เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 [3] 4 5 ... 7
  พิมพ์  
อ่าน: 57256 การ์ตูน(๔)
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 30  เมื่อ 11 ก.ค. 02, 09:22

คนนี้ชื่อ Little Miss Sunshine เธอเป็นคนแจ่มใสร่าเริง พยายามช่วยให้ทุกคนมีความสุขเหมือนเธอ  
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 31  เมื่อ 11 ก.ค. 02, 09:24

ผลงาน Mr Men รวมหนึ่งร้อยกว่าเล่ม  ได้เป็น tv series ด้วยค่ะ ช่วง ๑๙๗๔-๑๙๘๕

ด้วยงานที่ขายดีเป็นอันดับสองรองลงมาจากแฮรี่ พ็อตเตอร์ ทำให้คุณโรเจอร์กลายเป็นเจ้าสัว  
ตัวการ์ตูนถูกนำไปเป็นสินค้าสำหรับเด็กนานาชนิด  เป็นตุ๊กตา  ของเล่น ของใช้ เครื่องเขียน  ภาพพิมพ์บนเสื้อยืด  ฯลฯ  
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 32  เมื่อ 11 ก.ค. 02, 09:27

ตุ๊กตาที่ดิฉันชอบก็ชุดนี้ละค่ะ  
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 33  เมื่อ 11 ก.ค. 02, 09:29

โรเจอร์ถึงแก่กรรมเมื่ออายุได้ ๕๓
แต่ลูกชายและลูกสาวซึ่งโตๆกันแล้วก็ช่วยกันวาด
และดำเนินงานกันต่อมาจนทุกวันนี้  
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 34  เมื่อ 11 ก.ค. 02, 09:32

การ์ตูนชุดนี้แปลกจากเจ้าอื่นๆอยู่อย่างคือเสริมสร้างจินตนาการให้หนูๆได้มาก
เช่น
เจ้าของเปิดโอกาสให้มีการประกวดออกแบบตัวใหม่ๆ ขึ้นได้ไม่มีข้อจำกัด
มีการแต่งเรื่องใหม่ๆให้เข้ากับการ์ตูนแต่ละตัว  ตามความคิดฝันของเด็กๆด้วยค่ะ          

แม้แต่มีคนเอาไปล้อเลียนเป็นการ์ตูนผู้ใหญ่
อย่างชุด Real Life Mr Men ก็มีค่ะ
เป็น Mr Men โรคจิตทั้งนั้น  
ภูวง
อสุรผัด
*
ตอบ: 39

ค้าขาย

ความคิดเห็นที่ 35  เมื่อ 11 ก.ค. 02, 09:40

อู๊  ถูกใจจัง ต้องขอบคุณคุณพุพู ที่จุดประกาย
ชอบนายเลซี่ขี้เกียจครับ ท่านอนเหมือนเจ้านูบปี้ เลย
ภาวนาให้แฟนการ์ตูนนึกชื่อ หนังสืออื่นๆออก อยากดูทุกเรื่องเลยที่ลงในสตรีสาร ความจริงตอนอ่าน ผมก็หนุ่มมากแล้วนะคับ แต่ก็ยังชอบอ่านสตรีสารหน้านี้มาก
ผมจำได้ลางๆว่าเคยเจอหนังสือเรื่องพ่อขนฟูแต่นึกไม่ออก บังเอิญตอนนั้นยังอ่านจากสตรีสารได้เลยชะล่าใจไม่ได้จดได้จำว่าหนังสืออะไร
ทองรัก
พาลี
ตอบ: 390

นักวิจัย

ความคิดเห็นที่ 36  เมื่อ 11 ก.ค. 02, 09:43

ขออภัยค่ะ ชนกับคุณเทาชมพูแต่เช้าเลย
การ์ตูนวันนี้ดูจุใจจังค่ะ  ไม่เคยเห็นมาก่อนเลย
แหะ แหะ สมัยหนูเป็นเด็ก....หนูแก่แดดค่ะ
ไม่ได้อ่านสตรีสารภาคเด็กกะเค้าเลย
มัวแต่อ่านนิยายในสกุลไทย
เวลาใครพูดถึงเรื่องนี้ทีไรหนูก็ แบะ....แบะ......ทุกทีเลยค่ะ   แต่เห็นอย่างนี้แล้วจะรีบไปหาการ์ตูนชุดนี้มาอ่านเลยค่ะ
ชอบ  Little Miss Sunshine จัง
แค่เห็นรูปก็หลงรักแล้วล่ะ
ภังคี
มัจฉานุ
**
ตอบ: 73

