เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2 3 ... 8
  พิมพ์  
อ่าน: 45147 การ์ตูน (๕)
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

เมื่อ 28 ก.ค. 02, 23:22

เมื่อยินดีกับดร.จ้อ(หมาดๆ)แล้ว  ก็ขอเชิญมาดูการ์ตูนกันต่อจากกระทู้เดิม
 http://www.vcharkarn.com/snippets/vcafe/show_message.php?Cid=17&Pid=5578
ยังนึกอะไรไม่ออก นอกจากจะเอาการ์ตูนของดิสนีย์มาเสิฟนำไปก่อนค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 16 ก.ค. 02, 16:54

ดิสนีย์เตรียมเรื่องใหม่เอาไว้หลายเรื่อง  วาดด้วยคอมพิวเตอร์มันดีอย่างนี้ละ   ทำได้เร็วกว่าวาดด้วยมือ
สมัยวาดเรื่องสโนไว้ท์  ก้มหน้าก้มตาวาด ๓ ล้านแผ่น แทบล้มประดาตาย  
สมัยนี้สบายมากค่ะ  
แต่ทำไมกลับออกมาดูไม่สวย ไม่ประณีต นิ่มนวลเท่าสมัยก่อน
ดูเรื่องนี้สิคะ
ชื่อ Lilo and Stitch ค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 16 ก.ค. 02, 16:56

อีกภาพหนึ่ง ถ้าเทียบวิวในภาพ กับวิวป่าในเรื่องสโนไว้ท์
จะเห็นรายละเอียดที่ต่างกันมาก  
คุณพระนาย
มัจฉานุ
**
ตอบ: 85

Graduate Student New Mexico Institute of Mining and Technology, Socorro, NM USA

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 17 ก.ค. 02, 00:50

ผมเห็น Trailer หนังเรื่องนี้แล้วเหมือนกัน Lilo and Stitch แต่ผมดู Trailer แล้ว ยังไม่ประทับใจเท่าไหร่ คงไม่ได้ไปดูแน่ ผมว่าภาพเรื่องนี้ สู้เรื่อง ทาร์ซานต์ หรือ มู่หลาน ยังไม่ได้ยังไงไม่รู้
การ์ตูน ช่วง หลัง ๆ ที่ทำออกมาแล้วไม่ดังเท่าไหร่ก็มีเยอะนะครับ อย่างเรื่อง Atlantis เนี่ย ก็รู้สึกจะไม่ดังมากนัก
อีกเรื่องที่ผมเคยดูแล้ว ชอบเนื้อเรื่อง มากกว่าภาพของการ์ตูน ก็คือเรื่อง Titan A.E.  เป็นเรื่องที่เล่าว่าโลกถูกบุกจากมนุษย์ต่างดาว จนโลกนั้นถูกทำลายไป มนุษย์ ต้องกระจัดกระจาย อยู่ตามสถานีอวกาศ ก่อนจะมารวมตัวกันแล้วก็สร้าง ดาวใหม่ เรียกว่าดาว Titan ส่วน A.E. ก็คือ After Earth นั่นเอง ไอเดียของการ์ตูนใช้ได้ แต่ภาพวาดก็ค่อนข้างธรรมดาครับ
การ์ตูนภาค 2 มีเยอะครับ ซินเดอเรลล่า ก็ทำ ขนาดหนังการ์ตูนซูเปอร์ ฮีโร่ อย่างแบทแมน ยังทำภาคสองเลยครับ เรียกว่า
Batman Beyond โดยจับเอาว่าแบทแมนคนก่อนนั้น อายุมากจนเป็น Batman ไม่ไหวแล้ว เลยมีเด็กหนุ่มคนใหม่มาเป็นแบทแมนแทน โดยแบทแมนคนเก่าคอยช่วยให้คำแนะนำ เหมือนเป็นอาจารย์อีกทีน่ะครับ
ภังคี
มัจฉานุ
**
ตอบ: 73

รับจ้าง

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 17 ก.ค. 02, 06:41

วิ่งตามไม่ทันคนหนุ่ม มาหลังคุณพระนาย(ของสาวๆ?)
รูปดูไม่สวยเลยนะครับ อยากทราบว่าโพคาฮอนทัส(อีกละ)เขาวาดด้วยคอมมั้ยครับ  ผมชอบจังหวะแรกที่พระเอกหันไปเห็นเธอจัง สาวเจ้าค่อยๆยืดตัวขึ้นมาจากท่าหมอบระวัง แหม สวย(ตามสายตาของผมและพระเอก) เอ้อเสียดายคุณทองรักยังหาชมไม่ได้ เจ้าอินเดียนแดงว่าที่คู่หมั้นนางเอก หล่อนะครับ ฮิ ฮิ ลองหา ซีดี เพลงทั้งชุดฟังก่อน ผมชอบทุกเพลงเลย
ทองรัก
พาลี
ตอบ: 390

