เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6 7
  พิมพ์  
อ่าน: 57230 การ์ตูน(๔)
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 60  เมื่อ 13 ก.ค. 02, 09:53

เอาภาพนางเอกของแบมบี้มาให้ดูค่ะ
ชื่อFeline
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 61  เมื่อ 13 ก.ค. 02, 10:40

ย้อนกลับมาเรื่อง Shrek

คุณพระนายได้ข่าวหรือยังคะว่าเขากำลังทำ Shrek2

จะออกฉายปี ๒๐๐๔ ค่ะ

ลอกเรื่องย่อมาให้อ่านกัน

The story starts when Shrek and Fiona return from their honeymoon to find a letter,

its Fiona's parents inviting the newlyweds around for dinner,

and are unaware of what happened to their daughter.

ดูเนื้อเรื่องแล้วน่าจะเป็นตอนสั้นๆ ไม่น่าทำหนังใหญ่ได้ หรือจะเป็นแบบวีดิโอฉายตอนสั้นๆก็ไม่ทราบ

เดี๋ยวนี้พอการ์ตูนเรื่องไหนขายดี จะมีตอนต่อไปมาให้ดูกันแทบดูไม่ไหว   ส่วนใหญ่ก็ไม่ค่อยสนุกเท่าตอนแรก  
ทองรัก
พาลี
ตอบ: 390

นักวิจัย

ความคิดเห็นที่ 62  เมื่อ 13 ก.ค. 02, 16:57

อยากดู Shrek จังเลยค่ะ หนังไม่เก่ามากนักคงหาแผ่นซีดีได้ง่ายหน่อยนะคะ
เพราะจนป่านนี้ยังหาโพคาฮอนทัสไม่ได้เลยค่ะ
คุณสร้อยสนขา....เข้ามาดูพระเอก Shrek แล้วนึกถึงคนใกล้ตัวบ้างไหมคะ  
รูปเจ้าTramper กับเจ้า Flower ข้างล่างนี่เอามายืนยันค่ะว่าความจำของน้องชายหน้าแก่น่ะถูกต้องแล้ว
ทองรัก
พาลี

นักวิจัย

ความคิดเห็นที่ 63  เมื่อ 13 ก.ค. 02, 20:59

รูปนี้เอามาฝากคนชอบ แบมบี้ ตามสัญญาค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 64  เมื่อ 14 ก.ค. 02, 08:31

วันนี้มีรูปเมาคลี กับดาราประกอบชื่อบาลู เจ้าหมีขี้เล่น มาให้คุณทองรักค่ะ  
ภูมิ
แขกเรือน
ชมพูพาน
ตอบ: 196

ความคิดเห็นที่ 65  เมื่อ 14 ก.ค. 02, 08:55

โอ๊ย วิ่งตามไม่ทัน  
ตัวที่ผมพูดถึง ไม่น่าเชื่อว่าจะนึกไม่ออกกัน
ก็ตัวนี้ไงครับ
ภูมิ
แขกเรือน
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 66  เมื่อ 14 ก.ค. 02, 09:02

ที่คุณนกขพูด
นักเขียนการ์ตูนญี่ปุ่นคนนั้นชื่อ tezuka osamu

เรื่อง lion king นี่ผมนึกว่าฝรั่งเป็นคนเขียนมาตั้งนานสองนาน
จนกระทั่งไปญี่ปุ่นถึงพึ่งรู้ว่า เป็นคนญี่ปุ่นเขียน

ผลงานของเขาที่คนไทยรู้จักกันดี นอกจากเจ้าหนูอะตอมแล้ว ก็มีเรื่อง blackjack (ที่เป็นหมอผ่าตัด)
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 67  เมื่อ 14 ก.ค. 02, 09:15

โธ่  พอเห็นตัวยางยืดสีชมพูของคุณภูมิ  
ถึงได้รู้ว่าทำไมดิฉันมืดแปดด้าน
ก็ดิฉันไม่เคยเห็นการ์ตูนชุดนี้มาก่อนเลยนี่คะ
แกะรอยจากชื่อ Barbapapa  ก็เลยเพิ่งรู้ว่าคนวาดเป็นสถาปนิกหญิงชาวฝรั่งเศส กับนักวิทยาศาสตร์ชาวอเมริกัน ชื่อ  Annette Tison กับ Talus Taylor.
การ์ตูนแพร่หลายในญี่ปุ่นด้วย แต่ในไทย ไม่เคยดูค่ะ  
ทองรัก
พาลี

นักวิจัย

ความคิดเห็นที่ 68  เมื่อ 14 ก.ค. 02, 09:37

เจ้าบาลูนี่นอกจากจะขี้เล่นแล้ว สงสัยจะเจ้าชู้ด้วยนะคะ
ในรูปนี่ทำตาหวานให้ใครก็ไม่รู้ ขอบคุณคุณเทาชมพูมากค่ะ
ทองรักไม่ค่อยรู้จักการ์ตูนญี่ปุ่นเลยค่ะ นอกจากโดเรม่อน อิ๊กคิวชินจัง  ดร.สลัมป์กับหนูน้อยอาราเล่  แล้วก็นินจาฮาโตริ
ตอนเด็ก ๆ จำได้ว่ามีหน้ากากเสืออีกเรื่องนึงด้วย
ส่วนเจ้ายางยืดสีชมพูของคุณภูมินี่ หนูไม่เคยเห็นค่ะ
ทีแรกนึกไปถึงโน่นเลย..พวกหุ่นทั้งหลายใน sesame street
น่ะค่ะ เห็นมันมีตัวที่เป็นสีชมพูอยู่ด้วย
ภูมิ
แขกเรือน
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 69  เมื่อ 14 ก.ค. 02, 09:51