รับจ้าง

ความคิดเห็นที่ 37  เมื่อ 11 ก.ค. 02, 09:56

ขออำไพขอรับ คห.ที่๓๕ ของผมเอง บังเอิญตอนนี้ พาสเวิร์ด ของเราสามภ. มันอยู่ใกล้ๆกันหมด  เหมือนยุคที่ดูดารากันครับ จะมีกรณีคุณภูวง เรียกชื่อตัวเอง บ่อยๆ แหมนึกว่ามีระบบ ระหัสเข้าแล้วจะไม่พัลวันกันเชียวนะ
ภูวง
อสุรผัด
*
ตอบ: 39

ค้าขาย

ความคิดเห็นที่ 38  เมื่อ 11 ก.ค. 02, 11:50

ภูวงจริงวิ่งมาดูจึงรู้แจ้ง
ภังคีแกล้งสวมรอยหาน้อยไม่
คนพิลึกน่ารักเหลือไม่เชื่อใคร
นั่งดูไป หัวเราะไปใจสำราญ
คุณพระนาย
มัจฉานุ
**
ตอบ: 85

Graduate Student New Mexico Institute of Mining and Technology, Socorro, NM USA

ความคิดเห็นที่ 39  เมื่อ 12 ก.ค. 02, 05:34

แวะมาถึงภาค 4 แล้วหายหน้าไปพักนึงครับ ต้องขอบคุณคุณเทาชมพูสำหรับรูปไดโนเสาร์ที่กระทู้ที่แล้วด้วยครับ
เฮ้อหลังจากไปสะสางงานส่วนตัว จากการสอบ Candidacy exam เรียบร้อย ผมก็จะได้สบายขึ้นอีกพักนึงล่ะครับ เหลือแต่ทำ Thesis อย่างเดียวล่ะทีนี้
คราวนี้ยอมแพ้จริง ๆ การ์ตูนชุด Mr. Men เนี่ยผมไม่รู้จักจริง ๆ
เพิ่งรู้ว่า รูปอมยิ้ม ที่เราใช้ ๆ กันเนี่ยคงเอามาจาก Mr. Men นี่เอง การ์ตูนชัยพฤษ์ หนูจ๋า เบบี้ เนี่ยผมยังรู้จัก
หลัง ๆ การ์ตูนมหาสนุก หรือขายหัวเราะเนี่ยผมก็ยังอ่านนะครับผมว่าคลายเครียดใช้ได้
เห็นเค้าว่า บก. วิธิต แห่งการ์ตูนมหาสนุกจะนำเจ้าหนูน้อยปังปอนด์มาสร้างเป็นการ์ตูน 3 มิติแล้วด้วย ผมก็จะรอดูการ์ตูนไทยเป็นหนังเรื่องที่สองหลังจากสุดสาครซะที
ทองรัก
พาลี
ตอบ: 390

นักวิจัย

ความคิดเห็นที่ 40  เมื่อ 12 ก.ค. 02, 07:40

สวัสดีค่ะ คุณพระนาย
ยินดีด้วยนะคะที่เหลือแค่ทำวิทยานิพนธ์ก็จะเรียนจบแล้ว    วันนี้สมาชิกหหายไปไหนกันหมดคะ
ไม่มารอดูการ์ตูนด้วยกันเหรอ
วันนี้คุณเทาชมพูจะเอาอะไรมาให้ดูหนอ
สร้อยสน
ชมพูพาน
ตอบ: 143

ลูกจ้าง รัฐวิสาหกิจ

ความคิดเห็นที่ 41  เมื่อ 12 ก.ค. 02, 07:44

กวีประจำบ้านคงคันมือเต้มที ค่ะ หลังจากอยู่เบื้องหลังให้ดิฉันร้องลิเกโต้คุณเปี้ยว เปิดวิกคราวนี้คงกระโดดลงเล่นเอง

