เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2] 3 4 ... 7
  พิมพ์  
อ่าน: 57255 การ์ตูน(๔)
จ้อ
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1081

แต่งงานแล้วจ้า ...

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 10 ก.ค. 02, 07:08

อ่านเรื่องฮอลิวูดลอกความคิดญี่ปุ่นที่คุณนกขเล่าแล้วนึกถึงเรื่องเจ็ดซามูไร
ที่ฮอลีวูดเอามาทำเป็นหนังคาบอย จำชื่อไม่ได้ รู้สึกว่าจะเป็น The Magnificent seven หรืออะไรทำนองนี้
เปลี่ยนจากใช้ดาบเป็นใช้ปืนแทน ...
ภูวง
อสุรผัด
*
ตอบ: 39

ค้าขาย

ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 10 ก.ค. 02, 07:51

ใช่ครับเรื่องเจ็ดเซียนนี่เถียงไม่ขึ้นหรอก
พวกฝรั่งตาน้ำข้าวน่ะเขามักจะถือว่าเขาเหนือกว่าคนเอเซียหน้าเหลืองๆ  ดูแต่เหรียญสิบบาทของเรานี่ เราใช้มาก่อน เขายังโมเมจะให้เรายกเลิก
เออ ออกนอกเรื่องครับ
ยังอยากคุยเรื่องสตรีสารภาคพิเศษต่ออีกนิด ใครพอจะจำการ์ตูนฝีมือนักเขียนไทย คุณณรงค์ ที่วาดตัวการ์ตูนเป็นเด็กไทยๆน่ารัก แถมมีเจ้าทุยจอมซ่า เป็นตัวประกอบได้ครับ ความคิดแกน่ารักดี เอาควายมาเป็นตัวการ์ตูนตลกๆได้
คุณณรงค์นี่แกวาดลงชัยพฤกษ์ การ์ตูนด้วย   ผมชอบลายเส้นของแกครับแกเขียนภาพค่อนข้างละเอียด มีคางคกเป็นตัวประกอบฉากด้วย
คุณเทาชมพูยังมีรูปสโนว์ไวท์เหลือมั้ยครับ ยังได้ดูไม่กี่รูป เลย
คุณสร้อยสนบอกอยากเห็นเจ้าชายของสโนว์ไวท์บ้าง
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 10 ก.ค. 02, 08:49

รูปซินเดอเรลลา ยังมีอีกค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 10 ก.ค. 02, 08:58

บทเพลงที่คุณย่าร้องให้ฟังมาจากเพลงไทยเดิมชื่อ เวสสุกรรม
อยู่ในเรื่องนางซิลเดอร์ริลลา พระนิพนธ์ในสมเด็จพระเจ้าบรมวงศ์เธอกรมพระยานริศนุวัดติวงศ์ ค่ะ

นางซิลเดอร์ริลลา.........เห็นนาฬิกาเกือบสองยาม
ตกประหม่าลาเจ้างาม...เจ้าไม่ตามใจให้ไป
จนใจยืนจังงัง...............พอระฆังหง่างเสียงใส
วิ่งออกนอกห้องใน........ลงบันไดเกือกแก้วกระเด็น  
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 10 ก.ค. 02, 09:00

เรื่องสโนไว้ท์ ยังหารูปเจ้าชายไม่ได้ค่ะ  มีแต่คนแคระทั้งเจ็ด  
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 10 ก.ค. 02, 09:04

เรื่องพ่อของเจ้าหญิงแจสมินที่คุณนกข.ท้วงมา ดิฉันก็คลับคล้ายคลับคลาว่าพ่อของเธอตัวเตี้ยๆอ้วนๆ
แต่พอย้อนกลับไปดูรูป เขาก็บรรยายว่า Aladdin ,Jasmine, her Dad and the Genie
จะว่าเป็นจาฟาร์ตัวร้ายก็ไม่ใช่    จาฟาร์หน้าตาเป็นอย่างนี้
เลยไม่รู้ว่าใครค่ะ  
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 21  เมื่อ 10 ก.ค. 02, 09:08

ย้อนมาถึงCinderella ตัวประกอบในเรื่องคนหนึ่งคือพระราชาพ่อของเจ้าชาย
ภาพนี้ ท่านกำลังฝันหวานว่าจะได้หลานค่ะ
ทองรัก
พาลี
ตอบ: 390

นักวิจัย

ความคิดเห็นที่ 22  เมื่อ 10 ก.ค. 02, 09:40

ชอบภาพที่ 21 จังค่ะ สวยหวานดีจริง ๆ เพลงที่คุณภังคีจำได้น่ะ
สมัยเด็กเป็นเพลงบังคับในวิชาขับร้องค่ะ แต่ตอนนี้จำได้แค่ประโยคเดียวเหมือนกัน คุณเทาชมพูขา  นอกจากสโนไวท์แล้วอยากดูรูปอื่น ๆ ใน Little Mermaid ด้วยได้ไหมคะ อยากเห็นเจ้าชายค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 23  เมื่อ 10 ก.ค. 02, 09:58