นักวิจัย

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 17 ก.ค. 02, 07:10

ทองรักว่าการ์ตูนที่วาด้วยคอมพิวเตอร์นี่สัดส่วนมันดูเพี้ยน ๆยังไงก็ไม่ทราบค่ะ ดูขาของแม่สาวในรูปที่ 2 ซิคะ ยังกะท่อนซุงแน่ะ
คอมพิวเตอร์มันคงไม่มีความละเอียดอ่อนในจิตใจเหมือนคนมังคะ งานศิลปะที่สร้างจากคอมพิวเตอร์จึงดูไม่สวยเลยในสายตาตัวเอง คุณภังคี เดี๋ยวทองรักจะไปหาซีดีจากหนังเรื่องนี้มาฟังอย่างที่แนะนำนะคะ อ้อ เวลาดูการ์ตูนน่ะ (หรือดูคนก็ตาม) สาว ๆ เขาไม่ได้ดูกันแค่พระเอกหล่อหรือไม่หล่อนะคะ ถ้าหล่อแล้วนิสัยไม่ดีก็ไม่ไหวค่ะ ถ้ามีของแถมมาด้วยยังอยากได้แต่ของแถมเลยค่ะ อิอิ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 17 ก.ค. 02, 08:41

มีภาพโพคาฮอนทัสกับพระเอกค่ะ ไม่มีภาพคู่หมั้น  
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 17 ก.ค. 02, 08:47

คุณพระนายคะ  พล็อตของ Batman
ฟังๆเหมือนโขกมาจากพิมพ์เรื่อง Zorro เลยค่ะ
นางเอกของดิสนีย์ในระยะหลัง
พอวาดเป็นชาติอื่นที่ไม่ใช่ฝรั่งผิวขาว  
คนออกแบบจับวาดให้หน้าแบนๆสไตล์เดียวกัน
อย่าง Mulan ก็อีกคน  
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 17 ก.ค. 02, 08:49

เรื่องใหม่อีกเรื่องของดิสนีย์ Treasure Planet
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 17 ก.ค. 02, 08:51

นี่ก็ Treasure Planet ค่ะ  
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 17 ก.ค. 02, 08:53

เรื่องนี้ชื่อ The Emperor's New Groove  
ภังคี
มัจฉานุ
**
ตอบ: 73

รับจ้าง

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 17 ก.ค. 02, 09:13

ผมอุ๊บอิ๊บ งุบงิบเข้ามาคุยกับคุณเทาชมพูต่อครับ
ชอบรูปแรกที่คุณเทาชมพูเอามาเปิดกระทู้ครับน่ารักจังเลย ให้มิกกี้เป็นผู้วาดการ์ตูนคลาสสิกพวกนั้น
แหมคุณทองรักก็ คิดมากกกกเชียว ผมชวนดูเพราะเห็นว่าหล่อ สาวน้อยแถวนี้เขายังชอบเลยจ้ะ พระเอกก็หล่อครับ คล้ายพ่อเมล กิ๊บสัน ในการ์ตูนเขาก็พากย์เสียงจอห์นสมิธด้วย
รูปนี้โพคาฮอนทัสสวยนะครับผมยาว สวย ผมชอบฉากที่เจ้าแรกคูน คู่หูของเธอถักเปียให้ด้วยครับ อู๊ชอบทั้งเรื่องเลย
นางเอกยุคหลังไม่สวยเล้ย เป็นการ์ตูนมากขึ้นทุกทีๆ เรื่องก็ไม่ค่อยสนุก วิวรอบๆก็แห้งแล้งพิกล โอ๊ยผมนี่ขี้บ่นจริงๆด้วยครับ แต่ยังอยากดูไปเรื่อยๆ(ดูไปบ่นไป)
เออ มีรูปเจ้าการ์ฟิล แมวลายเสือตัวร้ายในแฟ้มมั้ยครับ
ภูวง
อสุรผัด
*
ตอบ: 39

ค้าขาย

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 17 ก.ค. 02, 11:04

คุณเทาชมพู พอมีงานของDon Bluthมาให้ชมกันอีกมั้ยครับ ยังไงเขาก็วาดได้สวย เค้าเดิมแบบการ์ตูนดิสนีย์
Thumberlinaมีให้ชมรูปเดียวหรือครับ
นางเอกดิสนีย์รุ่นเก่าผมว่าเจ้าหญิงนิทรา สวยที่สุด
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 17 ก.ค. 02, 11:31

Don Bluth เป็นนักวาดมือดีที่สุดของดิสนีย์ค่ะ  การ์ตูนสำคัญๆหลายเรื่องเขาเป็นคนออกแบบเอง
พอเขามาตั้งสติวดิโอของตัวเอง   การ์ตูนของเขาถึงเหมือนงานของดิสนีย์เมื่อครั้งก่อน
Thumberlina มีอีกรูป  ตอนสาวน้อยมาเจอเทพบุตรแห่ง Fairies พระเอกของเธอค่ะ  
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 17 ก.ค. 02, 11:34

ไม่ค่อยจะรู้จัก Garfield มากนัก รู้แต่ว่าเป็นแมวลายเสือหน้าตาเฮี้ยวน่าดูชม
เป็นหนังหรือหนังสือคะ? หรือว่าทั้งสองอย่าง?
แต่เจอในเน็ต หลายรูปค่ะ
www.garfield.com
หน้า: [1] 2 3 ... 8
  พิมพ์