แต่ผมว่าผมก็เคยดูที่เมืองไทยนะครับ
รู้สึกช่อง๑๑เคยเอามาฉายอยู่พักหนึ่ง
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 70  เมื่อ 14 ก.ค. 02, 09:59

เท่าที่ไปค้นมาได้
Barbapapa เป็นการ์ตูนฝรั่งเศส ในยุค ๑๙๗๐s แล้วหยุดฉายไปเมื่อปี ๑๙๗๕
ปัจจุบัน มีหนังสือออกมาวางตลาดบ้างนิดหน่อย เป็นภาษาเยอรมันกับสวีเดน

ในญี่ปุ่นมีตุ๊กตาและสินค้าที่มีรูปของพวกนี้ขายอยู่ค่ะ  
ดิฉันเลยไม่รู้อะไรเกี่ยวกับตัวยางยืดพวกนี้เลย   แต่ดูจากรูปเข้าใจว่ามีพ่อแม่และลูกๆ

แปลกนะคะ  ดิฉันเคยดู ตัวหน้าตาเหมือนBarbapapa อย่างนี้ละค่ะแต่สีขาว   ไม่ใช่สีชมพู  นานมาแล้ว
เป็นการ์ตูนชุดสั้นๆของ บริษัท Hanna-Barbara ในนั้นมีครอบครัวพ่อแม่และลูกชาย เป็นมนุษย์แบบพวกจอมพลัง   มีหน้าที่ปราบผู้ร้าย
แล้วมีตัวอะไรแบบนี้อีก ๒ ตัว ตัวใหญ่กับตัวเล็ก เหมือนพ่อกับลูก ที่ครอบครัวนี้เลี้ยงไว้
จะว่าเป็นคนก็ไม่ใช่  สัตว์เลี้ยงก็ไม่ใช่

เจ้า ๒ ตัวใหญ่เล็กสามารถเปลี่ยนรูปเป็นอะไรก็ได้สารพัด ด้วยการยืดตัวเป็นรูปนั้นๆ   เช่นเปลี่ยนเป็นแผ่นผ้าใบรองรับเวลาพ่อแม่ลูกหล่นลงจากที่สูง
เปลี่ยนเป็นวงล้อวิ่งหมุนจี๋ก็ได้เวลาอยากวิ่งเร็ว
ลงน้ำก็เปลี่ยนเป็นแพยางให้นั่งได้
มีหน้าที่คอยช่วยเหลือพ่อแม่ลูกเวลาผจญภัย

ตัวยางยืดสีชมพูทำแบบเดียวกันหรือเปล่าคะ?  
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 71  เมื่อ 14 ก.ค. 02, 10:00

มีให้ดูอีกค่ะ  
ภาธร
อสุรผัด
*
ตอบ: 24

รับจ้าง

ความคิดเห็นที่ 72  เมื่อ 15 ก.ค. 02, 07:32

มารายงานตัวตามธรรมเนียมครับ
คุณเทาชมพู พาวิ่ง กันลิ่วเลยครับ ยังไงยังได้ดูสาวน้อยสโนว์ไวท์น่ารัก ก็ชื่นใจแล้ว

วันนี้ไม่ขอละครับ แต่จะฟื้นความจำกันว่ามีใครจำการ์ตูนเรื่องโรบินฮู้ด ที่ตัวเอกเป็นหมาจิ้งจอก เป็นผลงานของ ดิสนีย์แต่หลังจากที่ วอล์ทดิสนีย์เสียชีวิตไม่นาน น่าสงสารที่ถูกวิจารณ์ มากมาย  ความจริงก็น่ารักดีออกครับ นานๆ หมาจิ้งจอกจะได้เป็นพระเอก  ถามแถวนี้มีคุณภังคีคนเดียวที่นึกออกเพราะแกชอบหมาจิ้งจอก
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 73  เมื่อ 15 ก.ค. 02, 09:36

ยังมีรูปของเจ้ายางยืดสีชมพูมาให้ดูอีกค่ะ
ไต่ถามจากแหล่งข่าวแล้วได้ความว่า
Barbapapaเคยเอามาฉายทางทีวีไทยแต่ช่องไหนจำไม่ได้
สัก ๑๐-๑๕ ปีมาแล้วเห็นจะได้ค่ะ

ตัวพวกนี้เกิดมายังไง   ดูจากภาพนี้   เขาเกิดแบบต้นไม้ค่ะ  มีหัวอยู่ในดินแล้วรดน้ำก็งอกขึ้นมา
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 74  เมื่อ 15 ก.ค. 02, 09:39

พ่อแม่ก็รดน้ำให้ลูกๆงอกขึ้นมาเหมือนกัน
หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6 7
  พิมพ์