ตูนของตัวเอง อย่าง

Banjo The Woodpile Cat   The Secret of NIMH(1982), Xanadu(1982), Dragon's Lair (1983)

และ Space Ace games

แต่แล้วก็ไปไม่รอด  ล้มละลาย  

รูปข้างบนนี้คือมาจาก Dragon's Lair ค่ะ  
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 25  เมื่อ 18 ก.ค. 02, 08:55

จนมาฟื้นตัวได้ร่วมงานกับสตีเวนส์ สปิลเบิร์ก   สร้างงานโด่งดังเทียบได้กับดิสนีย์
เช่น An American Tail(1986), Land Before Time(1987), All Dogs Go To Heaven (1989), Rock-a-Doodle ( 1992)  A Troll in Central Park(1994), Thumbelina(1994), and Pebble and the Penguin(1995)
ต่อมา   เขามาร่วมงานกับ Fox animation studios ในเรื่อง Anastasiaซึ่งฮิทติดอันดับ
ล่าสุดเขาทำกับ Fox Animation อีกครั้งเรื่อง Titan AE

ภาพข้างบนนี้มาจากA Troll in Central Park(1994)  
ภูวง
อสุรผัด
*
ตอบ: 39

ค้าขาย

ความคิดเห็นที่ 26  เมื่อ 18 ก.ค. 02, 09:27

ขอบคุณครับ
ผมสะดุดใจงานของเขาเพราะดูไม่ต่างจากงานของดิสนีย์ มาได้คำตอบเมื่อไม่นานนี่เองว่าอ๋อ ก็แน่ะละซี เขาเคยวาดการ์ตูนของดิสนีย์มาก่อน
อคติกับงานใหม่ๆของบ.ดิสนีย์ครับดูไม่สวยเท่าไร
เรื่องวิวประกอบผมว่าสำคัญนะครับ จำได้ว่าการ์ตูนเก่าๆของดิสนีย์เวลาแพนภาพไปรู้สึกเลยว่าไม่ใช่ภาพนิ่งธรรมดาๆ มีการเคลื่อนไหวน้อยๆอยู่ด้วย
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 27  เมื่อ 18 ก.ค. 02, 09:48

ลายเส้นของดอน ดูบอบบางสละสลวย ตัวการ์ตูนน่ารักทั้งชายหญิง  ร่างกายมีเส้นโค้งนิ่มนวล   ออกแบบได้สวยงาม  สีสันสดใส ฉากหลังลงสีและเส้นอย่างประณีตมีชีวิตชีวา
คล้ายงานชิ้นเก่าๆของดิสนีย์สมัยวอลท์ ดิสนีย์ยังอยู่

ภาพนี้จาก American Tail ค่ะ  
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 28  เมื่อ 18 ก.ค. 02, 09:51

นอกจากนี้เขายังเก่งตรงแทรกความรู้สึกที่ดีหลายๆอย่างในการ์ตูน  อย่างเช่นมิตรภาพ  ความซื่อสัตย์  ความอุตสาหะ ความเชื่อมั่นและหวังในชีวิตที่ดีกว่า  
ไม่ค่อยจะหนักไปทางด้านฆ่าฟันทำลายล้างกันด้วยกำลัง อย่างการ์ตูนจอมพลัง
อย่าง Land Before Time ก็เน้นความผูกพันของพ่อแม่ลูกไดโนเสาร์ค่ะ  
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 29  เมื่อ 18 ก.ค. 02, 10:06

ตัวการ์ตูนของดอนดูมีชีวิตชีวา ไม่แข็งเลยค่ะ น่ารักมาก
นี่จาก All Dogs go to Heaven  
หน้า: 1 [2] 3 4 ... 8
  พิมพ์