ดิฉันก็ คอยชมการ์ตูนคนไทยเหมือนกันค่ะ คนไทยต้องช่วยคนไทย ทำดีหรือไม่ดีก็ต้องช่วยๆกันไปจะได้มีกำลังใจทำให้ดีขึ้นๆ ดูปังปอนด์จากทีวีก็น่ารักดีค่ะภาพสวย  ป ปลาตากลมก็วาดได้สวย แถมมีเพลง ร้องประกอบด้วย    เจ้าอ๊อด จ๊าบดี แต่หนูเงือกตากลมหน้าตาพิกล

การ์ตูนไทยช่วงนี้มีผูกเป็นเรื่องสนุกๆไหมคะ สมัยก่อน จะเขียนเป็นเรื่องผจญภัยยืดยาว นิทานพื้นบ้านไทยๆก็มี อย่างแก้วหน้าม้า  ที่หนุ่มวัยดึกเขาติดกันงอมแงมก็โกมินทร์ค่ะ
อีกเรื่องหนึ่งสนุกมาก เป็นเรื่องของมังกรที่ถูกสาป ถูกจักรพระนารายณ์ตัดเป็นเจ็ดท่อน แล้วกลายเป็นเด็กหญิง เด็กชายวัยราว สิบสามสิบสี่เจ็ดคน  เป็นมิตรกันบ้าง ศัตรูกันบ้าง แต่ละคนมีอาวุธประจำตัวแปลกๆ ชื่อเรื่องจำไม่ได้เลยค่ะ แต่มีคำว่ามังกรนี่แหละ
พุพู
อสุรผัด
*
ตอบ: 18

บริษัทเอกชน

ความคิดเห็นที่ 42  เมื่อ 12 ก.ค. 02, 08:30

ขอบคุณคุณเทาชมพูมากค่ะ ที่นำภาพคนพิลึกมาให้ชมอย่างจุใจ เสียดายที่ไม่รู้ชื่อภาษาอังกฤษของการ์ตูนตัวอื่น ๆ ในสตรีสารภาคพิเศษ ไม่งั้นคงได้ระลึกความหลังสมัยยังเด็กอีก

ถ้าพูดถึงการ์ตูนไทย ๆ จะนึกถึงพวกการ์ตูนตุ๊กตาค่ะ หนูนิด หนูไก่ หนูหน่อย และหนูแจ๋วจอมฮึ เส้นง่าย ๆ น่ารักดี แล้วก็หนังสือการ์ตูนชัยพฤกษ์ นักวาดการ์ตูนในนั้นเท่าที่จำได้ก็มี พี่รงค์ พี่ปฐม

พี่รงค์นี่ปัจจุบันยังเห็นการ์ตูนทาร์ซานกับเจ้าจ๋ออยู่แว้บ ๆ นะคะ รู้สึกจะในมติชนสุดสัปดาห์หรือเปล่า
ส่วนพี่ปฐม นอกจากชัยพฤกษ์แล้ว ก็ยังเห็นผลงานในสตรีสารภาคพิเศษด้วย คนนี้เป็นฮีโร่นักวาดการ์ตูนของพุพูค่ะ วาดเด็กได้น่ารักเป็นพิเศษ

คิดถึงตอนเด็ก ๆ จังค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 43  เมื่อ 12 ก.ค. 02, 08:39

ยินดีด้วยค่ะคุณพระนาย  เห็นเส้นชัยอยู่รำไรข้างหน้านี่เอง
คุณพุพูคะ ตัวการ์ตูนดังที่สุดก็คือ Mr Happy ค่ะ
ดูรูปแล้วสงสัยเหมือนกับคุณพระนาย
ว่า ตัวอมยิ้มที่เราใช้ในเน็ตอาจมาจากตัวนี้เอง  
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 44  เมื่อ 12 ก.ค. 02, 08:42

การ์ตูนไทย  จำได้แต่การ์ตูนตุ๊กตา
ส่วนการ์ตูนอื่นๆ ดิฉันมัวอยู่หลังเขา ถึงไม่รู้จัก
สตรีสารภาคเด็ก จำได้แต่ปีนัง ที่วาดรูปตุ๊กตากระดาษค่ะ

วันนี้มีภาพเจ้าชายของสโนไว้ท์มาให้คุณสร้อยสนแล้วละค่ะ
หน้า: 1 2 [3] 4 5 ... 7
  พิมพ์