เจ้าชายใน Little Mermaid ค่ะ มีภาพเดียว
สร้อยสน
ชมพูพาน
ตอบ: 143

ลูกจ้าง รัฐวิสาหกิจ

ความคิดเห็นที่ 24  เมื่อ 10 ก.ค. 02, 11:17

โอ้โห กระทู้วิ่งปรู๊ดเลย
คุณเทาชมพูหารูปเจ้าชายของสโนว์ไวท์ไม่ได้ก็ไม่เป็นไรค่ะ จำได้ว่าก็คล้ายกับเจ้าชายในเรื่องเจ้าหญิงนิทรา
นี่คุณภาธรเห็นคนแคระต้องยิ้มเลย
คุณภังคีพอได้เนื้อร้องก็ ร้องจ๋อยๆเลยค่ะ
บังเอิญพวกเราเรียนโรงเรียนฝรั่งกันหมดเลยไม่เคยได้หัดร้องเพลงนี้ค่ะ แต่คุณย่าจะร้องให้ฟังบ่อยๆ
พ่อของเจ้าชายเรื่องซิลเดอเรลลา น่ารักจังค่ะ รู้สึกแกจะรู้สึกตัวตื่นตอนโดนไม้กระบองตีแต่ในฝันนั่นเป็นเจ้าหลานตีหัวแก(เหม่งน่าตีจริงๆด้วยซี)
ภังคี
มัจฉานุ
**
ตอบ: 73

รับจ้าง

ความคิดเห็นที่ 25  เมื่อ 11 ก.ค. 02, 06:46

ขอบคุณครับ  ร้องเพลงแล้วก็คิดถึงคุณย่าจัง ท่านชอบร้องเพลงทำนองนี้บ่อยๆ มีอีกหลายเพลงครับ คงมาจากละครสมัยนั้น(อยากเข้าไทม์ แมชีนไปยุคนั้นจัง)
นอกเรื่องนิดๆประสาคนวัยหนุ่มจัด

คุณทองรักบอกจะหารูปพ่อแบมบี้มาให้ดูเหรอครับ ดีครับ ขอบคุณล่วงหน้าเลย

วันนี้รอชมคุณเทาชมพูเสิฟการ์ตูน กะลังหวั่นๆว่าหมดการ์ตูน  ผมจะหาเรื่องอะไรเข้ามาคุยได้บ่อยๆอีกน้า    
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 26  เมื่อ 11 ก.ค. 02, 09:14

วันนี้ขอยกเป็น Mr Men's Day หรือจะเรียกว่า พุพู's Day ก็ได้นะคะ   มีตัวการ์ตูนตามคำขอมาโชว์เพียบเลย

ขอบคุณ คุณนกข. ที่ช่วยบอกชื่อภาษาอังกฤษของตัวการ์ตูน"คนพิลึก" ในสตรีสาร ให้ ว่าคือ The Mr Men

เลยหาเจอแล้วค่ะ

Mr Men เป็นตัวการ์ตูนเล็กๆ วาดง่ายๆ  สีสดใส  จุดเด่นคือเป็นตัวแทนบุคลิกนิสัยต่างๆของมนุษย์ เป็นที่ติดอกติดใจของเด็กๆชาวอังกฤษมาก

การ์ตูนตัวแรก ชื่อ Mr Tickle เกิดเมื่อวันที่ ๒๙ ตุลาคม ค.ศ. ๑๙๗๑  อยู่ในวัยฉกรรจ์  เพิ่งอายุครบ ๓๐ ย่าง ๓๑

ผู้สร้างพวกเขาเป็นนักวาดชาวอังกฤษชื่อ  Roger Hargreaves(1935-1988) ทำงานเป็น creative director ของบริษัทโฆษณาอยู่ในลอนดอน

เกิดขึ้นเพราะลูกชายวัยเจ็ดขวบชื่ออาดัม ถามพ่อว่า จะอธิบายคำว่าจั๊กจี้ ยังไงดีฮะพ่อ

พ่อก็เลยวาด Mr Man ตัวแรกชื่อMr. Tickle ขึ้นมา  
ทองรัก
พาลี
ตอบ: 390

นักวิจัย

ความคิดเห็นที่ 27  เมื่อ 11 ก.ค. 02, 09:16

อิอิ ตอนนี้สแกนเนอร์กับหนังสือมันอยู่กันคนละที่เจ้าค่ะ
ไว้รอให้มันมาอยู่ที่เดียวกันก่อนนะคะ จะเอามาแปะให้ดู
รับรองไม่ลืมแน่นอนค่ะ ไม่มีใครนึกถึงการ์ตูน
เมาคลีลูกหมาป่าบ้างหรือคะ  อยากดูจังค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 28  เมื่อ 11 ก.ค. 02, 09:17

พอออกสู่สายตาคนอ่าน ก็ประสบผลสำเร็จมากมาย
เขาก็เลยเลิกงานโฆษณามาวาดรูปอย่างเดียว
ทำให้มีตามๆกันออกมาอีก ๔๒ ตัว
แต่ละตัวจะแทนนิสัยอย่างใดอย่างหนึ่งของคน  
แล้วเหตุการณ์ผจญภัยของตัวการ์ตูนก็ขึ้นกับนิสัยนั้นๆ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 29  เมื่อ 11 ก.ค. 02, 09:19

ชนกันกลางอากาศกับคุณทองรักพอดี
เมาคลี มีค่ะ   ขอเอาไว้ในคิวนะคะ

ต่อค่ะ
นอกจาก Mr Men ก็มีฝ่ายหญิงคือ Little Miss ออกมาอีกมาก  แต่ละตัวมีชื่อตรงกับนิสัย
อย่างตัวนี้ชื่อ Little Miss Giggles  แปลเป็นไทยก็คงจะเป็นหนูกิ๊กกั๊ก
หน้า: 1 [2] 3 4 ... 7
  พิมพ์